สาวๆที่กำลังจะซื้อเจ้า Hada Labo

ช่วงนี้เห็นหลายๆคน เริ่มใช้ๆ HADA LABO กันเยอะเลย

ไหนๆก็ใช้มาสักพักแล้ว เลยอยากแนะนำเทคนิคสักหน่อย
( ก็เอาจากเพื่อนสาวชาวญี่ปุ่นมั้ง เอามาจากบล็อคต่างๆมั้ง)

ที่วัสสัน นำเข้ามา(แค่นี้รึป่าวไม่รู้ ไม่ได้อัพเดท) ก็มีแบบ Lotion และ แบบ Cream
ขวดสีขาว ช่วยเรื่อง ความชุ่มชื้น
ขวดสีน้ำเงิน ช่วยเรื่องความขาว

เทคนิคการใช้ เป็นที่รู้ๆกันอยู่ล้วว่าต้อง "ตบ!" แต่ ช้าก่อน!
มิใช่ตบแรงๆๆ หรือตบแปะๆ
แต่การตบมันต้องมีจังหวะ!? คือตบลงไปหนึ่งครั้งให้ทิ้งฝ่ามือไว้บนหน้าแป็ปนึงให้รู้สึกว่ามีความอุ่นผ่านฝ่ามือลงไปที่ผิวหน้า แต่ไม่ใช่ว่าแช่ไว้นานเลย ก็ตบๆไป 
ทิ้งไว้แป็ปนึง ก็ตบตัวครีมต่อได้เลย!

ปล. เพื่อนสาวชาวญี่ปุ่นได้บอกว่า คนญี่ปุ่นจะใช้คู่กันทั้งโลชั่นและครีมนะจ๊ะสาวๆ
อีกนิด อันนี้โดยส่วนตัวขวดหนึ่งใช้มา 2 เดือนกว่าแล้วค่ะ ยังไม่พ้นครึ่งขวด หน้าหนาวๆ หรือหาหมอสิว หน้าก็ไม่มมีลอก!

Make up Detail

Skincare

1. Cleanser
  2. Eye care
  3. UV protection
  4. Day care
  5. Night care

Base Makeup

1. Makeup base
  2. Foundation
  3. Concealer
  4. Control color
  5. Powder

Point Makeup

1. Eyebrow
  2. Eyeliner
  3. Eyeshadow

Cheeks

1. Highlight
  2. Blush

Lips

1. Lip care
  2. Lip liner
  3. Lip color
  4. Lip gloss
โอ๊ะโอ... งั๊นเด๋วคืนนี้ลองตบแบบนี้ดูค่ะ แต่เราไม่มีครีมของฮาดะฯล่ะสิ อย่างอื่นแทนไปก่อนแล้วกัน ^^!

อ้อออ.. โลชั่นหนึ่งขวดของเราก้เหมือนกันค่ะ ใช้ทุกวัน ทุกเช้า-ค่ำ มากกว่า3เดือนแล้วนะ ยังไม่ถึงครึ่งขวดเลย คงเพราะเราไม่เคยใช้ทำโลชั่นมาส์คแบบหลายๆคน(รึป่าว)
ใช้แล้วแพ้มั๊ยค่ะ อยากใช้สีน้ำเงิน แต่กลัวจะไม่ชุ่มชื่นอะค่ะ  ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ
นึกภาพไม่ออกอ่ะค่ะ อยากเห็นแบบรูป หรือคลิปอ
ช่วยหน่อยนะค่ะ คุณ toonsu
ของเค้าดีจริง

ตัวครีมนี่มีชื่อว่าอะไรหรอคะ ขอทราบชื่อหน่อยคะ 

ขอบคุณคะ :)

ขออนุญาติ จขก นะคะ 

เราว่าจากรูปที่เห็น ถึงจะอ่านไม่ค่อยชัด แต่มันไม่ใช่ครีมหน่ะค่ะ
ถุงซ้าย เป็น จะของเหลวขุ่นขาวไหลได้ใช่ไหมคะ มันเป็นแบบ อิมัลชัน โลชันน้ำนม หรือ มิลล์ (milk) ค่ะ
ส่วนที่เป็น ขวดนี่คือ ใสๆเหลวเหมือนน้ำ เรียก โลชั่น
>> คนไทย จะ งง ตรงนี้กันมากเลย เพราะบ้านเรา โลชั้น คือ เหลวขุ่นๆแบบโลชั่นทาตัว เน๊อะ
 ที่นี่ถ้าเป็นแบบ ครีม จะเป็น กระปุกๆแบบครีมทาหน้าทั่วไปค่ะ เนื้อจะหนืดๆ นิ้วจุ่มลงไปจะไม่ลื่นไหล ต่างกับแบบ มิลล์ที่จะไหลๆค่ะ
ซึ่งแบบครีมนี้ ไม่แน่ใจว่าไทยนำเข้าหรือไม่ เพื่อนเราว่าไม่เคยเห็นหน่ะคะ

+++ เราไม่ได้มีเจตนาจับผิดนะคะ แต่คือเราเคยมีประเด็น ซื้อ ผิดเกิดขึ้นมาแล้ว 
 เนื่องจากเพื่อนเราฝากซื้อครีม ฮาดะนี่แหละค่ะ เธอบอกแต่ว่าครีมฮาดาสีขาวแค่นั้น
เราก็ซื้อแบบเป็นกระปุกไป ปรากฏว่า ครีมที่เธอว่า คือ แบบมิลล์ นี่แหละค่ะ
เลยไม่อยากให้คนอื่นเกิดเหตุการณ์แบบเราค่ะ 

