จะซื้อโน๊ตบุคใหม่ ของอะไรดี

ตามหัวข้อเลยคะ

แก้ไขข้อความ

*****  เราเรียนวิทยาการคอมพิวเตอร์ ใช้เขียนโปรแกรม เล่นเกมส์ ซ่ะส่วนใหญ่
     โน๊ตบุคเก่้า ใช้ acer เครื่องอืดตลอดคะ

เชียร์ mac pro ค่ะ
 dell ดีค่ะ ราคาไม่แพง
 dell ค่ะ ดีมาก บริหาร   on side sevice ด้วยค่ะ มีปัญหาอะไร กริ๊ง เดี๋ยวมาแก้ให้ถึงบ้าน
เพื่อนเราคนนึง คอมมีปัญหา(อะไรไม่รู้จำไม่ได้) เค้าเอาคอมไปแก้ให้ที่ศูนย์ แถมยังเครื่องของศูนย์มาให้ใช้แก้ขัดไปก่อนด้วยนะคะ

ช่วงนี้dell ยังไม่บูมไทยมาค่ะ แต่ทางฝั่งอเมริกาเค้าฮิตกัน
 เชียร์ lenovo ราคาถูก สเปกสูง ทนด้วย
 m.a.c book pro เราก็ใช้ ชอบมากมาย ภาพสวย 55
เราก็กำลังจะซื้อโน๊ตบุ๊คเครื่องใหม่เหมือนกัน ค่ะ เราจะซื้อของ ASUS อะค่ะเพราะว่าเราก็ไม่ได้เอาราคาอะไรสูงมาก เพราะก็ยังเป็นนักศึกษาอยู่ เลยไม่อยากรบกวนพ่อแม่มาก ยังไงก็ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะค่ะ http://www.pantip.com/tech/hardware/topic/HS3022376/HS3022376.html

http://www.sorncomputer.com/index.php?topic=988.0
 toshiba ค่ะ
ทนและอึดมากกกกกก
ตัวเครื่องแข็งแรง วัสดุดี ดีไซค์ก็...ดูดีอยู่นะ เราถือว่าสวย
เราซื้อมาเดือนธันวาปีแล้ว ยังไม่เคยซ่อมเลย
แต่ก็มีอุบัติเหตุบ้าง เจอไวรัส ฮ่าๆๆ แต่ก็ไม่ได้เอาเข้าศุนย์เพราะเรื่องนี้คะ
เราพามันหามส่งโรงพยาบาลประจำเพราะมันตกจากที่สูง
แบบลอยลงมาเลย หน้าจอคว่ำลงค่ะ ตอนนั้นเปิดใช้งานอยู่ด้วย ความสูงที่มันได้ตีลังกาก็ประมาณเมตรครึ่ง
และแล้วก็....................... ปัง!!!!!!!!!!!!!!!!
กระโดดเข้าไปประคองเลย T^T ดวงใจของฉัน ตายแหงๆ ไม่สวยแน่ๆ
มันดับแล้วก็เปิดขึ้นมาเองค่ะ เราก็ตรวจสอบว่ามีไรเสีย แตกมั๊ยอะไรมั๊ย
พบว่ากรอบจอแยกออกจากกัน (หลุดออกจากตัวล็อค) แล้วขอบทางด้านบอร์ด ซ้ายขวา ยุบเลย เห็นเนื้อใน เพราะลงแรงมาก
ก็พามันไปโรงบาล ตรวจภายใน เพื่อมีช้ำเลือดช้ำหนองเดี๋ยวตาย
แต่คุณหมอเปิดหน้าจอหน้าใจไม่ออก 55555555 หมอช่างบอกไม่เคยเจอเลย ตัวปิดน๊อตเป็นอะไรก็ไม่รู้ ออกไม่ได้..
เขาเอาสารพัดสิ่งมาเงะ และแล้ว..ก็เอาเครื่องมือผ่าตัดมาเงะ... มีด.......... 
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด พอเถอะค่ะ ไม่ต้องตรวจภายในแล้ว ยกมาให้ดูจะยิ่งเป็นรอย!!
แต่เจ็บใจที่มันไม่ได้ตกเพราะเรา.... เคียดแค้นใจมากกก คนทำก็ไม่รับผิดชอบ เกี่ยงกันว่าใครทำอีก เซ็ง!

