เป็นสิวหินค่ะ ทำไงดี

เป็นสิวเม็ดสีขาว ไม่หายเลยค่ะ เวลาบีบจะมีสีขาวออกมา เพื่อนบอกว่าเป็นสิวหิน ไม่ทราบว่าทำอย่างไรเหรอค่ะถึงจะหาย ใช้ครีมไรได้บ้างอ่ะค่ะ เพื่อน ๆ คนไหนเคยเป็นหรือใครมีวิธีไหนที่ทำให้หายได้ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะค่ะ เครียดมากเลยค่ะ ขอบพระคุณล่วงหน้าน่ะค่ะ

เราเคยเป็นที่ใต้ตาเลยอ่ะ ก้อเลยตัดสินใจทำเลเซ่ออ่ะคร้า มันก้อหานะ แต่เห็นเค้าบอกกันว่ามันจะขึนมาอีก แต่นี้ก้อเป็นปีๆแล้วยังไม่เห็นขึ้นมาเลย

นำข้อมูลมาฝากจ้า ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนแบบนี้หรือเปล่า ลองอ่านดูนะจ๊ะ
สิวหัวขาว

comedone ที่ปลายไม่เปิด หรือเปิดเป็นรูเล็กมากเรียก close comedone ลักษณะเป็นตุ่มสีขาว ส่วน open comedone ลักษณะเป็นสิวหัวเล็กๆเป็นสิวหัวดำ ทั้งสองชนิดไม่ควรบีบให้หัวสิวออก เพราะเนื้อเยื่ออาจจะช้ำทำให้เกิดการติดเชื้อแบคทีเรียซ้ำ

การรักษา
ผู้ป่วยที่หน้ามันให้ใช้สบู่ล้างหน้าบ่อยๆ สบู่ที่ผสมยาปฏิชีวนะไม่มีประโยชน์
ใช้ยาละลายขุยเช่น retinoic acid 0.025,0.05,0.1% cream ทาก่อนนอน ถ้ามีอาการะคายเคืองหลังจากทายาให้ทายาวันเว้นวัน ผิวที่ทายาไม่ควรถูกแสงเพราะจะทำให้ผิวหนังเกิดระคายเคืองมาก ระยะแรกของการใช้ยาสิวอาจจะเหอ หลังจากนั้น 2-3 สัปดาห์จึงจะดีขึ้น หรืออาจะใช้ 5% benzoyl peroxide[BP] ทาสิวทิ้งไว้10-15นาทีแล้วล้างออก ถ้าไม่มีอาการแพ้ให้เพิ่มเป็น 1-2 ชั่วโมงแล้วจึงล้างออก

ถ้าหัวสิวขนาดใหญ่ ให้ผ้าชุบน้ำอุ่นปิดบริเวณที่เป็นหลังจากนั้นใช้ Schamberg loop กดเอาสิวออก

credit : http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=beauty-jeban&group=8&page=1
หลายปีก่อนเคยเป็นค่ะ..ต้องไปจี้เลเซอร์ออก เค้าจะเอายาชาป้าย เสร็จละก็จี้ จี้ จี้ แต่มันก็ขึ้นอิก ก็เลยจะไปพิฆาตสิวหินอิกที แต่คราวหลังนี้ใช้การกดเอา มันก็ออกเหมือนกับการจี้หล่ะค่ะ แต่หมอจะเอาเข็มเลี๊ยกๆๆ จิ้มก่อนแล้วกด ไม่เจ็บร๊อก หลังจากกดไป มันก็ขึ้นอิก!! คราวนี้เลยปล่อยเลยค่ะ ปรากฎ นานๆไปมันก็หลุดไปเอง แต่ว่าต้องใช้เวลาน่ะค่ะ ถ้าไม่อยากทน ก็ไปจี้ หรือกดเอาค่ะ
ใช้ครีมอะไรไม่น่าจะหายน่ะค่ะ

