ว่านหางจระเข้รักษารอยดำ? ได้จริงหรือคะ?? // สูตรรักษารอยดำ แชร์ทีคะ

พวกว่านหางจระเข้ที่ปลูกกันอ่ะคะ แล้วเราต้องล้างเพื่อผ่าเพื่อที่จะเอาเนื้อเจลของมันมาใช้อ่ะคะ ใช้ได้ไหมอ่ะคะ? สรรพคุณของว่านหางช่วยพวกเรื่องลดรอยดำจากสิวอะไรได้ไหมอ่ะคะ อยากลองวิธีธรรมชาติบ้างอ้ะคะ :)) แล้วใครมีสูตรพอกหน้าลดรอยดำสิวแบบเจ๋งมาแชร์ทีนะคะ!!!! Pleaseeeeee :))))

^O^  ตอนนี้เราใช้ว่านหางจรเข้พอกหน้าอยู่เหมือนกันค่ะ  ใช้มาได้เกือบๆ 1 สัปดาห์แล้วล่ะค่ะ

แต่ก็รู้สึกว่าดีมากๆ เลยนะคะ สบายผิวดี เพราะเราเป็นสิวเยอะมาก ผิวอักเสบ แล้วก็จะเจ็บจะร้อนผิวหน้าตลอดเลย

เราใช้ว่านหางจรเข้ที่ปลูกหน้าบ้านค่ะ เห็นเค้าว่าต้องใช้ต้นที่มีอายุ 1 ปีขึ้นไป ของเราอายุเท่าไหร่ก็ไม่รู้ แต่ต้นมันก็โตพอใช้แล้วล่ะค่ะ

สูตรของเราก็คือ  ::

1. เอาว่านหางจรเข้ใบที่อยู่ล่างสุดมาใช้ค่ะ  ล้างทั้งใบก่อน (เผื่อจะเปื้อนดิน)
2. แล้วก็นำมาปอกเปลือกให้ได้แต่เนื้อเจล จากนั้นก็นำเนื้อเจลไปล้าง เพื่อเอายางเหลืองๆ มันออกค่ะ เพราะมันจะแสบนะคะ ขนาดปอกๆ อยู่ยังแสบมือนิดๆ เลย จะแช่ในน้ำก็ได้ค่ะ ถ้ากลัวล้างไม่สะอาด ^ ^

3. ล้างเสร็จแล้วก็นำมาบี้ๆ จะใช้ช้อนหรือใช้มือก็ได้ค่ะ มันจะเหนียวๆ เป็นเจลบี้ยากนิดนึงเพราะลื่น อิๆ หรือใครจะฝานเป็นแผ่นบางๆ โปะก็ได้นะคะ ^O^ แต่ถ้าบี้น้ำมันจะออกมาเยอะกว่าค่ะ

4.  เอาไปแช่เย็นค่ะ เวลามาพอกจะได้สดชื่นๆ > < ปิดกระปุกเก็บไว้ใช้ก็ได้นะคะ แต่อย่าเก็บไว้นานนะคะ กลัวจะมันจะไม่ได้ผล ^ ^"

*เราใช้ทาก่อนนอนทุกคืนเลยค่ะ ทาเคลือบผิวไว้ทั้งคืนเลย ตื่นมาก็ล้างรู้สึกว่าหน้ามันน้อยลง แล้วตอนที่พอกๆ อยู่ไม่เจ็บผิวหน้าแล้วค่ะ แผลจากสิวอักเสบแห้งเร็วขึ้น รอยดำลอกเร็วขึ้น > < จางลงด้วย ^ ^

พอตอนกลางวันเราก็ใช้ครีมรักษาสิวปกติค่ะ เห็นเค้าบอกว่า ถ้าเอาน้ำมันมาทาแล้วพอมันแห้งก็สามารถทาครีมกันแดดทับได้เลยค่ะ แต่รอมันแห้งก่อนนะคะ  แป๊บๆ ค่ะ 

หวังว่าจะช่วยได้บ้างนะคะ ^ ^

ขอบคุณ คุณ PUDTAN มากเลยนะคะ ^^
ใช้ทุกวันเป็นไรไหหมอ่ะคะ?
ว่านหางนี่มีส่วนช่วยให้รอยจางลงด้วยใช่ไหมคะ?

