ฮาวทูหวานจนแทบหยุดหายใจไปเลยเพราะส่งไม่ทัน เหอะๆ

5 14
 จริง ตั้งใจจะส่งฮาวทูเข้าประกวดค่ะ แต่... ไม่ทัน ไหนๆ ทำแล้วอย่าให้เสียเปล่า ลองจัดดูซักครั้ง ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยนะคะว่า ไม่เคยตั้งฮาวทู มาก่อนเลย ถึงแม้ว่าเราจะเป็นเงาเงียบๆอยู่ในจีบันมานานแสนนานก็ตามที วันนี้ ฤกษ์งามยามดี (รึป่าว) เลยลองเอางฝีมือมาออกสื่อดูบ้าง จะเกิดหรือจะดับ ติดตามกันได้เลยค่ะ

ชื่อฮาวทู (ที่คิดจะตั้งจริงๆ) : (ปาก)หวานละมุนจนแทบหยุดหายใจ
อุปกรณ์ : ตามขั้นตอนเลยค่ะ (สุดเบสิก ไม่มีอะไรเกินเอื้ิอม)

ใบหน้า เปล่าเปลือย (นี่ขนาดใช้เอสเคทูนะเนี่ย วันหลังจะเอามารีวิว)

ขั้นตอนแรก เริ่มจากพื้นฐาน ที่สตรีหน้าลาย อย่างดิชั้นพึงกระทำ : รองพื้นด้วย ลังโคม แตงค์มิราเคล (แพงสุดเท่าที่เคยซื้อละงึ๊ดๆ) และๆ ปัดแป้ง เมย์เบลีน ออลอินวันที่แสนจะโด่งดังแต่...!!!! แตกง่ายที่สุด ให้ตายเหอะ กลายเป็นแป้งบ้านไปเลยตอนนี้

ขั้นตอนต่อไป เขียนคิ้วจ้า.. ใช้ สีน้ำตาลจาก เอชเค โวค ค่ะน้ำตาลอะไรก็ไม่รู้ เห็นละปิ้ง เป็นแบบนี้อ่ะจ้า และก็ปัดขนคิ้วที่ ดำ หนา และแข็ง ด้วยที่ปัดคิวของ ฟาซิโอ้ เบอร์ ไรหว่า งืมๆ.. 02 อ่ะแหละ (ของไม่อยู่ำใกล้มืออ่ะ มีลืมเหอๆ)

ขั้นตอนต่อไป จะแต่งตาแล้วค่ะ สีที่ใช้ก็คือ สีชมพูอ่อน และชมพูเข้ม ในตลับที่แสนจะคุ้มค่า ใช้ได้ตั้งกะสากกระเบือยันเรือรบ (ว่าไปนั่น)

แอบรีวิวนิดๆ ถึงแม้ว่าสีจะเยอะ คุ้มราคาแต่ ขอโทษ สีอ่อน ไม่ชัด แล้วก็ร่วงกระจาย ต้องใช้ตัวช่วย จึงจะเจ๋งดั่งเค้าว่า
เราจึงได้ใช้เจ้าตัวนี้ค่ะ

จิงๆ แล้วตัวนี้ของออเรนทอลปริ้นเซส เค้าว่ามันเป็นเบสนะ แต่ใช้แล้ว วิ้งกระจายขนาดนี้ ลดตัวลงเป็นแค่ไพร์เมอร์ก็พอค่ะ

วิธีการทาก็ง๊ายยยยย.... ง่าย ใครๆ ก็มาสอนในนี้แล้วก็แค่ 1.  ลงสีชมพูอ่อน(อันแรกในแุถวสีชมพู) ให้ทั่วเปลือตา (หลังจากลงออเรนทอลมะกี้) 2. คัดเบ้าด้วยสีชมพูที่เข้มกว่า(สีสุดท้ายในแถวสีชมพู)

ต่อไปคัดเบ้าด้วยสีน้ำตาลเข้ม จาก ซันเกรส ค่ะ

ผ่านการใช้งานมาอย่างโชคโชน ทำไมถึงใช้สีนีี้ :  เพราะสีนี้มีชิมเมอร์สีทองๆ ค่ะ แล้วก็ให้พิกเม้นที่แน่นกว่า คอสตัลเซนซ์

เอ้วววววววว รู้ละลืมอะไร ขึ้นตอนนี้นะคะ เขียนอายไลน์เนอร์ ด้วยอายไลน์เนอร์ครีม ของ เมย์เบลลีน สีดำค่ะ เขียนเป็นอินเนอร์ทั้งขอบตาบนและล่าง (ดีละไม่ส่งเข้าประกวด ลืมนั่นลืมนี่) และก็แปะขนตา งามๆ คู่นี้อายูมิค่ะ เบอร์ไรไม่รู้ กล่องหาย (น่านลืมอีกละ ความรู้สึกตอนนี้เหมือนทำจับฉ่ายอะไร อะไรก็ไม่รู้อะไรก็ลืม เฮ้อ....) ติดขนตาแล้วอย่าลืมปัดมาสคาร่าด้วยนะจ๊ะ ทั้งบนและล่างเลย

ณ จุดนี้ แอบไปไฮไลท์ใต้คิ้วมาจ้า ใช้สีชมพู ในแถวสีชมพูอันบนสุดค่ะ (สีอ่อนสุดค่ะ)

ต่อไป (จะเสร็จละ)  ลงเฉดดิ้งที่ข้างสันจมูก ด้วยสีน้ำตาล ของ เอชเค โวค ที่เราใช้เขียนคิ้วค่ะ แล้วก็ปัดแก้ม ด้วยสีชมพู ของ ซันเกรส

(แทบจะไม่เหลือละ)

จากนั้น ทาลิปสติกค่ะ เราใช้สีชมพู LC 42 จากตลับ ครีสตัลลีน ของกิฟฟารีนค่ะ

เท่านี้ก็เรียบร้อย

ไปดู แบบที่เสร็จแล้วดีกว่า ป่ะป่ะ

Before - After

รูปนี้พยายามถ่ายให้ดูจมูกโด่งคางยาว เหอๆ บางอารมณ์ก็มีแอบอยากศัลอ่ะเน๊อะ
จบแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะคะ  

และสุดท้ายค่ะ สำหรับฮาวทูต่อไปค่ะ สีเขียวเป็นสีที่มักจะไม่ค่อยได้ใช้ในชีวิตปรกติประจำวัน ดูซิว่าเราจะเอาสีเขียว มาใช้แบบไหนดี
 (จขกท. แอบลุ้นว่าจะเกิดหรือจะดับหึหึหึหึ จะได้ทำต่อไปหรือเลิกก็คราวนี้แหละ เหอๆ)

kim_mey5

kim_mey5

แต่งหน้ารำเองตั้งแต่ม. 1 จนถึงตอนนี้และ ตลอดไป

FULL PROFILE