เราก็เป็นเหมือนกันเลยอ่า อยุ่แถวๆจมูก ใต้ตา หัวคิ้ว หลายที่เลย
เคยไปหาหมอ หมอบอก ต้องเอาเข็มเล็กๆสะกิดออก แต่ยังไม่ได้ไปทำซักทีเลยค่ะ
บีบก็บีบไม่ออก แถมเจ็บอีกด้วย

เคยพยายามบีบอยุ่ บีบ แล้วสะกิด เกาๆอะคะ มันก็หลุดออกมา แต่ก็ทำให้เป็นแผลนิดหน่อยอ่า

หมอก็บอกให้เอาเข็มสะกิดแล้วกดออกเหมือนกันค่ะ
แต่ปล่อยๆไปมันก็จะหลุดไปเองนะคะ
ผมก็เป็นสิวหินอะครับ

เป็นมาตั้งแต่อายุ8ขวบ ตอนนี้ผมจะ16ละ

ยังไงใครมีวิธีรักษาก็แบ่งๆผมบ้างนะครัฟ

แอดมาคุยเลยครัฟไม่ค่อยได้เปิดเว็บบอร์ด

Q_man_08@hotmail.com

ขอขอบคุณมากนะครัฟที่ช่วยบอกวิธีกับผม
ค่ะตอนนี้เป็นอยู่ บริเวณแก้มทั้ง2ข้าง เป็นมา2ปี(ตอนนี้16)และแต่ตอนนี้แม่พาไปหาหมอมาและให้ยามาทาและมีโฟมให้ตอนนี้เริ่มดีขึ้น แค่1อาทิตย์เองแต่จะรักษาไปเรื่อยๆๆๆมินานก็หาย หมอเป็นหมอจากโรงบาลและคลินิคมีชื่อเสียงพอควร
สวัสดีค่ะฉันเป็นนักกีฬาทีมชาติด้วย
ยังมีสิวหินเลย มีเยอะเลยบริเวณรอบดวงตา
เคยไปจี้ออกเเต่เจ็บมากเลยเเต่ต้องยอม
เพราะไม่อยากจี้เลเซอร์ออก
มีวิธีไหนบ้างบอกด้วยนะค่ะ
ราคาประมาณเท่าไหร่บอกด้วยนะคะ
เราก็เป็นสิวหินเหมือนกันเป็นเยอะมากด้วยเป็นบนหน้าผากใต้ตาและลำคอเป็นเยอะจนทำใจยังไม่ค่อยจะได้เลยเป็นตั้งแต่อายุ 12 ปี จะไปจี้ออกก็รู้ว่ามันต้องขึ้นมาอีกก็ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว ใครรู้ช่วยบอกที
เราเพิ่งไปเอาออกมาไม่เจ็บหนอกแต่เป็นแผลอ่ะ
ไม่รู้มันจะขึ้นมาอีกรึเปล่านะต้องรอให้แผลหายก่อน
เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะ
พอสะเก็ดแผลหลุดมันก็ไม่ยุบนะสงสัยต้องให้หมอจี้ให้ลึกกว่าเดิม
ผมเป็นคับเครียดมาก...ขึ้นใต้ตา
เป็นเหมือนกันค่ะ ขึ้นบริเวณขมับทั้ง 2 ข้าง เยอะมาก เคยไปจี้มาแล้วที่คลีนิคผิวหนัง เค้าคิดเม็ดละประมาณ 100.- แต่ร้านที่ไปเค้าคิดแบบเหมาทั้งหน้าไม่หมด ให้มาจี้ซ้ำ 5 พันบาท พอผ่านไป 6 เดือน มันก้อขึ้นอีกเหมือนเดิม เค้าก้อคิดใหม่เพราะถือว่าเป็นจุดใหม่ รักษายังงัยก้อไม่หายไม่รู้ทำงัยดี เป็นคนหน้ามันมากกกก
