การตรวจเลือด

ถ้าเวลาที่เราไม่สบายเช่น เป็นไข้หลายวันไม่หาย ไอ เจ็บคอแล้วหมอขอเจาะเลือดเราไปตรวจดู ถ้าคนที่มีเชื้อHIVอยู่หมอจะแจ้งผลได้หรือเปล่าค่ะว่ามี หรือว่าถ้าอยากทราบว่ามีจะต้องบอกหมอว่ามาตรวจเลือดHIVโดยตรงอย่างเดียว...ขอบคุณมากค่ะ
บอกหมอไปเลยค่ะ
ตรวจเลือดนะคะ ถ้าผลมันออกมาหมอจะแจ้งเราตามผลเลือดคะ แต่ถ้าอยากตรวจหาเชื้อเอชไอวีอย่างเดียวก็สามารถทำได้คะ
 ต้องระบุบอกหมอค่ะ 
จขกท อย่าคิดมาก สุขภาพจะโทรมเอานะคะ
 ถ้าจะตรวจHIVด้วยต้องบอกหมอค่ะ เพราะส่วนใหญ่ถ้าตรวจเลือดเพราะไม่สบายเค้าก็จะตรวจดูปริมาณเกล็ดเลือดเพื่อเช็คว่าไม่เป็นพวกไข้เลือดหรือไข้หวัดใหญ่อะไรพวกนี้มากกว่าค่ะ
หายไวๆ นะคะ เป็นไซนัสรึป่าว ตรวจให้ละเอียดเลยนะคะ เราว่่าถ้าหมอตรวจเลือดดูแล้วเรามีเชื้อ HIV หมอก็ต้องบอกให้ทราบสิคะ เราก็ไม่รู้ลึกอะไรอะนะคะ แต่เราเคยไปตรวจ แล้วก็เลยได้รู้ว่าเราเป็นพาหะ ทาลัสซีเมีย ทำให้ได้รู้ว่าเรามีลูกเองตามธรรมชาติกับแฟนไม่ได้ เพราะแฟนก็เป็นพาหะเหมือนกัน 

ก่อนจะตรวจ hiv แพทย์จะต้องได้รับการยินยอมจากคนไข้เสียก่อน  ถ้าหากต้องการตรวจก็บอกไปเลยค่ะ

บอกคุณหมอไปก็ได้ค่ะ ว่า "ตรวจ hiv เพราะต้องการใบรับรองไปสมัครงานค่ะ" แป๊บเดียวเอง

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น