Pearypie's Tips&Tricks-All about eyebrows!

253 111

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ชาวจีบันทุกคน ก่อนอื่นเลยขอแนะนำตัวเองสั้นก่อนนะคะ ชื่อแพรค่ะ (Pearypie) หลายๆ คนอาจจะเคยคุ้นหน้าคุ้นตากันจาก How-to ในจีบันที่ผ่านๆ มา แพรก็เป็นอีกหนึ่งคนที่หลงไหลในเรื่องการแต่งหน้า และได้รับเกียรติจากทางจีบันให้มาเขียนกระทู้ Pearypie's TIPS&TRICKS ใน section "Special Guest for Jeban"

แพรต้องขอขอบคุณทางทีมงานจีบันมากๆเลยค่ะ ที่ให้โอกาสดีๆอย่างนี้ ในส่วนของ Pearypie's TIPS&TRICKS นี้ก็จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ "ALL ABOUT..." เดือนนี้แพรจะมาแนะนำ tecnique เกี่ยวกับการแต่งคิ้วยังไงให้สวย บวกกับ idea เก๋ๆมาแบ่งบันเพื่อนๆด้วยค่ะ เรื่องคิ้วมีอะไรที่น่าสนใจบ้างมาเริ่มกันเลยค่ะ

ความสำคัญของคิ้ว

คิ้วเปรียบเสมือนกรอบของใบหน้าของคนเรา และยังเป็นเครื่องวัดความหน้าจืดได้อีกด้วย
แพรว่าคิ้วสำคัญกับหน้ามาก ถึงจะไม่แต่งหน้าแต่ถ้ามีคิ้วที่เรียบร้อยและได้รูปสวยงาม ก็จะทำให้หน้าดูไม่โทรมเท่าไรค่ะ  และคิ้วยังบ่งบอกถึงความเรียบร้อยของคนเราอีกด้วยค่ะ

ทรงคิ้วต่างๆ-Eyebrow Shapes

คิ้วมีหลายแบบ หลายขนาด หลายทรง จะบาง จะยาว จะโก่งมากน้อยก็แล้วแต่ taste และ style ของเราค่ะ

(รูปจาก: beauty-eyemakeup)

(รูปจาก: beautyshinesfromwithin)

การแต่งคิ้วให้เข้ากับรูปหน้า

รูปด้านล่างนี้เป็น guideline เฉยๆนะคะ

(รูปจาก lisaguru.com)

Eyebrow Shape Chart

พอเรารู้แล้วว่าคิ้วเราควรเป็นทรงแบบไหน ก็มาดูกันว่าหัวคิ้วเราน่าจะเริ่มตรงไหนและปลายคิ้วจบที่ไหนกันค่ะ

เริ่มจากมองตัวเองที่กระจกแล้วเอาด้ามแปรงมาถือ
A คือ หัวคิ้วค่ะ จะอยู่ตรงกับปลายจมูกและหัวตาเรา ให้ใช้ดินสอสีขาวลากไว้
B คือส่วนที่สูงและโก่งของคิ้ว วัดได้จาก กึ่งกลางของตามาที่ปลายจมูก
C คือปลายคิ้ว ความยาวของคิ้วควรจบไม่เกินปลายตาของเราค่ะ แต่ถ้าอยากได้แนว dramatic หน่อยสามารถลากยาวออกไปได้อีกนิดหนึ่ง

อุปกรณ์การแต่งคิ้ว

อุปกรณ์การแต่งคิ้วในตลาดมีเยอะมากจนเลือกไม่ถูก เวลาซื้อเครื่องสำอางอะไรสักอย่าง ก่อนจะซื้อให้ถามตัวเองว่าอยากได้เพราะอะไร เพราะของเก่าหมด หรืออยากได้เพราะคนอื่นมี หรือเหมาะกับเราไหม
อุปกรณ์หลักๆ ของการแต่งคิ้วมีไม่เยอะค่ะ

1. Eyeshadow or eyebrow powder สีน้ำตาลหรือดำ
2. Angled brush แปรงหัวตัด
3. Mascara สีน้ำตาล และสีใสเพื่อ set
4. ดินสอเขียนคิ้ว 
(ส่วนที่จะซื้อเพิ่มไว้เผื่อใช้ก็ได้คือ : Eyebrow wax, eyebrow stencil, tinted eyebrow pen)

ขั้นตอนการวาดคิ้ว

การเขียนคิ้วให้สวยและธรรมชาติแพรว่ายาก แต่ก็ไม่ยากขนาดที่ทำไม่ได้ค่ะ
สาวๆที่มีโครงคิ้ว และขนคิ้วอยู่ แค่กันคิ้วให้เป็นระเบียบแล้วใช้มาสคาร่าสีน้ำตาลปัดขนคิ้วเบาๆให้เข้ารูปทรงก็เพียงพอ ส่วนสาวๆที่คิ้วแหว่งหรือหางคิ้วสั้นให้ใช้ดินสอเขียนเติมเอาค่ะ

