ช่วยด้วย !! เราโดนท่อไอเสียรถมอร์ไซค์

เราโดนท่อไอเสียรถมอร์ไซด์มาซักพักแล้วหล่ะ  ตอนนี้แผลแห้งดี ไม่เป็นแผลเป็นแต่เป็นรอยดำ รอบๆ แผลแหล่ะ  เราใช้ Erase Gel for Scar ทา และเคยใช้ สการ์ เจลทาด้วย รอยด่างขาวดีขึ้นนะ  แต่รอยดำนี่ซิไม่ดีขึ้นเลย  เราจะกำจัดรอยดำเนี๊ยจะกำจัดมันยังไงดี
ใช้ ฮีรูดอย ค่ะ ใช้นานพอสมควร รอยดำจะจาง หายไปในที่สุด ใช้สม่ำเสมอนะค่ะ เอาใจช่วย

ใช้ใบมะลิซ้อนตำละเอียดเอามาพอกเลยค่ะ ทำไปเรื่อยๆ จะจางลง หรือไม่ก็เปลือกมังคุดเผาแล้วบดละเอียดผสมปูนแดงหน่อยแล้วพอกเหมือนกัน มันจะจางลงเรื่อยๆ ค่ะ

เราใช้โลชั่นว่านหางจระเข้+โลชั่นเภสัช
งิงิ สำหรับเราก็จางลงนะ
ฮีรูดอย์สกา แต่ก็ใช้เวลาสักหน่อย

ว่านหางจรเข้ก็ดีคะ แต่ว่า ต้องตอนแผลใหม่ๆ
ใช้ฮีรูดอยก็ใช้เวลานานพอสมควรนะคะ แต่ก็ต้องอดทนนิดๆ ไม่ก็ใจร้อนไปหาหมอให้เลเซอร์น่าจะช่วยได้ ^^
เราก็เคยเป็นแล้วทาฮีรูดอย ขอเตือนว่าอย่าทาเพราะเราทาแล้ว แผลที่ควรจะยุบมันกลับนูนขึ้นมา จริงอยู่ที่สีจางลงแต่มันนูนน่าเกลียด ตามปกติแล้วแผลเป็นจะจางเองได้นะคะ แต่ต้องใช้เวลา

พอกด้วยครีมบัวหิมะเลยค่ะ  เคยเอาเตารีดมานาบขาเล่นเหมือนกัน
ชะแว้บเข้าไปนิดเดียว กลัวตอนมันหายแดงแล้วจะกลายเป็นดำ
โชคดีโปะบัวหิมะไว้ตลอดเวลา  ไม่มีแม้ริ้วรอยว่าเคยโดนเลยอ่ะจ่ะ

สมูธอี ฮีรูดอย ช่วยได้คะ
เคยไปคุยกับหมอผิวหนัง เค้าสั่งห้ามใช้นะคะ บัวหิมะ เพราะว่า มันร้อนคะ (ทาแล้วเหมือนเย็น) มันรุนแรงกับผิวคะ
สาเหตที่ทาฮีรูดอยแล้วมันนูน เพราะมันสร้างเนื้อเยื้อคะ อย่าทาหนามากไม่งั้นจะเป็นคีรอยด์

สำหรับเรา เราว่าฮีรูดอยสการ์ดีสุด ทาแล้วกดๆ นวดๆ
อย่าทิ้งเป็นก้อนหนานะคะ มันจะช่วยเติมแผลเป็น
ตายแล้ว กำลังจะมาตอบว่าใช้บัวหิมะเหมือนกัน เพราะเคยทาตอนเด็กๆ ไม่มีรอยแผลเป็นอะๆไรเลยอ่า
เพิ่งรู้เลยนะคะเนี่ยว่ามันรุนเเรงกะผิวอ่ะ TT
เราก็เคยโดนค่ะ
แต่ดันโดนท่อรถยนต์ ของตัวเองนี่แหละค่ะ