เราก็เป็นเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะต้องรักษายังงัย แล้วต้องใช้เงินในการรักษาเยาะหรือเปล่า ถ้าใครมีอะไรดีๆ ก็มาเล่าให้กันฟังบ้างเน้อ
เราก้อเปงเหมือนกันเปงใต้ตาอย่างเดียวหมอบอกไห้ไปจี้ออกแต่ก้อม่ายด้ายไปเพราะพี่จังหวัดบ้านเรามันม่ายมีต้องไปที่จังหวัดไกล้เคียงก้อเลยม่ายด้ายไปแต่หมอบอกว่าถ้าอย่างงั้นกะเอาเข็มเขี่ยดูซิแต่พอทำแล้วมันเจ็บอ่ะค่ะ
พอมีวิธีเหรอป่าวค่ะที่ม่ายต้องไปจี้แล้วก้อม่ายต้องไช้เข็ม
เราก็เป็นตรงจมูกแต่เราพยายามรักษาหน้าให้ขาวและเนียนก็ยังพอช่วยไม่ให้เห็นสิวได้
เราก้อเป็นสิวหิน แล้วก้อไปจี้ออก ตามนี้โดนน้ำไม่ได้เลย
เราก้อเป็นสิวหิน แล้วก้อไปจี้ออก ตามนี้โดนน้ำไม่ได้เลย
เราก้อเป็นเหมือนกันอ่ะ เคยไปเลเซอร์มาแร้วก้อไม่หาย
มันก้อกลับมาขึ้นอีกอ่ะ ตอนนี้ทำไงดี อยากให้มันหายไปวะทีอ่ะ
ใครรู้ช่วย บอกทีนะคะ
เราก็เป็นที่ขมับทั้งสองข้าง ใต้ตาด้วยเคยเลเซอร์แล้วก็ขึ้นมาอีก..เบื่อมาก..ต้องไปกดบ่อยๆ นี่ก้อจะไปกดอีกแล้ว..
เป็นเหมือนกันค่ะ บริเวณรอบเปลือกตาแต่ไม่มากใช้เข็มเขี่ยๆ นะค่ะ เจ็บมากน้ำตาเล็ดเลย
เป็นเหมือนกันค่ะ ทั่วบริเวณหน้าเลย แต่จะเยอะตรงข้างแก้มทั้งสองติดกันเป็นแพ
ใช้เข็มฉีดยาเปิดหัวสิวแล้วบีบออกเบา ๆ อย่าให้ช้ำ ก็ช่วยได้นะ แต่เดี๋ยวก็ขึ้นอีก
ทำไมต้องใช้เข็มฉีดยา เพราะเข็มฉีดยาปลายเข็มไม่ได้แค่แหลมแต่มีความแบบและคมมากสามารถเปิดหัวสิวได้ดีกว่าเข็มหัวกลม ไม่เป็นแผลเป็นถ้าไม่บีบแรง
เคยเปนเหมือนกันค่ะ เเต่ตอนนี้หายหมดเเร้ว เเนะนำไปทำที่ราชเทวีคลีนิค หมอทำดีมากค่ะ
คะเป็นคะสำหรับคนไม่อยากเสียตังนะคะเสีดนิดเด๋วคะใช้ปูนแดงนะคะผสมสบู่กรดคะคนให้เข้ากันใช้ไม่จิ้มฟันจิ้มเนื้อครีมมานแตะๆทุกวันมะกี้วันก็หลุดและออดมาทั้งก้อนเลยเราชอบประหยัดนะไม่กลับมาเป็นอีกเลยนะเราเป็นตรงใต้ขอบตาล่างระวังหน่อยละกันมานกัดพอหลุดแล้วใช้ครีมรักษาเฉพาะจุดหรือครีมไรก้ได้ไม่ต้องเสียตังเยอะเจ็บไม่มากหรรอกนะเพราะว่าเราเปงอันเดียวอะลองดูได้ผลจิงๆอิอิ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again