รีวิว [[ หนูล้มรถนะคะ ]]

ขอคำปรึกษานะคะ ชาวจีบัน

เมื่อ 3-4 วันก่อนหน้านี้ หนูทำค่ายที่คณะนะคะ
แล้วเผอิญ ไม่ได้นอนมาหลายคืน เผอิญอีก จะกลับไปอาบน้ำ แล้วล้มรถพอดีนะคะ

ใครมีวิธี รักษาแผล && อาหารแสลง && วิธีช่วยให้แผลหายไวๆๆบ้างคะ

อีกไม่ถึงอาทิตย์หนูก็จะเปิดเรียนแล้วนะคะ 
ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

โอ้ย โอ้ย 

แผลที่หัวเข่า แผลที่ทำฤทธิ์ แสบสุดๆๆๆ

แผลที่ข้อศอก อันนี้ปวดน้อยกว่า 

สภาพ ผุ้รับบาดเจ็บ 5555
 เราก็เคยจักรยานล้ม,, เอาน้ำมันมะพร้าวทาจะช่วยให้แผลแห้ง แล้วก้รอยจากแผลเป็นน้อยลงด้วยค่ะ
หายไวๆๆน่ะค่ะ
พอดีปีนี้พี่เบญจเพส คว่ำมาแล้ว 2 รอบ 55+
แผลพอ ๆ กันเลย

พอดีแม่แฟนพี่เค้าเป็นพยาบาลมาก่อน
เค้าแนะนำให้พี่ล้างแผล เช็ดแผลด้วยน้ำเกลือ
เค้าบอกว่าเวลาเช็ดต้องเช็ดแบบอย่ากลัวเจ็บ
เช็ดแรงนี่เพื่อเช็ดให้หนองออกค่ะ
แล้วก็จะทำให้เปอร์เซ็นการเป็นแผลเป็นน้อยลงด้วย

ส่วนเรื่อง "ไข่"  กินได้ค่ะ แต่อย่ากินมาก
ไข่มันจะช่วยสมานแผล เร่งสร้างเนื้อเยื่อให้เรา
การที่บอกว่ากินแล้วเป็นแผลเป็นนี่ คือกินเยอะเกินไปค่ะ
เพราะพี่เองก็กินไข่ตอนรักษา แผลพี่ไม่มีรอยปูดเลย

เรื่องแปะแผล ก่อนปิดผ้าก็อต หลังใส่ยาแล้ว
ให้น้องแปะ "Sofra-tulle"
(เป็นผ้าตาข่ายใส่ยาฆ่าเชื้อ และเคลือบ Parafin ไว้
ทำให้ไม่ติดแผลเวลาลอกออก ต้องเปลี่ยนทุกวัน)
มันจะช่วยดูดหนองจากแผลค่ะ
แล้วก็จะลดการติดกันระหว่างผ้าก็อตกับแผลด้วย 
น้องหาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปได้เลย
ถ้าพี่จำไม่ผิด ราคาน่าจะประมาณแผ่นละ 40
ในซองเป็นแผ่นใหญ่อยู่เหมือนกันนะคะ ตัดแบ่งใช้ได้
แต่กรรไกรต้องสะอาดนะคะ ไม่อย่างงั้นแผลจะติดเชื้อได้ค่ะ
ต่อนะคะ (ถ้าเบื่อ หรือรำคาญขอโทษด้วยค่ะ >"<)

ถ้าน้องใช้ Alcohol ล้างแผล
ให้ใช้เช็ดแค่รอบแผลนะคะ อย่าเช็ดโดนแผล
จะทำให้แผลไหม้ค่ะ น้ำเกลือชัวร์สุด ราคาถูกด้วย

เวลาอาบน้ำก็หลีกเลี่ยงให้แผลโดนน้ำนะคะ
ลำบากหน่อย แต่หนองจะได้ไม่ถามหาค่ะ

พอแผลเริ่มแห้งได้ที่แล้ว
น้องใช้ Hiruscar ที่หลอดที่เหลืองฟ้า ทาที่แผลได้เลยค่ะ
แผลจะลดเปอร์เซ็นการเป็นแผลเป็นน้อยลง
ตอนที่แผลกำลังจะลอก พี่ใช้ทา มันจะหลุดเป็นขุย ๆ อ่ะค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอให้หายไวไวนะคะ
 รอแผลหายแสบค่ะแล้วโป๊ะบัวหิมะ กระปุกขาวฝาฟ้าค่ะ 
ระหว่างนี้ก็ใช้เบอนอลก่อนนะค่ะ  อย่าใช้เบตาดีนมาก เพราะแผลจะแห้งและตึงไวเกินไป

