น้ำเกลือเช็ดหน้า

อยากทราบว่า น้ำเกลือเช็ดหน้านี่ใช้ยังไงหรอค่ะ  คือใช้น้ำเกลือแทน โทนเนอร์ได้เลย เช้า-เย็นหรอค่ะ  แล้วมีใครแพ้ หรือมีอาการอะไรไหมค่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าเลยจ้า
เราอ่านมาว่า น้ำเกลือช่วยฆ่าเชื้อแบคทีเรียค่ะ หลังล้างหน้าแล้วค่อยทาครีมบำรุงปกติค่ะ เห็นเค้าว่ามันช่วยลดสิวได้ ของ Klean&Kare ค่ะ
ไม่เคยใช้นะค่ะ แต่คิดว่าน่าจะไม่มีใครแพ้นะ เพราะมันน้ำเกลือน่ะ 
เราก็ใช้อยู่นะ  เป็นคนที่แพ้ง่ายมากกกกกกกกกกกก  แต่ใช้น้ำเกลือไม่แพ้นะ
ใช้อยู่ค่าาาาา หลังจากล้างหน้าเสร็จ

ชอบดีนะคะรู้สึกว่าหน้าสะอาดดี

พอตื่นเช้ามาหลังล้างหน้าก็เช็ดอีกรอบก่อนแต่หน้าอ่ะค่ะ

แต่ไม่รู้ว่ามีใครใช้ก่อนแต่งหน้าแบบเรารึป่าวนะ ฮ่าๆ

ไม่แพ้ค่ะ ราคาถูก พึ่งมาใช้ได้ 2-3 วันเอง ยังไม่รู้สึกอะไร

คงเป็นเพราะหน้าเราไม่มีสิวด้วยมั้งคะ ฮ่าๆ เลยยังไม่รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลง
 ไม่มีคนแพ้แน่นอน
 ใช้แทนโทนเนอร์เช้า เย็นได้เลยคะ ไม่แพ้แน่นอน ฆ่าเชื้อในสิวได้ดีอีกด้วย
น่าสนมากเลยคะ .. เพิ่งรู้ว่าน้ำเกลือก้ใช้ได้ด้วย .. ปกติเป็นคนมีสิวผดขึ้นบ่อยเหมือนกัน เพื่อนเลยแนะนำให้ใช้โซดาหรือชเวปสิวหายเลย แต่ยังไม่เคยลองไม่รุว่าดีจิงป่าวอะคะ
จริงๆ ค่ะ ใช้น้ำเกลือเช็ดหน้าเช้าเย็น ตอนนี้ไม่มีสิวที่หน้าเลย...
เคยใช้ค่ะ ไม่แพ้ แต่หน้าแห้งคะ เลยกะว่าจะใช้เฉพาะตอนที่เป็นสิวอย่่างเดียว
ไม่มีแพ้หรอกค่ะ น้ำเกลือขวดใสฉลากเขียวเป็นตัวเดียวกับเวลาหมอให้ใช้เช็ดหน้าหลังเป็นแผล ฆ่าเชื้อได้ด้วย ประหยัดมาก ถ้าไม่มั่นใจว่าเวิก ลองใช้โทนเนอร์ตัวที่เราชอบเช็ดอีกรอบหลังใช้น้ำเกลือดูนะคะ ตอนนี้เราใช้ทั้งสองอย่างเลย
เราก็หน้าแห้งเช่นกัน.....เลยไม่ใช้ต่อ
 เราก็ใช้อยู่ค่ะ  ไม่แพ้
รู้สึกว่ามันช่วยให้หน้าเราสะอาดขึ้นด้วย  ใช้หลังล้างหน้าค่ะ แทนโทนเนอร์เลย
แล้วค่อยต่อด้วยโลชั่นจ้า
เง้อออ .... แต่เค้าแพ้อ่า

ปกติใช้ครีมที่ใช้อยู่ไม่มีปัญหาอะไรเรย แต่พอเปลี่ยนมาใช้น้ำเกลือ 2 วัน รู้เรื่องเรยคะ

เป็นเหมือนผดเล็กๆขึ้นแล้วมันก็เริ่มอักเสบ ก็เรยหยุดใช้ทันทีเรยคะ

อันนี้ที่เราเคยหาว่ามีคนแพ้รึเปล่า ปรากฎว่ามีเยอะเหมือนกัน  http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=87614

*** สภาพผิวแต่ละคนไม่เหมือนกันคะ ต้องลองใช้ดู ถึงจะรู้ว่าแพ้รึเปล่า ***

มีคนแพ้นะคะ มันจะเป็นผดค่ะ น้ำเกลือจะดูดความชื้นออกจากผิว ทำให้สิวแห้งเร็ว แผลแห้งเร็ว ก็เลยทำให้ผิวดูแห้งขึ้น จึงควรทาครีมให้ชุ่มชื่นหลังใช้ด้วยค่ะ เค้าว่ามายังงี้นะ 

เราเป็นสิวง่ายมากๆค่ะ หลังล้างหน้าก่อนทาครีมใช้น้ำเกลือเช็ดหน้าแล้วทาด้วยครีมบำรุงค่ะ ระหว่างวันเราใช้กระดาษซับหน้ามันซับแล้วพกน้ำเกลือใส่ขวดเสปรย์ฉีดระหว่างวันค่ะ หน้าไม่มัน สิวก็ไม่ค่อยอุดตันค่ะ(ยกเว้นเวลามีรอบเดือนนะคะ)

น้ำเกลือเป็นสารสะลาย normal saline คะ มีความเข้มข้นเป็นแบบ Isotonic solution คือจะมีความเข้มข้นเท่ากับผิวหน้าเรา ทำให้ไม่เกิดการแพร่ของน้ำ การนำมาใช้ที่ใบหน้าจึงช่วยลดการระคายเคืองได้ ไม่เป็นอันตรายคะ ^^
ราคาขวดละประมาณเท่าไหร่คัฟ
เราใช้น้ำเกลือเช็คก่อนล้างหน้าหนึ่งรอบเสร็จแล้วก็ล้างหน้า วิธีนี้จะช่วยให้หน้าสะอาดมากขึ้น พอล้างหน้าเสร็จก็เช็คด้วยโทนเนอร์ของคลีนแอนด์เคลีย(น้ำสีฟ้าๆ)หลังจากนั้นก็เช็คน้ำเกลือตามอีกรอบเพื่อความมั่นใจว่าหน้าสะอาดหมดจดพร้อมรับการบำรุง ( สาเหตุที่ใช้น้ำเกลือหลังใช้โทนเนอร์คือเราไม่ร่อยมั่นใจว่าโทนเนอร์มันจะมีสีหรืออะไรหรือป่าวแต่ที่ใช้เพราะมันมีแอลกอฮอลทำให้ฆ่าเชื้อโรคแล้วจึงใช้น้ำเกลือตามเพื่อเช็ดพวกสีสารปนเปอที่อยู่ในโทนเนอ )
สนใจอยู่เหมือนกันนะคะ
ใช่ค่ะ ดิฉันทดลองมาแล้วว่าใช้น้ำเกลือดีจริงๆนะคะ
เพราะว่ามันช่วยแบททีเรียในหน้าเราด้วยและก็ช่วยในเรื่องสิวอุดตัน
รูขุมขนกว้างด้วยจ้าาา

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again