การใช้อายแชโดว์สีน้ำตาลเข้มไล้เบาๆ จะทำให้คิ้วดูเป็นธรรมชาติ ไม่ควรเขียนคิ้วให้เป็นแท่งเพราะจะดูแข็งเกินไป ส่วนที่เข้มของคิ้วต้องอยู่บริเวณหางคิ้ว

สีของคิ้วขึ้นอยู่กับ taste, makeup style และทรงผม
บางครั้งแพรชอบทาคิ้วดำปี๊แต่ตัวเองผมอ่อน หรือทาอ่อนมากจนมองไม่เห็น มันแล้วแต่ความชอบของคนค่ะ แต่ถ้าจะให้ธรรมชาติสีของคิ้วควรจะเป็นสีเดียวหรืออ่อนกว่าผม 1 shade ค่ะ 

ทีนี้มาดูขั้นตอนการเขียนคิ้วแบบสาวหน้าจืดกันค่ะ

1. เริ่มต้นด้วยการใช้แปรงหัวตัดจุ่มลงที่อายแชร์โดสีน้ำตาล ลงที่ใต้ท้องคิ้วก่อนแล้วไล่ขึ้นไปถึงส่วนที่โก่งของคิ้วแล้วตวัดลง
2. ร่างโครงคิ้วต่อ เส้นบนแล้วล่างควรจะเป็นเส้นขนานกัน และหักแปรงลง
3. เติมส่วนที่เหลือให้ไม่เหลือส่วนแหว่ง แล้วใช้ cotton bud ถูตรงหัวให้อ่อนลง
4. ทาส่วนหางคิ้วให้เข้มขึ้นและปัดด้วย mascara ใส

วิธีกันคิ้ว-Eyebrow grooming

ถ้าคิ้วรกมากหรือไม่เป็นทรง แพรว่าควรที่จะกันออกสักหน่อย โดยเริ่มจากน้อยๆ ไม่เยอะมาก เดี๋ยวจะไม่ชินกับมัน เริ่มจากไรคิ้วและบริเวณใต้ท้องคิ้วนิดหนึ่ง แค่นี้ก็จะทำให้ดวงตาดูสว่างขึ้นค่ะ

(รูปจาก:beautyshinesfromwithin)

1. เริ่มด้วยการลงลายเนอร์สีขาวใต้ท้องคิ้วเพื่อเป็นการสร้างกรอบ จะได้รู้ว่าเราควรกันคิ้วออกมากขนาดไหน
2. ใช้แหนบหรือมีดโกนกันคิ้วออก โดยดึงจากทิศทางการขึ้นของขนคิ้วจะได้ไม่เจ็บค่ะ
3. ถ้าหางคิ้วกุดหรือมีช่องโวในคิ้วให้เต็มด้วยดินสอเขียนคิ้ว แล้วปัดซ้ำด้วย mascara แค่นี้ก็เรียบร้อย

การกลบคิ้ว- Eyebrow Blocking

แพรเชื่อว่าหลายๆคนคงสงสัยว่าทำไมต้องมีการปิดหรือกลบคิ้วด้วย เอาง่ายๆเลยค่ะก็คือ

1. สำหรับคนที่สักคิ้วมากนานแล้ว เวลาเปลี่ยน โครงหน้าเราเปลี่ยน fashion ก็เปลี่ยน ไม่แปลกที่จะไม่ชอบคิ้วที่เคยสักมานาน การกลบคิ้วเลยเป็นวิธีง่ายๆที่สามารถช่วยเราปกปิดคิ้วได้มากไม่ก็น้อย วิธีนี้คือการใช้ concealer กับ blending brush ลงบริเวณคิ้วนิดหน่อยให้สีอ่อนลงก่อนจะวาดคิ้วใหม่

2. สำหรับงาน creative, fashion และตัวอย่างที่เห็นได้ง่ายๆเลย แต่งหน้าแบบรำไทยก็ใช้ technique ปิดคิ้วค่ะ สมัยก่อนช่างเค้าจะเอา สบู่มาถูที่คิ้วเพื่อให้คิ้วเรียบ แต่เดี๋ยวนี้มีอุปกรณ์มากมายที่เราสามารถใช้ได้ง่ายๆ

สิ่งที่ต้องใช้

1. Concealer
2. Theatrical eyebrow wax
3. Spirit gum& sealer
4. Glue stick & latex
5. Mascara wand &Blending brush
6. Soap bar

