ช่วยเลือกรองพื้น เรฟลอน โฟโต้เรดดี้ กับ ลอรีอัลทรูแมท หน่อยค่ะ

เป็นคนผิวผสม (แห้งผสมมันเป็นบางจุดไม่มาก) ผิวขาวค่อนข้างมาก
ทุกวันนี้ยังตัดสินว่าอันเดอร์โทนสีไหนไม่ถูกเลย ใช้วิธีดูเส้นเลือดที่ข้อมือ
เราว่าสีเขียว เพื่อนเราว่าสีน้ำเงิน เลยยัง งงๆ 
ส่วนเรื่องการปกปิด ขอปกปิดปานกลาง บางเบา ไม่อุดตัน คุมมันนิดๆพอค่ะ 

เมื่อวานมีโอกาสไปลอง ลอรีอัลทรูแมท (เพราะดูคลิปโมเมพาเพลิน แล้วพอดีเจ้แกพูดถึงว่าแกก็ใช้ แกใช้ Nars,เรฟลอน,ทรูแมท ประมาณนี้)
เลยลองดู เนียนดีมาก แห้งไว ก็โอเคน่ะ แต่ไม่รู้ว่าถ้าลองใช้กับหน้าจริงๆแล้วจะเป็นยังไง 
แล้วข้างๆ ก็มีรองพื้นลอรีอัลฝาแดง เราก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันยังไง แต่เห็นเขียนข้างขวดว่าช่วยยกกระชับใบหน้าในหนึ่งเดือนด้วย ไม่รู้ตัวไหนดีกว่ากัน
แต่ส่วนใหญ่ที่ลองถามๆดู มีแต่คนเชียร์ เรฟลอนคัลเลอร์สเตย์ แต่เราอยากได้ที่บางเบา กลัวสิวอุดตัน ก็เลยยังชั่งใจอยู่ระหว่าง
    เรฟลอนคัลเลอร์สเตย์ หรือ โฟโต้เรดดี้
    ลอรีอัลทรูแมท หรือ ลอรีอัลฝาแดง

ถ้าจะเน้นความบางเบาและไม่ค่อยปกปิดมากเท่าไหร่
แนะนำเรฟลอนโฟโต้เรดดี้ค่ะ
ส่วนตัวใช้รองพื้นของเรฟลอนอีกตัวหนึ่งอยู่ปกปิดดีแต่ก็ยังไม่ถึงขั้นบางเบาเท่าไหร่
แต่โฟโต้เรดดี้ให้ความบางเบามากกว่ารุ่นอื่นๆของเรฟลอนนะค่ะ
เราก็กะจะไปซื้อมาเหมือนๆกันค่ะ แต่วลาเลือกรองพื้นต้องลองที่แก้มกับระหว่างคอนะค่ะสีจะได้ไม่หลอกตา
ลองไปดูวิธีเลือกรองพื้นแบบชัวๆของโมเมดูนะค่ะ

เราชอบเนื้อ true match  มากกว่า แต่ถ้าผิวผสม ผิวมันเน้นคุมมันก็ colorstay คะ
ปกปิดดีมากๆ แต่ true match จะปกปิดดีกว่า photo ready หน่อย แต่ photo มันมีชิมเมอร์
เวลาถ่ายรูปหน้าจะเด้งดีคะ ถ้าอยากได้บางเบาปกปิดโอเค แต่ไม่เน้นคุมมันดี ก็ true match
เลยคะ phot o ready มันมีชิมเมอร์ถ้าล้างไม่ดีก็เสี่นงอุดตัน colorstay เราว่าก็แอบหนานิดนึง 
แต่ไม่หนักโบ๊ะนะคะ สรุปเชียร์ true match  จ้าถ้าอยากถ่ายรูปหน้าเด้งๆ ค่อยลงเบสชิมเมอร์
เพิ่มก็ได้ แ่ก่อนเราก็ชอบใช้นะ แต่ตอนนี้ไม่ใช้แล้วสักตัว ติด  nars ,mufe แทน 55
เราใช้แต่โฟโต้อ่า ในบรรดาสี่ตัวนั้น เลยไม่รู้จะเปรียบเทียบไงดี  เราผิวผสมเหมือนจขกทอ่ะ มันและแห้ง

สำหรับโฟโต้ เราชอบที่มันทำให้หน้าเราเวลาถ่ายรูปออกมาดูสวยจริงอ่ะ (แค่สีผิวหน้าอ่ะนะ อิอิ นอกนั้นอนิจจัง)

ส่วนบางหรือหนา เราว่าอยู่ที่การลงรองพื้น  เคยใช้นิ้วลง หน้างี้หนาเลย   แต่พอใช้แปรงจิ้มนิดเดียวแล้วเกลี่ยๆ มันก็บางนะเออ โอเคแฮะ  ตามด้วยแป้งที่ใช้บางๆ   มันก็ดูเนียนไม่หลอกไม่ลอยอ่ะ
ตามความชอบเลยจร้า  เราเคยใช้แต่ colour stay อ่ะ เวิร์คน๊า แต่ถ้าคนไม่ชอบหนาๆๆ ก้ออาจจะหนักหน้าได้จร้า  แต่รับความเด้งเช้ายันเย็นชัวร์  ^^

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again