Review Skin Care ประจำวัน สำหรับคนแพ้ AHA,BHA เน้นรูปจ้า

มีแต่คนบอกว่าเจ้าสองตัวนี้รักษาสิวเป็นเลิศ ตอนแรกสิวก็ไม่ได้เยอะมากเท่าไร ใช้เจ้าสองตัวนี้ไป ก็ไม่ได้รู้สึกดีขึ้น เหมือนสิวไม่ลดลง แถมยังแดง อีกด้วย ก็ไปอ่านเจอว่าอาจจะเป็นเพระา AHA เลยไม่ทา ทาแต่ BHA ก็ยังไม่หาย เค้ารอต้องใช้เวลา ก็รอแล้วรออีกจนขึ้นขวดที่สอง เริ่มคิดได้ว่าพอแล้วดีกว่าใช้มานานเกินไปแล้ว คงเป็นเพราะเราแพ้แล้วจริงๆละ จากนั้นก็เริ่มไปวิธีเบสิค Benzac และก็ Clinda-M อาการเริ่มดีขึ้น แต่มาตกม้าตายเพราะ  ครีมลดรอบแดง ลดสิวต่างๆ ซึ่งมาดูส่วนประกอบทีหลัง มี ไม่เจ้า AHA ก็ BHA  อยู่ทั้งสิ้น เลยคิดว่าตัวเองต้องแพ้ AHA,BHA  แน่ๆแล้ว 100% 
 หลังจากนั้นก็หลีกเลี่ยง เจ้าสองตัวนี้ ตลอดเวลา ไปทรีนเม้นหน้า ก็ต้องบอกเค้าก่อนว่าเราแพ้  AHA,BHA นะ เพราะทรีนเม้นหน้าขาว ส่วนใหญ่จะมี
เข้าเรื่องวิธีเบสิคที่ จขกท ใช้อยู่ มาเริ่มที่ตัวแรกกัน เป็น น้ำเกลือล้างแผล ไปอ่านมาเค้าบอกว่า ค่อนโยนมาก เป็นของเหลวที่คล้ายคลึงกับของเหลวในร่างกายคนมากที่สุด เลยเอามาชุบสำลีล้างหน้าแบบเบาๆก่อน หนึ่งรอบ
 ต่อไปก็ ยาฆ่าเชื้อสิว ก่อนหน้านี้ใช้  Banzac  ทั้ง 2.5 และ  5% ก้โอเคนะ แต่หน้าจขกท ไม่แพ้แอลกอฮอล์เลยลองมาใช้ Panoxly รู้สึกสะใจกว่า ทาทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาที 

หลังจากทรมาณหน้ากันไปแล้วก็มา ปรอบประโลมกันด้วย 
Smooth E Gel  ที่ล้างออกแบบอ่อนโยน ล้างแล้วหน้าไม่แห้งตึง แถมช่วยลดสิวอุดตันด้วย

ส่วนตัวคิดว่า เป็นเพราะ Non-ionic (NIS) ของมันเลยใช้แล้ว ถูกกับหน้ามาก ทำให้หน้าค่อยๆดีขึ้น
เนี่ยละนะที่เค้าว่า การล้างหน้า ก็ทำให้ผิวหน้าดีขึ้นได้จริงๆ
 หลังจากนั้นก็ใช้เจ้าสองตัวนี้ เพื่อให้หน้านุ่ม ชุ่มชื้น
เริ่มทีตัวแรก ฮาดาลาโบะ ชวดสีฟ้า ตัวนี้ต่างจากตัวขวดขาว ที่ทำให้หน้าเราขาวไปด้วย

SKII ชื่อดัง ของเขาดีจริงๆ ใช้แล้วหน้ากระจ่างใสขึ้นสิวก็ลดลงด้วย (อันนี้ไม่รู้คิดไปเองป่ะนะ)
เราน่าจะเจอกันเร็วกว่านี้นะ ><
 สุดท้าย สิ่งสำคัญก่อนออกจากบ้าน ที่คิดว่าทุกคนต้องใช้กันก็คือ ครีมกันแดด
จขกท ใช้ของ Spectra Ban SPF 40 กลัวว่าSPF เยอะๆแล้วจะล้างออกยาก และไม่ค่อยได้ออกแดดเท่าไร เลยคิดว่าใช้เจ้าตัวนี้ก็พอแล้ว เนื้อเบาบางดี ส่วนตัวไม่ชอบครีมอะไรที่มาทำให้หนักหนา 

และสำหรับทาตัว จขกท เลือก Skin AQUA เพราะเป็นแบบน้ำ ทาแล้ว ไม่เหนียวตัวดี ล้างออกง่าย ตัวนี้ SPF 50 เพราะรู้สึกแขนดำมาก ดำกว่าหน้าอีกมั้ง
จบแล้วจ้า Skin Care ที่เราใช้ประจำวันจ้า มีอะไรสอบถามติชมได้นะจ้า
 ใช้เหมือนกันเลย ยกเว้น บำรุง กะกันแดด
ใช้ทั้งสองตัว สิวที่แอบอยู่บนหน้าเราขึ้นมาพรึบเลย แต่หน้าเรียบละเอียดขึ้น

ปัจจุบันใช้ แค่BHA และ Weekly BHA 10% ของ Paula's choice ค่ะ ที่ล้างหน้าก็ Smooth E gel ใช้ดีนะสะอาดดี สบายหน้าด้วย

สิวต้องใช้เวลารักษาค่ะ หลายเดือนต้องใจเย็นกับมัน

ยารักษาสิวอื่นๆเรางดใช้หมดเลยค่ะ เพราะว่าจะทำให้ผิวหน้าแสบแดงเป็นจุดๆที่ทาค่ะ
เต็มที่ก็ mario buffering เร่งสิว กับโปะแป้งน้ำศิริราช
 แอบสนใจ กันแดด ของ Spectra Ban อ่ะค่ะ
เริ่ดมั๊ยคะ คุมมันได้รึป่าว
พอดีเป็นคนหน้ามันอ่ะค่ะ ไม่รู้ตัวนี้จะเหมาะมั๊ย???
 คุมมันใช้ได้เลยนะครับ แต่ไม่เท่า ZA 
ราคา ร้านขายยาซี้ๆ หน่อยก็จะได้ประมาณ700+ อะจ้า ตอนนี้เห็นโปรบูทแวบๆว่าราคา 799 นะ ใช้ได้เลยนะ ขวดนึงน้องใช้อยู่ ใช้ทุกวันตั้งปีกว่า กว่าจะหมด 

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again