วิธีการกลบคิ้วแบบใช้ concealer *สำคัญมาก*  

ที่บอกว่าสำคัญเพราะว่า tecniqueนี้ใช้เหมือนกับ การปัด mascara สีน้ำตาลที่คิ้ว สำหรับสาวๆที่คิ้วดำแล้วอยากคิ้วอ่อน เจอสาวๆถามมาเยอะว่าทำไมปัดแล้วไม่ติด ไม่เปลี่ยนสีบ้าง ยังดำอยู่บ้าง

ขั้นตอนการเปลี่ยนสีคิ้ว

1. เริ่มจากคิ้วที่สะอาด
2. อันนี้แพรใช้แปรงหัวที่เหมือน mascara จิ้มลง concealer แบบครีม แล้วปัดขนคิ้วตั้งแต่โคน ไปทางตรงข้ามกับการขึ้นของขนคิ้วปกติ ก็คือปัดตรงข้ามกับทางที่ปัดแบบปกติ
3. จากนั้นปัดกลับมาทางเดิม ทางปกติที่ขนคิ้วขึ้น เท่านี้เราก็จะได้การกลบคิ้วแบบง่ายที่สุดค่ะ

เอา technique นี้ไปใช้กับการปัดย้อมสีคิ้วได้ด้วยค่ะ

ขั้นตอนการกลบคิ้วแบบใช้กาว

1. ใช้กาวแท่งทาที่คิ้ว ทำให้คิ้วเรียบติดไปกับผิว (กาวแท่งควรมีลักษณะที่ปลอดภัย อันที่เด็กๆชอบกินได้แล้วไม่เสียชีวิตก็ได้ค่ะ)
2. รอให้แห้งแล้วลงด้วย concealer เพื่อปิดสีคิ้วจริง
3. ลงแป้งฝุ่นเพื่อเซท

ขั้นตอนการกลบคิ้วแบบใช้ wax

1. นวดให้ wax อุ่นและนิ่มเริ่มจากหัวคิ้ว หาปลายแปรงเล็กๆดึง wax ออกไปทางหางคิ้ว
2. ต้องให้ wax กดคิ้วให้ เรียบติดผิวมากที่สุด
3. ทา spirit gum เพิ่มให้ wax อยู่กับที่ สามารถใช้ กาว latex ได้ด้วย แต่ต้องทาให้บางให้มากทีสุด
4. พอ กาวแห้งกด concealer ชนิดหนาเพื่อกลบสีคิ้ว

การใช้ Stencil คิ้ว

Stencil คิ้วถูกสร้างมาเพื่อให้ง่ายต่อการแต่งคิ้วมากขึ้น ที่หลักๆเลยก็คือ

1. นำ stencil วางบนคิ้วที่แหว่งแล้วใช้ eyeshadow กดเพื่อเติมส่วนที่ขาดหาย
2. ใช้ stencil เพื่อเป็น guidelineเวลาเรากันคิ้วก็ได้ค่ะ วาง stencil ลงแล้วใช้แนบหรือกรรไกตัดส่วนที่เลยออก
3. ข้อนี้แพรชอบสุด คือเอาไว้ใช้ทำทรงคิ้วใหม่เลยจะคิ้วโก่งสูง หรือคิ้วตรง stencil ทำได้หมดค่ะ

ขั้นตอนการลง stencil คิ้ว

1. วาง stencil บนบริเวณที่ต้องการ
2. กดด้วย eyeshadow สีน้ำตาลเกืิอบดำ
3. เอา stencil ออก เช็ด eyeshadow ที่ตกหล่นหรือส่วนที่ไม่ต้องการออก
4. ปรับและเพิ่มคิ้วตามทรงที่ชอบ

มาถึงเวลาสนุกกันบ้างดีกว่าค่ะ วันนี้แพรมี technique สองอันมาแบ่งปันให้ ทำคิ้วสีๆโดยที่ไม่ต้องย้อม และทำคิ้วปลอมกากเพชร

ขั้นตอนการทำสีคิ้ว

สีคิ้วเดียวนี้ไม่ใช้แค่สีธรรมชาติแล้ว อาจจะยังเห็นได้หน่อยที่เมืองไทย แต่ที่ Londonช่วงนี้ฮิตกัดสีผมแบบ DipDye ที่เป็นครึ่งหัวเข้ม อีกครึ่งเป็นสีๆ ชมพูบ้าง เขียวบ้าง บางคนถึงกับย้อมคิ้วให้เข้ากับผม
การแต่งหน้าตาม magazine หรือ บน Cat-walk ก็มีการเล่นกับคิ้วมากขึ้น แล้วที่ผลาดไม่ได้ Ladygaga คิ้วสีเขียว วันนี้แพรเลยมาขอ share technique ค่ะ