พอเราโดนแล้วก็ไปซื้อครีมที่มีส่วนผสมของว่านหางจระเข้มาทา

พอมันเริ่มหายแล่ว ก็ทาฮีรูดอยกันแผลเป็นค่ะ
ร้านขายยาเค้าแนะนำให้ใช้ครีมที่มีส่วนผสมของวิตามิE เยอะๆอะคะ
มันน่าจะช่วยทำให้ผิวกลับมาสู่สภาพเดิมได้

โดนมาเหมือนกันอ่า

ทาบัวหิมะ ว่านหางจระเข้

สงสัยทำแผลไม่เปน ตอนนี้แผลเลยอักเสบ -*-

อย่าไปแกะน่ะจ้ะ ห้ามเดดขาด
แผลเป็นทุกชนิดต้องรอให้สะเก็ดหลุดเอง ย้ำว้าให้มันหลุดเองนะคะ ออกให้หมดก่อนนะคะ ถึงจะทายาแก้แผลเป็นได้ค่ะ ไม่งั้นแผลมันจะอักเสบ หรือไม่ก็กลายเป็นแผลนูนๆ ได้นะคะ
เราเคยรถคว่ำเปนแผลรอยดำที่หัวเข่าใหญ่มากๆ

ทาฮีดูดอยแล้วทำให้แผลดำขึ้นสำหรับเรานะค่ะ

อยากไปเลเซอร์มากๆแต่เคยอ่านจากที่คุนหมอเขียนไว้

บอกว่ายิ่งทำมันจะทำให้แผลเปนหนักกว่าเดิม

แผลโดนท่อไอเสียเปนแผลที่รักษายากมากๆๆ

เราแนะนำให้เอาครีมที่ทาหน้าแล้วรู้สึกว่าหน้าขาวขึ้น

ให้เอามาทาที่รอยแผลนะค่ะ แผลจะดูขาวขึ้น

แต่เรื่องรอยหรือจะให้หายไปเลย คงเปนไปไม่ได้

เราทามา 2 ปีแล้ว มันก้อยังเหนว่าเปนรอยด่างๆอยู่

เอาใจช่วยนะค่ะ เข้าใจความรุ้สึกค่ะ
เครียดมากเลยโดนท่อรถมา เป็นแผลพองปูดขึ้นมาเลยไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี

กะว่าจะเจอะเอานำออกดีรึเปล่าก้อไม่รู้ หรือว่าจะรอให้นำมันแตกออกเอง

ใครรู้ช่วยบอกทีนะ
เราก็เป็นนะ ตั้งสองแผลใหญ่เบ่อเริ่มเลยอ่ะ

ขนาดเท่ากำปั้นเลยอ่ะ เป็นตั้งสองแผลแหนะ T.T

ตอนแรก ๆ ก็ไปหาหมอ กว่าจะหายตั้งเดือนนึง ห้ามโดนน้ำด้วย

พอหายก็เป็นแผลเป็นตรงขา ใส่กางเกงขาสั้น ใส่กระโปรงไม่สวยเลย

เราก็เคยใช้นะ ฮีรูดอย แต่ว่าใช้มาสองปีแล้วไม่ค่อยเห็นผล

ก็เลยเปลี่ยนมาใช้บัวหิมะ

เราว่าใช้ได้ผลดีนะ พอใช้แล้วสักพัก

ถ้าเราลองเอามือไปถู ๆ มันจะเป็นเหมือนผิวหนังลองอ่ะ

แล้วส่วนที่เป็นแผลเป็นก็จะค่อย ๆ หลุดไปเวลาถู

แต่กว่าจะหายหมดต้องใช้เวลาหน่อยนะคะ

ถึงตอนนี้ใช้มาแล้วสองเดือน

แผลเริ่มจางเห็นได้ชัดค่ะ
กังวลเหมือนกันเพราะเพิ่งเกิดอุบัติเหตุมา มีคนแนะนำฮีรูดอย แต่ไม่รู้ว่าต้องทาตอนที่แผลตกสะเก็ดและหลุดไปตามพยาบาลหรือจะทาตอนเป็นแผลใกล้ๆ แห้งเหมือนคนที่เคยเกิดแนะนำมาดี