ตอบคุณ shootingstar :: ค่าา  ก็ยังใช้อยู่เกือบทุกวันค่ะ ^ ^  แต่ว่าบางวันก็ไม่ใช่ค่ะ เพราะขี้เกียจบี้ 5 55

ช่วยให้รอยจางลงค่ะ แต่ยังสังเกตได้ไม่เท่าไหร่เพราะเพิ่งจะใช้ไม่นานค่ะ ยังไงก็ล้างให้สะอาดๆ นะคะ  ^ ^
แต่ถ้าที่เป็นสเก็ดแผลนี่แห้งเร็วแล้วก็หลุดเร็วมากค่ะ ^ ^

ขอบคุณที่เข้ามาตอบให้นะคะ คุณPUDTAN :) ตอนแรกเราคิดจะทำพวกเลเซอร์อ่ะะคะ เพื่อให้รอยจางไวๆ แต่ตอนนี้ก้ลังเลอยู่อ่ะคะ จริงๆก้อยากใช้ว่านหางจระเข้อ่ะคะ ไม่อยากไปทำตามคลีนิค กลัวแบบไม่เห็นผลหรือไม่ก้มีรอยมากขึ้นกว่าเดิมอ่ะคะ --'

ด้วยความยินดีค่าา   ^ ^

คิดให้ดีๆ ก่อนนะคะ ก่อนทำ เลเซอร์ ^ ^"  ..

ตอนเราเป็นสิวไม่มากแล้วมันฝากรอยดำเอาไว้ เราเคยใช้หอมแดงฝานบางๆ ทาๆ โปะๆ รอยดำด้วยนะคะ จางเร็วเหมือนกันค่ะ ^ ^ แต่กลิ่นแสบๆ หน่อยนะคะ  เราเป็นคนสิวเยอะก็จริง แต่ว่าเราเป็นคนที่รอยดำรอยแดงต่างๆ หายง่ายค่ะ  ^ ^

เราใช้  หอมแดงค่ะ

น้ำตาไหลพราก นิดนึงนะคะ  แต่  ช่วยได้ดี มาก ทีเดียว ค่ะ

คือ ล่าสุดพึ่งแ้พ้เครื่องสำอางมา  ก็ กระำหน่ำ  ทา Hiruscar postacne ทุกวัน วันละหลายๆรอบ ค่ะ
ก็ช่วยได้มากทีเดียว  เดือนเดียวก็ จางลงมากแล้ว ค่ะ 

แล้วช่วงนี้ก็ใ้้ช้หอมแดงค่ะ 
ขอบคุณทุกความเห็นเลยนะคะ

คุณ PUDTAN เคยทำพวกเลเซอร์ไหมอ่ะคะ :) เราอยากรอยหายไวๆๆบ้างอะคะ ถ้ใช้หอมแดงกะว่านหางร่วมกันจะจางไวไหมอ่ะคะ จริงๆสองวิธีนี้เราก้เคยทำนะคะ แต่ทำไม่บ่อยอ่ะะคะ เลยไม่เห็นผลมั้งคะ

คุณ 
voodoo-aor ขอบคุณนะคะ // ทำทุกวันเลยป่ะคะ? นานไหมอ่ะคะกว่าจะเห็นผลอ่ะคะ?
ของเรานี่แต่ก่อนเราเป็นสิวเยอะมาก ทั้งผดทั้งสิว เสียดายไม่เคยถ่ายรูปไว้เลย

สูตรเรานะ

-ล้างหน้าด้วยน้ำอุ่นก่อนอันดับแรก เพื่อให้รูผุมขนเปิด(มั้งนะ) จำไม่ได้ 55 เช็ดหน้าให้แห้ง
-นำดินสอพองมาผสมกับน้ำมะนาว พอกทิ้งไว้ 15 นาทีหรือว่าให้มันแห้งสนิท (วิธีเรานะ) (ถ้าสิวหายแล้วบางทีเราก็เอานมตราหมี นมสดอ่ะค่ะ ผสมลงไปด้วย น่านี่จะนิ่มเลยล่ะ อิอิ)
-พอกเสร็จ ก็ไปล้างหน้าด้วยน้ำธรรมดานี่แหละ เช็ดหน้าให้แห้ง
-นำน้ำผึ้งผสมกับน้ำมะนาว แล้วก็พอกทิ่งไว้อีก 15 หรือตามที่เราต้องการ เพื่อให้หน้านุ่ม(ตามความคิดเรานะ)
-ต่อไปล้างหน้าด้วยน้ำเย็น หรือล้างน้ำธรรมดาแล้วเอาน้ำแข็งมาถูๆหน้าก็ได้ค่ะ จะรู้สึกดีเลยทีเดียว

เป็นอันว่าจบค่ะ พอกตอนกลางคืนก่อนนอนทุกคืน  (ปัจจุบันเราก็พอกนะคะ แต่เวลาเป็นผด สิวเม็ดใหญ่ๆเท่านั้น เพราะขี้เกียดพอกเหมือนแต่ก่อนค่ะ เมื่อย 55)