รูปนี้เล่นกับเพื่อน ทำเป็นสี rainbow แล้วเปลี่ยนรูปเป็นขาวดำแล้วคัดแต่สีออกมา

1. ดินสอเขียนขอบตาที่ขาว หรือมาสค่าราสีขาว หรือ ครีมอายแชร์โดสีขาว
2. อายแชร์โดแบบครีมสีที่ต้องการใช้
3. อายแชร์โดแบบแห้ง จะเป็น pigment ผงหรือ eyeshadow แบบไหนก็ได้ที่แห้งเพื่อ set
4. mascara สีๆ ถ้ามี

1. ลงbase ด้วยดินสอเขียนตาสีขาว วาดเป็นทรงตามต้องการ
2. จากนั้นลงครีมสีฟ้าทบ
3. กลบครีมด้วย อายแชร์โดเพื่อเป็นการเซท
4. เช็ดขอบและทำความสะอาดบริเวณรอบๆให้เรียบร้อย

technique นี้ทำได้หลายแบบมากค่ะ จะใช้lipliner มาเป็น base ก็ได้ จริงๆแล้ว ขอให้มีเบสที่ค่อนข้างเหนียวหน่อยอะไรก็ได้ค่ะ เวลาเราลง eyeshadow สีๆลงไปมันจะได้ไปเคลือบเส้นขนตา

ขั้นตอนทำคิ้วกากเพชร

อันนี้เป็นอีก idea หนึ่งเผื่อเพื่อนๆได้นำเป็นใช้เวลาแต่ง halloween หรือ ส่งการบ้านที่จีบันค่ะ
เอามาปรับปรุงได้ตามชอบใจ ที่เห็นอยู่นี้เป็นคิ้วปลอมที่ทำขึ้นจากการลงแป้งเปียกและผสมกากเพชรลงไป แล้วประดับด้วย เพชรติดเล็บ

1. แผ่นพลาสติกไว้รองกาว
2. กาวแป้งเปียก (latex)
3. ภาชนะสำหรับกวน
4. กากเพชร
5. ช้อนพลาสติก

1.วาดทรงคิ้วที่ต้องการลงบนกระดาษ
2.ผสมกาวและกากเพชรเข้าด้วยกัน
3.สอดกระดาษที่วาดคิ้วไว้ใต้แผ่น plastic เทกาวลงบนพลาสติกโดยให้อยู่ในกรอบมากที่สุด พยายามเทให้บางหน่อยจะได้ไม่หนักเวลาใส่บนหน้า
4.โรยกากเพชรหรือ จะติดอะไรเพิ่มตามใจเลยค่ะ

1. ทิ้งไว้ข้ามคืนให้แห้งสนิท ลอกออกจากแผ่นพลาสติก แล้วตัดขอบๆทิ้งจะได้ทรงที่สวยขึ้น
2. ใช้ technique ปิดคิ้วด้านบน เพื่อให้มีบริเวณวางคิ้วปลอม
3. ทากาวขนตาที่คิ้วปลอมบางๆ
4. ติดคิ้วปลอมบนผิวและกดให้แน่น

มาถึงตรงนี้ก็คงเห็นแล้วใช่มั้ยคะว่ารูปทรงคิ้ว มีผลต่อรูปหน้ามาก ควรฝึกฝนกันบ่อยๆ นะคะ

ส่วน "ALL ABOUT..." นี้หากมีอะไรขาดเหลืิอหรือยังไม่ดีพอ แพรต้องขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยค่ะ ส่วน Pearypie's TIPS&TRICKS "ALL ABOUT..."ต้นเดือนหน้าจะเป็นอะไร อย่าลืมติดตามนะคะ :)

pearypie

pearypie

สวัสดีค่ะทุกๆคน
อย่างแรกต้องขอโทษด้วย ถ้าพิมภาษาไทยผิด เนื่องจาก คีบอดไม่มี ปุ่มไทยให้ดู เลยต้องลองพิมมั่วๆขึ้นมา

ขอแนะนำตัวเองก่อนเลยนะตะ จะเรียกแทนตัวเองว่า แพรค่ะ

แพรเป็น สมาชิกที่นี้ได้มาหลายปีแล้ว ชื่นชอบความสามารถ และความมั่นใจที่คนไทยมี
แต่แพรไม่เคยได้มี โอกาศ ไพส ฮาวทุกับเค้า สักที

แพรอยู่ประเทศอังกฤษค่ะ จึงอยากจะมา แชร์เพื่อนๆ จีบันทุกคน พอดีแพรเพิ่งสร้างหน้า เพื่อใช้ในการลงรูปและข้อมูลข่าวสารในเรื่อง fashion, beauty trends, music และ งานที่เกี่ยวกับ เมคอัพ ในหน้าของ Facebook

www.facebook.com/pearypiemakeupartist

ถ้าเพื่อนๆคนในสนใจอยากติดตาม ขอเชิญได้เลยค่ะ

และแพรจะกลับมา พร้อมกับ ฮาวทุและ ผลงานอีกมากมาย
ช่วยติดตามกันหน่อยนะคะ

FULL PROFILE