( ` r e v i e w ) ... Burberry Sheer Foundation ^^

7 26

สวัสดีค่ะ บีบี นะค่ะ
วันนี้มารีวิวอีกแล้ว ไปได้มาจาก พารากอน
อยากจะบอกว่า BA burberry น่ารักมากๆๆๆ พี่มี่
จับบีคลีนหน้าแล้วก็แต่งให้ใหม่ทั้งหมด เริ่มตั้งแต่การลงเบสตัวเทพของเค้า
แล้วก้อตามสเตปไปเรื่อย เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่า มันหนาไปนิดนึงในที่ร่ม
แต่พอออกแดดเท่านั้นแหละ อยากจะกรี๊ดมากๆๆๆ
หน้าเนียนกริบ แล้ววิ้งโกลว ใสเด้งมากๆๆๆๆๆ
เลยคิดว่าจะไปจัดของเค้ามาอีกเล็กน้อย  เพราะแพคเกชจิ้งก็เริ่ด บีเอน่ารัก
ที่สำคัญ มันดีมากสำหรับบีนะคะ บีเป็นคนผิวผสมค่อนไปทางแห้งนะคะ
มาดูกันเลยค้าบ

Price :: 1900 B
ตอนนี้ มีเคาเตอร์ที่ พารากอน เดอะมอล์ และ เอ็มโพเรียม ถ้าจำไม่ผิดนะคะ

กล่องก็เริ่ดแล้วนะ แค่กล่องก็ยอมแพ้ เรียบหรูดูดีที่สุด

จริงๆแล้วที่ไปสอย เพราะชอบแพคเกจจิ้งมากๆ ฮ่าๆ
หรูดีเนอะ ดูดีมีกะตังมาก

บีค่อนข้างเป็นผู้หญิงผิวสวย (ในสายตาฝรั่ง) 55555555
ผิวสีค่อนไปทางคล้ำ ฮี่ๆๆๆ ก็เลยใช้ TRENCH No.06
สีเดียวกับ Nars Sheer Glow #Panjub ใกล้เคียงเลย
แต่จะออกไปทางขาวชมพูกว่าหน่อย

เนื้อเป็นครีมที่ไม่ครีมมี่เหลวมากจนเกินไป ยังเกลี่ยง่ายอยู่
ไม่เหนียวซะเกลี่ยไม่ไปถือว่าพอดีๆ เนื้อจะเป็นแบบบางเบาแต่ไม่ถึงกับบางเบามากจนเกินไป
ps.บางทีมือกับหน้าสีต่างกันมากไปมั้ย 555

วันนี้จะทดลองกับหนังหน้าของตัวเองออกสื่อให้ดูว่าเป็นยังไงบ้าง
หน้าบีเป็นสิวจากการแพ้ทั้งน้ำและเครื่องสำอางค์ สิวยุบแล้วแต่มีรอยแดงบ้างประปราย
มีรอยสิวนิดหน่อย มาดูกันว่า พี่เบอเบอร์รี่ จะปกปิดได้ดีซักแค่ไหน

ลงเสร็จแล้ว หน้าเนียนเรียบขึ้น พวกรอยสิวแล้วก็ discoloration เริ่มหายไป
แต่สังเกตว่ารอยนูนรอยแดงใหญ่ๆ จะไม่สามารถปกปิดได้ ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
ของ foundation เนื้อ sheer แบบนี้ที่เน้นการลงแบบบางเบา เหมาะสำหรับสาวสุขภาพหน้าดีๆ
(ที่ไม่ใช่บี55) แต่อย่าลืมไปว่า เราไม่ได้ลงรองพื้นแล้ววิ่งออกจากบ้านเลย
เราต้องมีทั้งคอนซีล แป้ง และอื่นๆตามมาอีก ในภาพบีลงด้วยแปรง sigma Duo Fiber
ซึ่งจะได้เนื้อรองพื้นที่บางเบาไม่ได้ปกปิดมากอะไร แต่ถ้าใช้เป็นแปรง foundation
ก็จะได้ระดับความปกปิดที่ดีขึ้นมาอีกระดับนึงเนอะ  ซึ่ง สุดท้าย เตรียมผิวเสร็จ ก็จะได้