สรุปมันก็ไม่เป็นไรค่ะ ฮ่าๆ ใช้มายันป่านนี้ ไร้ปัญหาใดๆ (ร่ายมาโค-ด ยาว บอกแค่ไม่ได้ซ่อมก็จบล๊ะ)
สีสวย ภาพสวยมาก จริงๆ.......... เราเลือกไม่ผิดค่ะ 55

อ้อ ลืมบอกไป toshiba เวลาถูกกระทบกระเทือน ตัวที่ติดกับฮาร์ดดิส จะเด้งขึ้นค่ะ เพื่อป้องกันการเสียหายของข้อมูลและฮาร์ดดิสจากแรงกระแทก
คือ ต้องบอกนิดนึงว่า ใช้ทำงานอะไรเป็นหลัก และเผื่อๆ ไว้ว่าจะทำอะไรบ้างก็ดีนะคะ จะได้แนะนำถูก อันนี้กว้างมาก

จริงๆแล้ว notebook แต่ละยี่ห้อก็มีดีแตกต่างกันออกไป

ขอรายละเอียดอีกนิดนึงได้ไหมคะ ว่าจะใช้งานทำอะไรบ้าง เกี่ยวกับอะไร
เน้นอะไรเป็นพิเศษไหม เช่น กราฟฟิคเริ่ด, เล่นเกมเทพ, ทำงานชิวๆ หรือแข็วแรงบึกบึน
อะไรประมาณนี้ จะได้แนะนำถูกค่ะ
^^

asus ทนค่ะ ราคาไม่แพง ใช้มาจะ5ปีแล้วไม่เคยส่งซ่อมเลย dellก็โอเคนะคะ แต่แพงกว่านิดนึง
งบเท่าไร เอาไปทำอะไร ชอบเบาๆ หรือจอใหญ่ๆ

เน้นเกมส์ไหม จะได้แนะนำทีเดียว...??? 
เน้นใช้ทำอะไรส่วนใหญ่อะค่ะ
ที่เราชอบก็ BenQ  dell  mac
ASUS อีกเสียงค่ะ ราคาไม่สูงเกินไป และ ทนดี เราใช้อยู่เหมือนกัน
เราใช้ Toshiba ค่ะ สวยดี อึดด้วย ราคาอาจจะสูงไปซักหน่้อย
แบบไม่ใช้งานอะไรมาก แนะนำ Lenovo , acer

งบกลางๆ ใช้งานกราฟฟิกได้ดีพอสมควร Asus , acer, dell

ถ้าเอาแบบไวรัสไม่กิน ประกันดีเยี่ยม ใช้งานกราฟฟิกได้คุณภาพถึงสูงสุด แนะนำแมคโปร เราใช้อยู่
แต่ข้อเสียของเเมคโปรคือ มีปัญหาเกี่ยวกับโปรแกรมเวิร์ดหากคุณจะพิมพ์เป็นภาษาไทยค่ะ 
 Dell ค่ะ ทนมากกกก  บริการหลังการขายดีเลิศ

