>>>>แพ้เครื่องสำอางค์<<<< สิวผื่นขึ้นเต็มหน้า T^T

เพื่อนๆจ๋าา เราแพ้เครื่องสำอางค์ สิวผื่นขึ้นเต็มหน้าเลย ตอนนี้เราอายมากกก  เราไปเลเซอร์มาแล้วนะ แต่มันก็ขึ้นมาใหม่อ่ะเราไม่รู้จะทำยังไงแล้ว เราเครียดอ่ะ ไม่กล้าส่องกระจกเลย มันเยอะมากก  เพื่อนๆคนไหนมีวิธีไหน หรือคลีนิคอะไรแนะนำช่วยเราหน่อยนะค่ะ 
 หน้าผากเราเหมือนหนังคางคกเลยTT^TT

*** น้องเราก้เปงนะค่ะ เข้าไปหา หมอมวลชน อ่าค่ะ 

แต่ผลยังไงเดียวจะแวะมาบอกนะค่ะ 

เราเคยเป็นค่ะ หยุดใช้ครีมตัวนั้นไป
ใช้แป้งน้ำของพฤกษาคลินิคแต้มๆไปสองสามวัน ก็ไม่เห่อแล้วค่ะ
แต่รอยยังอยู่ แถมหน้าแห้งกร้านมาก
เลยไปหาคลินิคหมอลินดา ให้ยาทาผื่นสิวมา ทาสามวัน ก็ดีขึ้นเยอะค่ะ แต่ก็ยังไม่หายสนิท
คงต้องรักษาทายาไปอีกซักพัก

ใจเย็นๆๆ นะคะ แล้วหยุดใช้ทุกอย่าง ล้างหน้าให้สะอาด ก็พอ ดื่มน้ำเยอะๆ  มันต้องใช้เวลาหน่อยเดี๋ยวหน้าก็ เป็นปกตินะ เราแพ้จนชินแล้ว

