ทำลายล้างสิวผด!!!

ตอนนี้รุ้งเกิดปัญหาสิวผดอ่ะค่ะ เลยทำให้ผิวหน้าไม่เรียบ
ถ้ามองไกล ๆ อาจจะเห็นว่าหน้าใส แต่ถ้ามองใกล้ ๆ แบบZoom ๆ ก็จะเห็นว่ามันเป็นผดเล็ก ๆ
เนื่องมาจาก โบ๊ะคสอ. ทุกวันเลย เสาร์ - อาทิตย์บางวันหน้าก็ไม่ได้หยุดเพราะออกอีเว้นท์
สิ่งผิดพลาดที่รุ้งคิดได้คือ ล้างหน้าบ่อย (3 ครั้ง/วัน) พอกหน้าทุกวัน << ผิดมหันต์ (ชอบพอกหน้าอ่ะ)
ปกติรุ้งเป็นผิวบอบบางอยู่แล้ว ทำไงดีอ่า T^T
ลองหาข้อมูลใน Internet เค้าบอกว่าให้ลองใช้ยาฆ่ายีนส์ประเภท Ketoconazole
รุ้งว่าจะลองดู แต่สาว ๆมีวิธีอะไรแนะนำบ้างคะ เอาแบบเห็นผลชะงัดดีนักแล

คุณรุ้งล้างหน้าบ่อยเกินไปอ่ะ ผิวบอบบางด้วย

วันละ 2 ก็พอค่ะ เช้ากับก่อนนอน แล้วล้างเครื่องสำอางค์ไม่เกลี้ยงก็เป็นสาเหตุของสิวผดด้วยนะ

บำรุงไม่ถึงก็เป็นได้ อันนี้จากประสบการณ์ของตัวเองคะ

ก็พอกหน้าอาทิตย์ละ 2 ครั้งพอคะ

แล้วก้พอกไข่ขาวเอาสำลีแปะอ่ะค่ะ เป็นการทำความสะอาดแบบลึกเลยนะ

ก็ทำประมาณนี้ สิวผด สิ้วเสี้ยนที่เคยเป็นก็หายค่ะ

ลองทำดูน้า สำคัญล้างเครื่องสำอางค์ให้เกลี้ยง เด๋วสะสมเป็นเยอะต้องเสียตังค์หาคุณหมอนะ เพื่อนเราไปหาที่ยันฮี เดือนละเกือบสามพันตั้ง 12 เดือน เนื่องจากล้างเครื่องสำอางค์ไม่เกลี้ยงอ่ะ

เปนเหมือนกันเลยค่ะ

คิดเหมือนกันว่าอาจจะมาจากเครื่องสำอางล้างไม่เกลี้ยง

ตอนนี้ซื้อ ยาละลายสิว bp มาใช้

เพิ่งเริ่มใช้ได้วันเองเองค่ะ เด๋วผลเปนไงจะมาบอกนะคะ
เมื่อก่อนก็เป็น เรามือบอนไปบีบมัน เป็นแผลที่แก้มเต็มเลย แต่เดี๋ยวนี้เริ่มจางๆไปบ้างแล้ว เราคิดว่าที่เราเป็นคงเป็นเพราะล้างเครื่องสำอางไม่สะอาด
เดี๋ยวนี้สิวผดไม่ขึ้นแล้ว เราใช้คลีนซิ่งมิลล้างเครื่องสำอางแล้วตามด้วยฟิสิโอ้เจล

เคยใช้  bp ก็ไม่หาย
เคยอ่านเจอใน jeban ว่าให้ใช้สเปรย์น้ำแร่ของ la roche posay อ่ะค่ะ ตอนนี้ลองใช้ดูก็เหมือนจะค่อยๆ ดีขึ้นนะ
เราก็เคยเป็นแต่เป็นเพราะแพ้เครื่องสำอาง์ เราใช้ Cadramine-V ที่ใช้สำหรับคนเป็นลมพิษ เราทาทั้งหน้าเลยแล้ก็ทาหนาๆๆด้วย 2 คืน ก็ให้
คืนแรกจะทำให้ผดแห้ง -- หน้าจะตึง
คืนที่สองจะทำให้ผดหยุบ ไปหมดเลยคับบบบบบ
ลองไปหาหมอสิคะ
เราก้เปนอยุ่ช่วง 1 คะ
เนื่องเสียจากว่าไปใช้ เบสอ่ะ
แล้วไปหาหมอที่ รพ. โรคผิวหนังแห่งชาติ
แถวอนุสาวรีย์จร้า
หลังจากอาทิตย์ก่าๆ
ตอนนี้ผิวหน้าดีขึ้นเยอะมากเลยคะ