หมดประกันแล้ว ต่อประกันได้ในราคาย่อมเยาว์ 

(มันทนจริงนะเราเปิดเครื่องทิ้งไว้ตลอด ไม่เป็นไรเลยอ่ะ)
Dell ค่ะ เรารักมาก
 เชียร์ COMPAQ ค่ะ เจ้าเดียวกะ HP แต่ราคาถูกกว่า ทน จอสวย คุ้มค่ะ 
 Dell คะ รับประกันปีเดียวแต่บริการหลังการขายเยี่ยม
 DELL เลยคะ คุณภาพดีราคาไม่แพง เราเรียนสารสนเทศคอม เราก็เขียนโปรแกรมคะ เครื่องไม่อืดคะ 
acer ไม่ดีอ่ะ เราว่า ถ้าคุณใช้เขียนโปรแกรมอย่างเดียวไม่ต้องมีโปรแกรมเสริมอะไรมากมาย เหมือนคนที่เรียนสถาปัตย์เรียนวิศวะคอม เราว่าเลือมสเป็กสัก Cor i 3 ก็พอคะ เพราะว่าถึงยังไงมัก็ใช้ได้เหมือนกันคะ บางที่เลือก Cor i 7 ไป เราก็เล่นไม่ถึงสเป็กของเครื่องหรอกคะ แพงปล่าวๆๆๆ ร่ายมาซะยาว,,,สรุปเชียร์ DELL คะเวิร์กสุด
Dellคือคำตอบ 5555555555
asus ค่า ทน อึด  ^^ ถูกดี

dell ค่ะ เพราะใช้อยู่จนถึงปัจจุบัน คงไม่เปลี่ยนแล้วค่ะ บริการหลังการขายก็ดีถ้ามี ปห หนักๆ อยู่ในประกัน เเล้วเอาไม่อยู่ก็เปลี่ยนเครื่องให้เลยค่ะ เพราะพี่เราเปลี่ยนมาแล้ว ถึงจะไม่มี shop ให้เอาเครื่องไปซ้อม แต่เค้าจะมาถึงที่เลยค่ะ เครื่องเราตอนมี ปห โทรไปเค้าบริการดี ให้ลองเช็คเครื่องดูก่อนว่ามันมี ปห ที่โปรแกรมหรืออุปกรณ์ค่ะ แต่สรุปของเรามันที่โปรแกรม เค้าก็โทรถามเป็นระยะนะค่ะ ว่ามันยังเอ่ออยู่รึเปล่า เราว่าโอ เพราะใช้มาหลายยี่ห้อก็ไม่ค่อยบริการแบบนี้เท่าไหร่ค่ะ
 เคยใช้ HP, ACER เราว่าเฉยๆ ยิ่ง acer เจอ ปห คือเบสิกนะค่ะมันจะร้อนง่ายมาก น้องๆที่มอที่ใช้ก็เจอค่ะ เป็นกันท้วนหน้า ของเราร้อนมากๆ พอใช้ไปซักพัก หน้าจอดับเลย อิอิ ส่วน HP เราใช้แบบมินิ จอเป็นแมกนีเซียมอัลลอยค่ะ คือเจอไฟดูดกระจายจนต้องต่อสายกราวไว้หลังเครื่อง ไม่งั้นทำงานไม่รอดดูดตลอดค่ะ เรื่องบริการก็เฉยๆค่ะ เราว่าถ้าจะซื้อคอมต้องดูบริการหลังการขายควบคู่ด้วยนะค่ะ เพราะถ้ามี ปห ขึ้นมา แล้วเรื่องมากเรื่องบริการหลังการขาย ก็ไม่ดีนะค่ะ

เราใช้ Asus มาประมาณ 4 ปีละ ก็เอคนะ แรงดีไม่มีตก ถ้าจะให้แนะนำขอเรียงจ่กมาไปน้อยตามนี้นะ
1 .Toshiba อึด ทน แต่ดีไซค์ ไม่ค่อยโฉบเฉี่ยว ออกแนวผู้ใหญ่ๆมากกว่า 
2. asus  อึดและทนเหมือนกัน  ดีไซค์ดูทันสมัยดี
3 . Acer ดีไซด์นำสมัย โฉบเฉี่ยว แต่ไม่ค่อยอึด  บอบบาง ป่วยง่าย
ส่วน dell ไม่มีความคิดเห็น เพราะยังไม่เคยใช้คะ 

dell ค่ะ  โดนใจ บริการดีเลิศ 

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again