หยุดใช้ครีมแล้วหา เจลว่านหางจรเข้มาทาปรับสภาพสมดุลผิวหน้านะคะ จะดีขึ้น ลองดูค่ะ
อีฟเคยแพ้เครื่องสำอางค์เมื่อ 1 ปีที่แล้วค่ะ แต่เมื่อเดือนที่แล้วอีฟแพ้น้ำประปาช่วงที่มันไม่สะอาดค่ะ อีฟมาแนะนำเนอะเพราะเพิ่งผ่านวิกฤตสิวมาไม่นานนี่เอง ช่วงที่อีฟแพ้น้ำ ช่วงแีรกอีฟทายาที่เกี่ยวกับสิว (ลืมบอกไปค่ะ อีฟรักษาหน้าอยู่ที่ษิตาวรรณคลินิกน่ะค่ะ รักษามาปีกว่าแล้ว) ตอนแรกใช้ยาละลายสิว เจลรักษาสิว แล้วยาอีกหลายตัวของที่ร้าน แต่อาการไม่ดีขึ้นกลับยิ่งแย่(อีฟว่ายามันจะไปดันสิวแล้วยิ่งทำให้อักเสบ) อีฟเลยเปลี่ยนวิธีโดยการไม่ทาอะไรเลย แม้แต่ครีมบำรุงก็ไม่ทาค่ะ เพื่อให้หน้าเราพักแล้วไม่ไปสร้างการอุดตันให้กลับใบหน้าของเรา ล้างหน้าแล้วเช็ดด้วยโทนเนอร์อย่างเดียวแต่อีฟไปฉีดสิวตามคลินิกน่ะค่ะไม่ใช่ที่ร้านษิตาวรรณน่ะค่ะ เพราะตอนที่อีฟเป็นหมอเขาติดน้ำท่วมไม่มาตรวจเลยต้องไปตระเวนหาร้านหมอเพื่อจะฉีดสิวที่อักเสบ(แอบเปนหลุมด้วย) อีฟสิวอักเสบมากถึงขนาดไข้ขึ้นเลยค่ะนอนตะแครงไม่ได้เลย เจ็บและระบมหน้าไปหมด ช่วงนั่นอีฟใช้น้ำอุ่นล้างหน้า แล้วกินยาสิวของทางร้านษิตาวรรณแค่นั่นอีฟทำอย่างนี้อยู่ประมาน 2 อาทิตย์ อาการเริ่มดีขึ้นค่ะ ตอนนี้อีฟเหลือแต่รอยดำจากสิวแล้ว ยังไงจขกท.สู้ๆน่ะค่ะ อีฟว่าช่วงเป็นสิวไม่ควรทำเลเซอร์หรือทรีตเม้นท์น่ะเพราะอีฟว่ามันไปรบกวนผิวหน้าของเรา ยิ่งทำให้อาการสิวแย่ลงด้วย ยังไงสู้ๆน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ปล. ช่วงเป็นสิวพยายามอย่าทำให้หน้ามันน่ะค่ะ เพราะอีฟจะยิ่งขึ้น
 เราอดทน ใช้ differin ประมาณสองเดือนได้ค่ะ ตอนนี้หายหมดแล้ว
 ใช้สบู่ล้างหน้าอ่อนๆนะคะ เราเเนะนำของcliniqueเป็นสบู่ก้อน ที่ดีมากกกกกกกกกก
เราเเพ้ง่าย ปกติใช้ของหมอ อันนี้เเม่ซืื้อมาให้ ไม่เเพ้เลย เเถมหน้าใสขึ้น สิวหาย
ส่วนwhiteningอะไรก็หยุดไปก่อน
เป็นเหมือนกันเลยจ้า ตอนนี้เราหยุดใช้ทุกอย่างที่เคยแพ้ ห้ามรบกวนหน้า พวกมาร์ค สครับ เลเซอร์อะไรนี่หยุดเลย ห้ามแต่งหน้าด้วย เราหาหมอตอนนี้ก็ดีขึ้นอะ ส่วนมากเหลือแต่รอยเยอะหน่อย ลองหาคลินิคแล้วปรึกษาดูนะ แพ้เครื่องสำอาง หายแน่นอนแต่ต้องค่อยๆรักษา ต้องใช้เวลาซักหน่อย สู้ๆจ้า :))
 เราแพ้ ตอนนี้เป็นครั้งที่ 3 ในรอบ 2 ปีแล้วค่ะ
คือเป็นคนแพ้ง่าย รอบแรก แพ้เซรั่ม  รักษาจนหายขาด แล้วก็มาแพ้ เครื่องสำอางที่หมดอายุเพราะลืมดูอ่าค่ะ  แล้วรักษาจนหายขาด จนล่าสุดพึ่งแพ้น้ำ เพราะย้ายที่อยู่อ่าค่ะ

วิธีของเราคือ หยุดใช้ทุกอย่าง ใส่แต่ยาสิว ค่ะ แค่นั้นจริงๆ
หยุดใช้ทุกอย่างแล้วใช้แค่ยาแต้มสิวค่ะ อย่าสนใจมันมากนักนะ ยิ่งสนยิ่งจับ ผื่นยิ่งขึ้นเพราะบางทีมือไม่สะอาดค่ะ เราเองตอนนี้ก็ดีขึ้นเยอะแล้วค่ะ เราล้างหน้าด้วยสมูทอีเจลและใช้น้ำเกลือเช็ดหน้า แล้วตามด้วยยาแต้มสิว คลินด้าเอ็มอ่าค่ะ แต่แรกๆนี่ใช้น้ำเปล่าล้างหน้าแล้วไม่ใช้อะไรเลยไปอาทิตย์นึงค่ะ สู้ๆค่ะ ที่สำคัญคืออย่าเครียด เรายิ่งเครียดมันยิ่งขึ้นอ่า
หยุดใช้ก่อนนะคะ ของเราใช้เจลล้างหน้าแบบบอบบาง
ก็มาเจอสมูทอี เบบี้เฟสเจลค่ะ เราพยายามหาอะไรที่ไม่แรงกะหน้าเรา
และช่วยเรื่องสิว หน้าเราตอนนี้ก็หายแดง สิวน้อยลงจนจะไม่มีแล้วค่ะ
ลองใช้ smooth e baby face gel ดูนะคะ
เปนเหมือนกันเยอะมากเลยไม่หายสักที

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again