ดินสอพองรักษาสิวใครเคยทำเข้ามาค่ะ

ขอถามหน่อยนะคะตอนนี้เป็นสิวเยอะมากน่าเกลียดมาก ทำมาทุกวิธียาที่ว่าดีก็ไม่หายกลับหนักกว่าเดิม

อยากจะรู้ว่า ดินสอพองใช้รักษาสิวได้ไหมแล้วดีหรือป่าว หรือว่าต้องผสมอะไรบ้าง

ขอบคุณทุกคนที่ตอบค่ะ

เราเอาดินสอพอง ผสมน้ำผึ้ง แล้วก้ผงวิเศษน่ะค่ะ พอกหน้าทุกวัน
หน้าดีขึ้นมั้ยก้ไม่รุ้เหมือนกันนะคะ แต่มันก้เนียนๆขึ้น เรามีสิวขึ้น แต่เราเอาหัวออก พอกทุกวันมันก้แห้งนะคะ

ลองดูค่ะ
ใช้ดินสอพอง ผสมกับน้ำใบย่านาง ค่ะ จากหน้าเห่อ ๆ แดง ลองพอกทิ้งไว้ อาการเห่อลดลง ค่ะ
สูตรเรานะคะ ใช้มานมนาน เคยอ่านตามหนังสือเค้าบอกให้พอกอาทิตย์ละ 2 ครั้งเอง
แต่ตอนเราเป็นเราพอกทุกวันค่ะ ไม่เป็นไรเลย มีแห้งนิดหน่อย แต่สิวแห้งแล้วหลุดหมดค่ะ :)

ขั้นแรกเราล้างหน้าหน้าด้วยน้ำอุ่น (ไม่ต้องร้อนนะคะ เดี๋ยวมีสะดุ้ง อิอิ)
ต่อไปเราก็ใช้ดินสอพองผสมกับน้ำมะนาวค่ะ พอกหน้าไว้ 15 - 20 นาที
จากนั้นก็ไปล้างหน้าด้วยน้ำธรรมดานี่ล่ะค่ะ
เราเอาน้ำผึ้งผสมกับน้ำมะนาว พอกทิ้งไว้อิก 15 - 20 นาที ค่ะ
พอกเสร็จก็ล้างหน้า แต่คราวนี้ล้างด้วยน้ำเย็นนะคะ หรือล้างน้ำธรรมดาแล้วก็เอาน้ำแข็งมาถูๆที่ใบหน้าก็ได้ค่ะ

ปล. ลองทำดูค่ะ

ดินสอพอง+น้ำมะนาว เช่นกันค่าาาา บางครั้งก็ผสมผงขมิ้นชันลงไปด้วย พอกทิ้ง 10-20 นาทีก็พอ คำเตือน อย่าพอกทิ้งไว้นาน เพราะถ้านานเกินเดี๋ยวสิวอุดตันมาเยือนจ้าา

ช่วงที่เราเป็นสิวอักเสบหนักๆ แบบเต็มหน้า เราทำเป็นประจำ ส่วนใหญ่ก็จะพอกตอนเช้า ส่วนตอนเย็นก็แต้มผงพิเศษฯเอา จำได้ว่าหน้าจะแห้งมาก สิวก็จะค่อยๆแห้งและยุบไป หรือ บางทีถ้าสิวมันสุกเป็นหัวหนองขาวๆ เราก็ใช้ที่กดสิวกดหัวสิวออกแล้วก็พอกทิ้งไว้นานๆหน่อย แผลก็จะแห้งเร็วขึ้น ลอกเป็นแผ่นๆ จำได้ว่าแกะเล่นมันส์มาก

ผลคือ สิวอักเสบที่เป็นตุ่มหนองยุบ แม่ยังทักว่าหน้าเรียบขึ้น (จากตอนแรกที่เป็นตะปุ่มตะป่ำแบบน่าเกลียดมากกก)

ผลข้างเคียง มีสิวอุดตันเพิ่มขึ้นนิดหน่อย(อันนี้คงเป็นเพราะเราชอบพอกทิ้งไว้นานเกิน จนบางทีเหงื่อออก หน้าเริ่มมันแล้วค่อยไปล้าง) แล้วก็รอยดำ ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า คือ ถ้าเราแต้มสิวด้วยดินสอพองหรือผงพิเศษทีไร พอสิวหายจะได้รอยดำมาแทนทู้กกที
 เราใช้ดินสอพองกับครีมมะขามพะเยาค่ะ
ดินสอพอง 3 เม็ด
ครีมมะขามพะเยาประมาณ 2 ข้อนิ้วมือ
แล้วก็ผสมน้ำค่ะ กวนๆให้เป็นเนื้อเดียวกัน แล้วพอกเลยค่ะ(ก่อนพอกก็ล้างหน้าให้สะอาดก่อนนะคะ) พอกไว้ครึ่งชม.แล้วล้างออกด้วยน้ำเปล่าค่ะ จากนั้นเอาน้ำซาวข้าวล้างหน้าอีกที(แต่ไม่ต้องล้างน้ำเปล่าแล้วนะคะ) เมื่อก่อนหน้าเราก็สิวเห่อค่ะ แต่ตอนนี้มีสิวแค่ช่วงประจำเดือนค่ะ(สิวฮอร์โมน) ลองดูนะคะ
วิธีแก้สิว คือ ใช้ลูกมะเขือเทศ ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ก็ได้มา 1 ลูก จากนั้นเตรียม นำ้ผึงแท้ 100% เตรียมไว้ หลังจากนั้นนำเอาลูกมะเขือเทศที่เราเตรียมไว้มาผสมจากนำ้ผึ้ง จากนั้นปั้นให้เข้ากันจนละเอียด จากนั้นก็นำมาพอกบนใบหน้า ทิ้งไว้ 20 นาที แล้วล้างออก ด้วยนำ้เปล่าหรือโฟมล้างหน้าให้สะอาด ลองดูน่ะจร้า
เราใช้ดินสอพองผสมกับมะนาว แต้มตรงที่เป็นสิว ตื่นเช้ามาสิวอับเสกยุบเลย พอใช้ไปสักประมาน3-4วันมันจะแห้งแล้วลอก แล้วก็หายเลย
ดินดินสอพองช่วยเรื่องสิวอักเสบได้จิงๆเหรอค่ะ คือมีปัญหาสิวอักเสบ แต่ถ้าเป็นรอยสิวแนะนำครีมหอยทากฟูจินะคะช่วยได้เยอะมาก ซื้อที่เซเว่นฯ ซองละ 35 บาทค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again