เปนกำลังใจให้นะคะ แล้วอีกอย่างคือ
พยายามอย่าเครียดมากแล้ว
ที่สำคัญคืองดเบสกะรองพื้นไปสะ
ถูกมากเลย เบสนี่แหละ ทำให้รุ้งเป็น T^T
เราก็เปนเหมือนกัน เด๋วเปนเด๋วหายต้องไปหาหมอสิวทุกอาทิดเลย
กลุ้ม ม่ายรุจะใช้อารายดี ขนาดยาหมอบางตัวยังแพ้เลย
คายมีวิธีช่วยบอกทีนะ
เป็นสิวผด เหมือนกันคะ ผิวหน้าระคายเคืองง่าย มีเม็ดอักเสบร่วมด้วย เคยปรึกษาคุณหมอที่นึงค่ะ หมอบอกว่า ใช้ ยา ketoconazole cream ของ ไนโซรอล ชื่อเรื่องสิวผด ได้ เพราะ มันจะยังยั้งอาการคันที่เกิดจากเชื้อยีสต์ ได้ค่ะ คือ หน้าระคายเคืองเลยกระตุ้นให้ต่อมไขมันทำงานผิดปกติ คนผิวแพ้ง่าย จะเป็นกันมากค่ะ แล้วใช้ก็ดีขึ้นค่ะ ใช้มา 4 อาทิตย์ แล้ว จะหายแล้ว ค่ะ ซื้อได้ที่ร้านขายยามีคะ แล้วในเอกสารกำกับยา มีบอกวิธีใช้ค่ะ
เปนเหมือนกันค่ะ
หน้าแพ้ง่ายค่ะ
บางทีเคยใช้ผลิตภันณ์นี้มาแล้วหน้าใสแต่ใช้ไปเรื่อยๆๆก็ขึ้นผดผื่นแดงๆๆค่ะ
เมื่อก่อนหน้าหนูขาวเนียนมากเลยใครๆๆก้อทักค่ะแต่ตอนนี้ต้องใช้แป้งพม่าทาเพื่อกลบเกลื่อนรอยผดผื่นอ่ะค่ะ
เพระเวลาไปไหนไม่มีความมั่นใจเลยค่ะบางที่นัดกับเพื่อนไว้เรียบร้อยจะไปเที่ยวกัน
พออาบน้ำเช็ดหน้าเห็นรอยสิวผดบนใบหน้าเลยทำให้ไม่มีความมั่นใจเลยดิฉันเลยต้องปฏิเสธเพื่อนไปอย่างกระทันหันเลยค่ะปัญหาของดิฉันมีทางออกบ้างป่ะค่ะช่วยหาทางออกให้ที่อ่ะค่ะ
Ketoconazol เป็นยาปฏิชีวนะที่ใช้ในการฆ่าเชื้อรา สามารถนำมาใช้รักษาสิวผดได้แต่...ควรใช้ในกรณีที่รุนแรงจริงๆและรักษาด้วยวิธีอื่น แล้วไม่หายเท่านั้นนะจ๊ะ เพราะถ้าเป็นสิวผดไม่มากแล้วใช้ Ketoconazol อาจนำไปสู่การดื้อยาได้ เมื่อเชื้อดื้อยาจะทำให้การรักษาไม่ได้ผลและยังได้ของแถมเป็นสิวผดที่มากกว่าเดิม และที่สำคัญหากร่างกายอ่อนแอแล้วเกิดการติดเชื้อราขึ้นมาการใช้ยาปฏิชีวนะเพื่อฆ่าเชื้อก็จะไม่ได้ผลนะจ๊ะ ยังไงก็ใช้วิจารณญาณในการเลือกด้วยน้า
เป็นเหมือนพี่เลยค่ะ เป็นคนขี้เเพ้ด้วย ผิวบอบบางมากเลย

ใช้อะไรก้ไม่ได้ ขนาดเเป้งฝุ่นยังเเพ้เลยค่ะ
ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ขอแอนเป็นเยอะเลยไม่รุ้จะหายหรือเปล่าอ่าค่ะ
ใช้Cadramine-V หายจิงป่าวอะ
มันนมีอยุ่วิธีนึงอ่ะค่ะ ไม่ถึงสองวันน่าจะหายขาด