สรุปจะทาตอนไหนดีนะ
เราโดนรถมาแผลยังสดๆเลย
ไม่รู้เหมือนกันว่าต้องรักษายังไง
แต่มันแสบร้อนมากเลย
คายก้อด้ายช่วยบอกที
ผมเพิ่งโดดนมาเองวานนี้ ร้อนมากมายตอนแรก เหนเขาบอกถ้าโดนปุ๊ปอ่าสมีสติหน่อย ไปซื้อน้ามแข๊งมาประคบ ไห้นานๆๆเลยๆๆๆๆๆ จนกว่าจะหายแสบ ซํก2-3 ชม. อ่าสๆๆๆ หรือ ถ้าครายไม่ทันนะๆๆ

ผมคิดว่า

ไช้ว่านหาง จระเข้อ่าสๆๆๆ

ถ้าทิ้งไว้ นานพอควรๆๆๆ สักเกือบทั้งวันอย่างผมๆๆ55+
ตอนนี้ลองไช้ว่านหางอยุๆๆๆ แร่เงๆๆ ไว้ก่อนนอน แล้วไช้ผ้าก๊อซปิดไว้ๆๆๆอ่าส

เซงๆอ่าส ตอนนี่ขอเริ่มแดงดำ และ เหอๆไปเรียนพิสเสด มา ไปห้องพยาบาลเขาทาไรไห้ก็ไม่รุไห้ๆอ่าส

แต่ก๊จะลองดุสัก3วานอ่าส ครับ อิอิ

ขอไห้โชคดีๆๆ
ของเราโดนท่อรถมอไซค์อ่ะ ประมาณ2เดือนกว่าละ สะเก็ดก้อหลุดนานแล้วล่ะ
แล้วตอนนี้มันเป็นวงขาวๆไม่หายอ่ะ ขาวจั๊วะเลยนะ ตัดกับสีผิวที่ขา น่าเกลียดมากเลย แล้วเราต้องทำยังไงดี ต้องใส่อะไรดี ที่ผ่านมาก้อใส่สมูทอีนะ
แต่สงสัยว่าทำไมของคนอื่นแผลดำ แล้วของเรามันขาวอ่ะ
ฮือๆๆๆเครียดมากเลยทำยังไงดี เป็นวงขาวน่าเกลียดกว่าเป็นวงดำอีกนะ

ใครเป็นแบบเราบ้าง ต้องทำยังไง ช่วยบอกทีน้าาาาาา
เราก็เป็นนะ เคยไปหาหมอมาค่ะ

หมอบอกว่า..ให้ทำใจ เห้อ...เห้อ..เห้อ

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลย
เราโดนท่อรถมานานแล้วแผลเป็นเหมือนดวงจันทร์จะสามารถลบรอยแผลเป็นได้อย่างไร
เราโดนใหญ่มากๆ มีวิธีคือไปลบที่ รพ ผิวหนังอโศกอ่าตอนนี้จางลงมากมาย

ต้องไปอีกประมานสี่ห้าครั้งอ่า ครั้งละสามพัน

จางเร็วมาก ใช้อิเลเซ่ลบไม่ดีนะ แผลจะดำ หมอบอกมา
เราโดนใหญ่มากๆ มีวิธีคือไปลบที่ รพ ผิวหนังอโศกอ่าตอนนี้จางลงมากมาย

ต้องไปอีกประมานสี่ห้าครั้งอ่า ครั้งละสามพัน

จางเร็วมาก ใช้อิเลเซ่ลบไม่ดีนะ แผลจะดำ หมอบอกมา

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again