มือใหม่หัดแต่งหน้า ควรมีอะไรบ้างค่ะ

เราเป็นมือใหม่อ่ะค่ะ แนะนำด้วยน่ะค่ะ  เอาตั้งแต่เริ่มต้นเลยค่ะ เช่น เบส บีบี รองพื้น แป้ง อายแชโดว์ อายไลเนอร์ บรัชออน ลิป เป็นต้น

เอาเป็นพวกที่ใช้ประจำได้ ผิวหน้ามีปัญหาเรื่องมีรอยแดง เป็นสิวนิดหน่อย(แต่ถือว่ายังโอเคอยู่) และก็ผิวผสมค่ะจะออกมันๆแต่ไม่

มากมาย เราไม่รู้จะใช้ยี้ห้อไหนดี รุ่นไหน ...ขอบคุณค่ะ

แต่มีบางอันที่ดูๆอยู่ แต่ไม่รู้ว่าจะโอเคไหม มาลองดูกันน่ะ และช่วยคอมเม้นต์กันด้วยน่ะค่ะ

1.welcos ไม่รู้รุ่นไหนดี เห็นมีหลอดขาว กะ สีออกชมพู

2.แป้งCezanne ใช้สีไหนดี ชมพู กะ ฟ้า

3. cezanne nose shadow & hilight                                                                                

4. 88 smoky palette coastal scents

ขอตอบแค่ cezanne แล้วกันนะคะ
ตลับชมพู เน้นปกปิดมากกว่าตลับฟ้า แต่ถ้าหน้าไม่มีปัญหาอะไรมากใช้แค่ฟ้าก็พอแล้วค่ะ
nose shadow & hilight ใช้ดีค่ะ
 คืออยากทราบว่ามีงบมากมั้ยคะ ถ้าไม่เอาแพงมากก็ แนะนำให้มีพวกเบส รองพื้น 
และบีบี ในวันที่รีบๆ แป้งฝุ่น แป้งพัฟไว้ทัชอัพระหว่างวัน มาสคาร่า ไลเนอร์ อายแชว์โดว์
บลัชออน เฉดด้ลและไฮไลท์คะ ดูเหมือนเยอะ แต่มันจำเป็นจริงๆ ถ้าอยากแต่งออกมาให้ดูสวย
ตัว nose shadow & hilight  ที่คัดมาดีแล้วคะ รองพื้นแนะนำ revlon colorstay หรือ photoready
ผิวก็จะดูสวยดี ส่วนแป้งพัฟก็มี  revlon , mistime pur gold , cezanneที่ถูกและดีแต่แป้งฝุ่นแนะนำไม่ได้จริงๆ
ไม่เคยใช้ drugstore เลย บีบีเวลคอสก็ดีนะคะ แต่ถ้าผิวออกเหลืองแนะนำ freshel  ดีกว่า จะเป็นอันเดอร์โทน
เหลือง เบสก็เบสเขียว the face shop ถ้ามีงบเชียร์เบส  coffret d'or คะแหล่มมาก  อายแชว์โดว์ก็ 88 ดีแล้วคะ
eye primer - etude proof 10 ก็ดีคะไม่แพงด้วย ส่วนลิป ก็ revlon ประมาณนี้คะ เราแนะนำพวก drugstore
ไม่เก่ง จะถนัด counter brand มากกว่า ถ้าอยากดูเค้าเตอร์แบรนด์ไปด้วย ก็ถามเพิ่มได้คะ

ขอคุณทุกคนมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำ 
 คุณ Comment : 2  by studded rose      บีบี freshel รุ่นไหนอ่ะค่ะ เหมาะกับผิวผสม ไหมค่ะ  ราคาเท่าไหร่อ่ะค่ะ

ถ้าเทียบกะเวลคอส ตัวไหนดีกว่าค่ะ
 เราว่า  welcos อาจจะปกปิดและคุมมันดีกว่า แต่มันหนา และอันเดอร์โทนชมพู
freshel รุ่นหลอดสีเงินๆอะคะ เกลี่ยง่ายปกปิดกำลังดี ผิวผสมก็ใช้ได้ ไม่มันเพิ่ม เราก็ผิวผสม
สรุปชอบ เฟรสเชลมากกว่าคะ ราคาจำไม่ได้จริงๆ ซื้อมานานมากแล้ว
 คุณ studded rose       ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ

มีสติ ค่ะ ลูก เพราะพอได้เริ่มจะมีอย่างอื่น ตามมาอย่างไม่จบสิ้นคับ
ถ้าเริ่มนะ คับ 1)

1) Base หรือ BB
2) แป้ง
3)mascara
4) lip gloss
แค่นี้คับ สำหรับ Everyday look สวย ใส
 @คุณ Ellegela ขอบคุณค่ะที่แนะนำค่ะ 

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again