รุ้จักโรงพยาบาลกรุงเทพพัทยาป่ะคะ ?ในห้องน้ำผู้ป่วยอ่ะค่ะ

ที่คนป่วยอยุ่อ่ะค่ะ มันจะมีสบู่ก้อนอยุ่อ่ะค่ะ ไปจิ๊กมานะคะมันจะเป็นสบู่มะขาม
อ่ะค่ะ นั่นเเหละค่ะเอามาล้างหน้ารับลองหาย !!!เคยใช้เเล้วค่ะหายจริง ๆ*ค่ะ

ไม่ได้พูดเล่นนะคะ จริง ๆ
ลองใช้ สบู่ก๊กเลี้ยง ดูสิ แต่ก่อนเราก็เป็น เจออากาศร้อน เจอฝุ่น อะไรก็เป็น
เราใช้ละหาย ให้เพื่อนใช้ก็หายนะ 7-11 มีขาย
เราลองใช้Ketoconazoเหลืออีกประมาณ10วันก็ครบ4อาทิตย์แล้วแต่สิวผดก็ยังไม่หาย มันก็ไม่ใช่ไม่หายเลยที่หน้าผากหายเกือบหมดแต่ที่แก้มกับคางยังมีอยู่เลยเพื่อนๆมีวิธีไหนที่ทำให้หายบ้างไมคะ เเครียดมากเลยล่ะ แล้วก็ใช้ครีมกันแดดยี่ห้อไหนดีค่ะคือเราเป็นคนแพ้ง่ายขนาดแดดยังแพ้เลยไม่รู้จะทำอย่างไงดี เคยไปหาหมอมาแล้วเกือบทุกอย่างหายแล้วก็เป็นอีกจนไม่รู้จะทำอย่างไงแล้วช่วยหน่อยคะ
เราก็เป็นน่ะ เครียดมากเลย ตอนนี้ ไม่รู้จะทำไงแล้วอ่ะ เรื่องของเรื่องคือต้องไปต่างจังหวัด แล้วจำเป็นพักที่โรงแรมซึ่งห่างไกลความเจริญอย่างมาก เลยไม่ได้เตรียมตัวไป จึงต้องใช้สบู่ที่โรงแรมมีให้ล้างหน้า ตั้งแต่นั้นมาก็เริ่มเป็น จะแสบหน้ามากเวลาล้างหน้า แต่เราใช้ สมูทอี ทาหน้าอาการแสบก็ลดลงนะ ไม่ค่อยทรมาน ดันเป็นช่วงก่อนสงกรานต์ต้องออกจากบ้านโดนแป้งอีก กรรมเลย ทีนี้ ตอนนี้ไม่อยากเอามือไปลูบหน้าเลย เศร้ามากๆ
ใช้บัวหิมะสิ เขาว่ามันดีอ่ะ เราก้อเปนนะสิวผด สิวอักเสบ สิวเสี้ยน พ่อบอกว่าจะซื้อบัวหิมะให้ ก้อต้องรอๆก่อน
ไปคลิกนิค ลิชลี่ สิ อยู่ แถวๆๆ หอการค้าิอะ เราเคยเปนสิว ผดผื่น ขึ้นเเตมแก้มเลย พอไปหา เค้าก้อ ให้ ยา มาทา มันก้อดีขึ้นนะ แล้วถ้าคัยหน้าดำหมอง อะ มี ครีม ชื่อ ครีม มาดาม นะ มันมีหลายอย่างนะ สาหร่าย ทาก่อนนอน แล้วก้อ ไข่มุก ทาตอนกลางวัน หน้าใสเลยแหละ เเต่อย่าไปใช้มากนะ มันอาจจะมีสารปรอท อะ แต่คงไม่อันตรายมากหรอก เพราะ ครีมนี้มันดังมาก พวก พริตตี้ เค้าก้อใช้กันเยอะ เหนผลเรวดีนะ ลองๆไปดู ตอนนี้เราก้อใช้ อยู่ คนทักว่าหน้าขาวขึ้นเยอะเเยะเลย
ใช้แป้งน้ำดิ เราทาทั้งหน้ามันก็เริ่มลดลงนะ ไม่รู้เป็นไรพอตื่นขึ้นก็เต็มหน้าเลย
ลองใช้น้ำร้อน ผสมกับเกลือดูสิ ฮ่าฮ่า หรือไม่ก้อใช้เกลืออย่างเดียว แต่ว่าแสบหน่อยนะ แต่เราใช้แล้วก้อดีขึ้น ใช้ คลินดาเจล ก้อดี ลองไปถามตามร้านขายยาดูสิ แคที่หวังดีนะคะ
ลองใช้ผงวิเศษกะมะนาวดูจิคับ มันจะเสบหน่อยแต่ลองทาแล้วนอนตื่นมาดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยแระคับ เพราะเราก้อทำ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again