บีปัดแป้ง mac mineralize skin finish natural ลงไป ซึ่งเป็นแป้งที่มีการ
ปกปิดได้ในระดับดีเลยทีเดียว ทำให้รอยแดงหายไป แค่นี้ก็จะได้ผิวหน้าที่เนียน บางเบา
ไม่หนาหนักแต่อย่างใด :)
ps. บีไม่ลองคอนซีลนะคะ ไม่ชอบเท่าไหร่ 555 ถ้าวันไหนอยากเนี้ยบจริงๆค่อยลง

อันนี้แต่งเล่นๆแต่ดูว่า รอยสิวที่แก้มไม่มีแล้ว
ps.แตะสีดำเลอะไปหน่อยแงๆ 555

สรุป
คะแนน 9/10 หักไว้เพราะยังไม่ใช่แค่นั้น แต่ถือว่าตัวนี้เป็นอีกตัวที่ทำให้บี
ทิ้ง Nars Sheer Glow ไว้ข้างๆ ไม่ได้หยิบ Nars อีกเลย
มีกลิ่นหอมอ่อนๆสไตล์เครื่องสำอางค์ กลิ่นเหมือนตู้เครื่องสำอางค์ของแม่บีเลย 55
เนื้อไม่ได้ครีมมี่จนหกหยดเลอะเทอะ ไม่ได้เกลี่ยยากจนเกลี่ยไม่ไป

ทาแล้วใช้เวลาเซ็ตตัวซักพักก็ลงแป้งได้เลย ตัวนี้บีว่าพอเหงื่อออกจะดูดิวอี้มาก
ยิ่งใช้คู่กับแป้งแมค ยิ่งเริ่ดมากๆๆๆ เป็นอีกตัวที่ฉีดน้ำแร่ใส่แล้วเอาแปรงเกลี่ยแล้วไม่เป็นคราบ
เพราะเวลาบีลงรองพื้นบีใช้มือลงไปก่อนรอบนึงแล้วเอาน้ำแร่มาฉีดเอาแปรงมาเกลี่ย
รองพื้นบางตัวก็เป็นคราบเนื่องจากการใช้น้ำแร่ฉีด (ไม่ค่อยจะถูกวิธีเท่าไหร่)
แต่บีชอบค่ะ รู้สึกหน้าชุ่มชื่นแล้ว รองพื้นก็ติดหน้าดีด้วย เพราะบีเป็นคนผิวแห้ง รองพื้นที่ทำให้
หน้าเป็นคราบลอกมีอยู่เยอะมาก แต่ ตัวนี้ไม่มีรอยลอกไม่มีคราบใดๆทั้งสิ้น ถือว่าผ่านจริงๆ

แต่พูดถึงบีคิดว่ามันไม่เหมาะกับสาวหน้ามันอย่างแรงเลยทีเดียว
เพราะมันจะทำให้หน้าโกลวและมันขึ้นมานิดหน่อย ถ้าแต่งทั้งวันอาจจะมีเยิ้มได้นะ
ถ้าไม่ได้ซับมันแล้วปัดแป้งทับเลย ทีนี้ก็ต้องมานั่งดูกันอีกทีคะ ว่าแป้งที่ใช้อะ
เป็นยังไง ถ้าปัดแป้ง mac แบบบี บีคิดว่าคงไม่มีปัญหา มันจะเริ่ดดตลอดวันทีเดียว

สุดท้ายนี้ สาวๆทุกคนก็ต้องไปลองกันเอง เนื่องจากสภาพหน้าของคนเราต่างกัน
ดีสำหรับบีอาจจะไม่ได้ดีสำหรับทุกคนนะค่ะ เช่น Nars Sheer Glow ที่ทำให้ทุกคนกรีดร้อง
ก็ไม่ได้ดีสำหรับบีเช่นกัน T_T ต้องพยายามหาสิ่งที่มันใช่กับตัวเอง
แล้วนั่นจะเป็นสิ่งที่ทำให้เราใช้แล้วลืมไม่ลงและไม่เปลี่ยนใจจริงๆ
แต่ตอนนี้คงต้องยกนิ้วให้ เบอเบอร์รี่ก่อนเลย จากนั้นถ้าเจอตัวใหม่ที่โดนใจค่อยว่ากันอีกที

วันนี้ต้องลาไปก่อนนะค่ะ มีอะไรติชม สอบถามได้เลยนะค่ะ
สวัสดีค่ะ ^^

missbebe

missbebe

บีบีค่ะ เป็น Makeup Addict ขั้นสุด เป็นฟรีแลนซ์กราฟิกดีไซน์ ชอบรีวิวนั่นนี่ไปเรื่อยค่ะ

FULL PROFILE