ปัญหาดัดผม

เราไปดัดผมมา ตอนนนี้ผมคลายและชี้ฟูมาก

อยากถามว่า ถ้าจะไปดัดใหม่ ต้องไปยืด ก่อนรึป่าว ( เพื่อจะได้ไม่ฟู )

หรือว่าไปดัดได้เลย

แล้วไปดัดใหม่จากผมที่ฟูๆ อยู่แล้วไม่ยิ่งฟูมากไปอีกเหรอ

ใครพอจะรู้บางช่วยตอบหน่อยนะจ๊ะ ......^_^

ปัญหาการดัดผมแล้วผมฟูน่าจะมาจากการดูแลผมดัดไม่ถูกวิธีค่ะ โดยปกติแล้วผมที่ดัดมาไม่ควรสางหรือหวีเวลาผมแห้ง เนื่องจากจะทำให้ลอนแตกและคลายตัว เพราะฉะนั้นหากต้องการรักษาลอนผมให้มีอายุนานควร

1. หวีขณะผมเปียกโดยใช้หวีซี่ห่าง
2. เมื่อสระผมเสร้จ ให้ซับผมแทนการขยี้ผม เพราะลอนจะได้ไม่แตก
3. ใส่ผลิตภัณฑ์รักษาลอนผม เช่น มูสขณะผมหมาด
4. เป่าผมโดยใช้ดรายที่ช่วยประคองลอนผม (ปากดรายมีลักษณะเหมือนชาม)
5. เมื่อผมแห้งใช้มือยกลอนผม หรือก้มศีรษะลงก่อนสบัดผมขึ้น

เท่านี้ลอนผมก็จะอยู่กับเราไปนานๆค่ะ

ส่วนคำถามว่าต้องยืดก่อนมั๊ย คิดว่าไม่ควรค่ะ เพราะหากยืดแล้วไม่สามารถดัดได้ทันที แต่ถ้าดัดซ้ำไปเลยน่าจะทำได้มากกว่าเพราะพื้นผมฟู จะช่วยให้การดัดดีกว่าผมลีบแบน

ถ้าต้องการชัวร์ควรถามช่างผมจะดีกว่าค่ะ
ลองเข้าไปอ่านเรื่องวิธีการดูแลผมดัดจากน้องแป๊ะ sushiboy69 ดูไหมคะ ให้คลิกที่ HIP-HOT-CHIC! ที่มุมซ้ายบน และให้เลือกหมวด "ซาลอนกองโจร" ชื่อหัวข้อ Trevor Sorbie for Permed Hair และก็หัวข้อ คำถามยอดฮิต - ผมดัด ค่ะ

หรือ เข้าไปที่ blog ของ น้องแป๊ะ sushiboy69 โดยตรงเลยก็ได้ค่ะ หาอ่านเรื่องที่เกี่ยวกับผมดัด มีเยอะมากเลยค่ะ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=sushiboy69&group=1

เราก็เคยดัดนะ พอกลับมาจะรู้สึกว่ามันคลายๆแล้วก็ฟู&เสียด้วย
มีคนแนะนำให้ใช้ ครีมหมักผม แฮร์รีแพร์ สำหรับผมดัด ของโลแลนกระปุกสีขาวอ่ะค่ะ
ตัวทรีทเม้นท์สกัดมาจากข้าวญี่ปุ่นไรเนี้ยแหละค่ะ
(ซึ่งเราใช้แล้วดีขึ้นมากเลยทั้งช่วยให้ผมอยู่ลอนไม่คลายตัว แล้วก็ช่วยฟื้นฟูเส้นผม)
แล้วลองดูสักเดือน ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ค่อยไปดัดใหม่อีกที
เพราะถ้าเพิ่งดัดมาแล้วไปดัดซ้ำมันอีกมันก็จะยิ่งทำให้ผมเสียแล้วก็ฟูมากขึ้นด้วย(อาจจะเป็นสิงโตได้)
เพราะในน้ำยาที่เราดัดอ่ะมันมีสารเคมีที่จะไปดัดรูปทรงของผมเรา ยิ่งใช้มากก็ยิ่งเสียมาก
ควรจะทิ้งให้ผมได้ฟื้นฟูสักระยะ สักเดือนสองเดือนแล้วค่อยไปดัดใหม่จะดีกว่านะคะ
เพื่อความปลอดภัยแก่เส้นผมเรา แล้วก็เงินในกระเป๋าตังค์เราด้วย =^-^= ...
ดิฉันป็นคนผมดััดมิเคยเปลี่ยนผมทรงไหน เพราะใคร ๆ ก็ชมว่าผมสวยเป็นลอนดีจัง
เคล็ดลับ คือ หลังจากสระผมแล้วใ่ส่น้ำมันแต่งผมแล้วแต่ชอบ พอผมหมาด ๆ ก็ใช้นิ้วมือหยิบผมแล้วเคลียวด้วยนิ้ว จะแบ่งช่อเล็กใหญ่ตามแต่ชอบ ท่ี่สำคัญคอยใช้นิ้วเคลียวบ่อยๆเมื่อเลาใกล้จะแห้ง เท่านี้ลอนก็ไม่คลายตัวอยู่ได้เป็นปีเลย แถมดูเซ็กซี่อีกต่างหาก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again