(ประสบการณ์ มอไซด์ล้มมากกว่า3ครั้ง ขาแนบท่อ1 และตกจักรยาน(แบบลอยข้ามแฮน)มาจากการไปเรียนปี1ปี2ที่นครปฐม)

ตอนนี้ ถ้าไม่นั่งจ้อง ก็ไม่เห็นแผลเป็นอ่ะค่ะ
น้องสู้ๆนะ ต้องทายาทุกวัน และห้อมแกะเด็ดขาด!!!

ของแสลงพี่ไม่รู้ พี่กินหมดอะ
ทาไวทาร่าอีค่ะ กล่องขาวๆส้มๆ เห็นใน 7-11ก็มีขายค่ะ แผลเป็นหาย ไม่มีรอยเลย กินน้ำมะพร้าวทุกวันก็จะช่วยเหมือนกันค่ะ ตอนน้าพี่เกิดอุบัติเหตุใช้วิธีนี้ แผลหายเร็วมาก ไม่มีรอยแผลให้เห็นเลยจร้า ^__^
 ขอบคุณพี่ๆๆ ทุกคนนะคะ 

ชาวจีบันน่ารักจริงๆๆๆ
ห้ามแผลโดนน้ำเด็ดขาดนะคะ!! ไม่งั้นแผลจะหายช้ามากและอาจเป็นแผลเป็นได้

รักษาแผลดี ๆ สู้ ๆ นะคะ ขอให้หายไว ๆ ^^
ของพี่ใช้น้ำเปล่าล้าง แล้วหยอดเบตาดีนทุกวัน จนกว่าจะแห้ง แล้วหลังจากนั้น ใช้ฮิวดรูดอย ทาค่ะ
พอแผลแห้งได้ระดับนึง ลองใช้วุ้นว่านหางจระเข้ทาดูนะคะ ล้างยางสีเหลืองออกก่อนนะคะ รอยแผลจะจางลงมากเลยค่ะ:))
มาอ่านเจอก็ไม่ทันแล้ว T^T
ตอนนี้รักษาแผลเป็นอย่างเดียว 5555
ใช้ยาใส่แผลแบบครีมนะคะ เพราะถ้าใช้เบตาดีนหรือยาแดงแผลจะตึง
แล้วจะเจ็บเวลาขยับตัวนะคะ เพราะแผลตึง ตอนนี้อากาศยิ่งเย็นๆด้วยยิ่งตึงใหญ่
ยาแบบครีมจะทำให้แบบนุ่ม เวลาขยับตัวจะไม่เจ็บแผลมาก
แล้วก็ไม่ค่อยคันแผลเวลาใกล้ๆจะหายด้วย

แล้วก็ห้ามกินของทะเลเพราะจะคันแผล คันยุบยิบมากมายอะ
ห้ามกินข้าวเหนียวกับของเปรี้ยวของดองเพราะแผลจะเป็นหนอง
(อันนี้ลองมาเองแล้วเป็นหนองจริงๆ ส้มตำ+ข้าวเหนียวอะ ตัวดีเลย)
ลำไยก็ห้ามนะแผลจะแฉะ 

ห้ามเยอะเนอะ  แต่อดทนหน่อยน๊า เพื่อความเรียบเนียนของผิว
สู้ๆคะ เดี๋ยวก็หาย 
 ขอบคุณ ชาวจีบันที่น่ารัก ทุกคนนะคะ 
 เราก็เคย อย่าโดดน้ำนะ กินผลไม้ ที่มีวิตามิน อีๆเยอะ พวกฝรั่งไรเงี้ย ของแสลง ก็น่าจะเปน ทุเรียน ผลไม้ที้เปรี้ยวๆ อะจ้ะ
แผลสด ห้ามปิดแผลน้ะ มันจะหายช้า เอาน้ำเกลือล้างแผลทุกวัน เส็ดมันก็อย่าไปแกะ เวดจะเปนแผลเปนน้ะ
ผมใช้เบตาดีนแล้วก็กิทีซีมัยซินเพราะรถล้มเหมือนกัน

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again