เอิ่ม...เคยอ่านเวลาที่เค้าพอกหน้ากันอ่ะ เค้าให้พอกอาทิตย์ละ 2 ครั้งเอง แต่เรานี่ทุกวันเลยค่ะ เพราะตอนนั้นเครียดกับหน้ามาก แต่ก็ไม่เห็นมีผลไรเลย หน้าก็ไม่ได้แห้ง สิวก็ลด หน้าก็ใส ดีขึ้นด้วยซ้ำ 

อิกอย่างพยายามอย่านอนดึกนะคะ ถ้าจะรักษาจริงๆ ไม่งั้นไม่หายน้าาา

ลองทำดูค่ะ ฮี่ๆๆ

ดีจังเลยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองใช้บ้างนะคะ สิวอักเสบใช้ได้ใช่มั้ยอ่ะ นานมากแล้วมันไม่หายซักที 5555

ขอบคุณ คุณ nttsil3nt มากเลยนะคะ :)

ถ้านอนดึกมันจะรักษาไม่หายใช่ไหมคะ จะได้หันมานอนไวๆบ้าง ช่วงนี้นอนดึกคะดึกสุดตีสอง ช้าหน่อยก้เที่ยงคืนถึงเที่ยงคืนกว่าๆอ่ะคะ -,,,- เราก้เคยใช้สูตรของคุณ
nttsil3nt ที่โพสต์ลงตามเวปอ่ะคะ ส่วนตัวก้ดีนะคะ ไม่แพ้คะ :)) แต่จะต้องเลือวัตถุดิบที่ดีหน่อย :) 
ค่า  นอนไวๆ ทำแบบต่อเนื่อง ขยันหน่อยนะ เราคิดว่าน่าจะได้ผล แต่อาจใช้เวลานานหน่อย
เราก็มีจุดด่างดำรอยสิวนะคะ เราก็ใช้น้ำมะนาวสดๆหรือไม่ก็น้ำมะขามเปียกนี่หล่ะถูหน้า ทิ้งไว้สักพักแล้วล้างออกทุกคืนอ่ะค่ะ มันก็จางหายไป ลองดูอ่ะค่ะ 

ปล. เราไม่ค่อยใช้ยารักษาสิวอ่ะค่ะ กลัวเป็นหนักกว่าเดิม กลัวแพ้ด้วย  ยังไงก็สู้ๆๆค่ะ หายไวๆ สาธุๆ อิอิ
ขอบคุณนะคะ

ตอนนี้เราทาครีมมาได้ประมาณเดือนกว่าๆอ่ะคะ มันก้จางลงนะคะแต่ยังไม่มากอ่ะคะ เราควรทาต่อไปดีไหมอ่ะคะ? หรือควรหยุดดี? กลุ้มใจจริงๆ -____________________-

ถ้าทาแล้วมันจางลงก็ทาไปเถอะค่ะ ไม่เห็นผลเมื่อไหร่ ค่อยหยุดทาก็ได้
ใช้เวลาหน่อย ใจเย็นๆจ้า :))

ใช้ว่างห่างจรเข้กี่วันค่ะ ตอนนี้เป็นสิวผดมากกว่า แล้วก็มีรอยดำของสิวด้วย แล้วหน้าก็คล้ำมากเลย ว่านห่างจรเข้ช่วยได้ไหมค่ะ
เราใช้ว่านหางจระเข้นะ หน้าเนียนขึ้น ดูใส สุขภาพดีขึ้น
เราทำอาทิตย์ละ 2-3 ครั้งขี้เกียจทำทุกวัน รอยสิวจางไปเยอะมากเราชอบทาทิ้งไว้ทั้งคืนแล้วเช้าค่อยล้างออก สิวอักเสบยุบเลย ไม่มีรอยทิ้งไว้ด้วย แล้วช่วงนี้แดดแรงมันช่วยป้องกันฝ้า และป้องกันผิวไหม้ได้ด้วยน้าาาา ลองดูนะคะ
เมื่อก่อนแพ้ครีมมา สิวอุดตันเยอะเลยค่ะ ที่บริเวณกรามอ่ะ บีบๆๆจนเป็นรอย ก้ขึ้นมาใหม่ ไปเจอในไอจีค่ะ ของแบรนด์ นี้ Cuteness ปลอดภัย ค่ะ 239 ส่งฟรีด้วย
เราแพ้ครีม สิวเห่อเพียบ จากที่เคยหน้าเนียน
ทำใจไม่ได้ เลยหยุดครีมทุกสิ่งอย่าง ล้างหน้าด้วยสบู่เด็ก
กันแดดก็ไม่ทา แต่เรากินยาแก้สิวแอคโนติน สิวยุบลงเยอะ
เปนสิวอักเสบไม่มีหัวทำยังไงถึงจะหายค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again