ดูรูปผลิตภัณฑ์เวอร์ชันอังกฤษได้ที่นี่ค่ะ http://www.hadalabo.com.my/en/index.html 

เราใช้ ครีมรุ่นสีแดง กะ โลชันน้ำนมรุ่นสีทอง ดีมากเลยค่ะไม่แพงมากด้วย

ใช้อยู่ แต่ไม่ได้ตบ หยดใส่มือแล้วก็ทาเลย ก็โอเคดีค่ะ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาให้ข้อมูลค่ะ

พอดีเห็นความเห็นที่ 6 ^^  เลยฝากความรู้เล็กๆน้อยๆให้ค่ะ
เผื่อเวลาดูเครื่องบำรุงผิวของญี่ปุ่นจะได้รู้ว่ามันคืออะไร

ที่ญี่ปุ่นเวลาใช้พวกบำรุงผิวหน้ามักจะมี
化粧水 (keshousui เคโชซึย) หรือโลชั่น / โทเนอร์
乳液 (Nyuueki นิวเอขิ) หรือ Moisturizing milk ซึ่งบางคนก็ไม่ค่อยได้ใช้
美容液 (Biyoueki บิโยเอขิ) หรือ เซรั่ม
保湿クリーム (Hoshitsu cream โฮชิสึ ครีม) หรือ Moisturizing cream ค่ะ 
และ 詰替え (Tsumekae ซึเมะคาเอะ) หมายถึง refill (แบบเติม)ค่ะ มักจะเขียนอยู่ตามมุมถุง

ที่วัตสันเราเห็นครีมของกระปุกขาวขายอยู่นะ ซื้อมาใช้เหมือนกันค่ะ

ป.ล ส่วนวิธีใช้ลองเข้าเวป http://www.hadalabo.jp/ ดูนะคะ 

ที่หน้าแรกเราจะเห็นเป็นแบบนี้ ให้คลิกที่รูปค่ะ

เราจะเจอป๊อปอัพเล็กๆขึ้นมาแบบนี้
จะเห็นว่าปุ่มล่างขวามือจะเขียนว่าภาษาอังกฤษ ลองเปิดดูนะคะ จะเป็นวิธีใช้ฮาดะลาโบให้หน้านุ่มนิ่มค่ะ

ขอโทษที่รบกวนเจ้าของกระทู้ซะยาวนะคะ

คุณ supa ใช่ค่่ะ มันคือ อีมัลชั่น ^.^  พอดีตอนซื้อเพื่อนญี่ปุ่นของเราสื่อสารภาษาอังกฤษไม่ได้เชี่ยวชาญค่ะ
เค้าก็บอกประมาณ like a cream  ต้องขออภัยที่ทำให้สับสนค่ะ

เราซื้อจากญี่ปุ่น ตัวอีมัลชั่น
 เราใช้แล้วไม่แพ้เลย หน้านุ่มขึ้นมากและก็เนียนขึ้นด้วย
 ไม่แพ้เหมือนกันค่ะ หน้านุ่มมมากกกก
 เข้ามาบอกว่า.....

ของเขาดีจริงค่ะ ทาก่อนนอน หลังโทนเนอร์ ตบๆ แปะ อย่างนุ่มนวล และลง Diorsnow ต่อ ตอนนี้ รู้สึกผิวผ่องๆและแข็งแรงมากค่ะ 
 เค้าก็ใช้  ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

สีน้ำเงินไม่เหมาะกับผิวแห้ง  มันจะระคายเคือง เป็นผด

พอดีป็นคนผิวมัน  ใช้แต้่สีน้ำเงิน  สีขาวยังไม่ลองเลย  หลังใช้

หน้าใสขึ้น นุ่มด้วย  มาคอนเฟิร์ม  ตอนนี้เอามาตบๆที่หลัง  รอยสิวจางลง อิสๆๆ  

confirmอีกคน ส่วนตัวเราใช้สีน้ำเงิน ใช้ดีนะ จากที่เคยหน้าลอกกกกก ลอกจนทาครีมหรือว่าทาอะไรก้อแสบไปหมด แต่ใช้ตัวนี้ประมาณ2อาทิตย์ก้อดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ เหมาะแก่การใช้ช่วงหน้าหนาวมากๆ 
อัพเดทว่าตอนนี้มีสีแดงขายที่วัตสันแล้วด้วยค่ะ แต่เหมาะกับคนอายุ 30 ปีขึ้นไป ช่วยเรื่องความกระชับและช่วยลดริ้วรอยค่า
ใช้สีแดงอยู่ค่ะ ริ้วรอยเราลดลง หน้ากระชับขึ้นค่ะ เราใช้ lotion,essence,cream ค่ะ
งานนี้ขอนอกใจวุฒิศักดิ์ซะแล้วเรา วันนี้ไปถอยมาจากวัตสันซะเลย 3 ตัว เอานะจะลองดูคืนนี้ อิอิ
แล้วถ้าซื้อ 3 ตัว พร้อมกันราคาเท่าใหร่ค่ะ จะได้เบิกงบประมาณจากสามีถูกอ่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again