ยา-สิวอุดตัน

อยากทราบยาที่ใช้เวลากดสิวอุดตันน่ะค่ะ
1. ยาที่แต้มก่อนจะกด ให้สิวมันกดง่ายขึ้น (มีรึเปล่าก็ไม่รู้)
2. ยาแต้ม หลังจากกด ไม่ให้มันอักเสบอะค่ะ
3. ยาจากข้อ1-2 เนี่ย มีผลข้างเคียงอะไรรึเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ตามที่ เภสัช วัตสันเพิ่งแนะนำเรามาหมาดๆ - -*

เราก็ยังไม่รู้เลย สรุป มันเหมือนหรือต่างกะยาสิวอักเสบ

เพราะ ทีแรกเราใช้ BP ยี่ห้อ PanoXyl แล้วคุยกะเภสัช

เค้าบอก หน้าเรา มีสิวอุดตัน ไม่มี อักเสบ ให้ใช้ Pan acnicare5

พอกลับมาถึงบ้าน อ่านดู แพน ก็เป็น BP เหมือนกัน เลยแอบงง - -*

ต่างตรงที่ แพน ไม่มีแอลกอฮออล์

ผลข้างเคียง ทำให้หน้าแห้ง ถ้าบางคนผิวบางมากๆ ก็อาจจะเปนร้อยไหม้ แดง ได้อ่ะค่ะ

ส่วนเรา ตอนนี้หน้าลอก มะตอนเช้า ทาทิ้งไว้แล้วลืมอ่า T^T

ข้อ 1  .   BP 5% ไว้แต้มหรือทาบาง ๆ สิวอุดตันจะละลายออกง่ายขึ้น
ข้อ 2  .   เป็นโลชั่น Clinda M ทาหลังล้างหน้า ให้สิวแห้งไวขึ้น

อย่าลืมทาเป็นประจำนะคะ สิวจะได้หายสนิท ....
.......( สิวเป็นญาติกะเพื่อนสนิทเลยไม่คอยหายเนอะ)  

เราก็เคยลองใช้ PanoXy นะคะ ทาแล้วทิ้งไว้ตามเวลาที่กำหนด พอล้างออกปรากฏว่าหน้าเป็นรอยแดงตรงที่ทาไว้เลย แดงน่ากลัวอ่ะ เลยไม่กล้าใช้อีกเลย แบบนี้เป็นธรรมดารึผิดปกติอ่ะคะ
ถ้าใช้ BP 10% แต่เป็น water base มันจะทำอันตรายกับเรามากน้อยแค่ไหนอ่ะคะ เพราะเป็นสิวอุดตันเหมือนกันเลย และรำคาญมาก ๆ ถึงมากที่สุด
BP 10% แรงไปป่ะค่ะ เราว่าใช้น้อยๆๆ ดีกว่านะค่ะ 2.5-5%ก็น่าจะพออ่ะค่ะ
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ ^ ^
ตอนนี้ใช้ BP 2.5% ค่ะ water base
คลีนิคหมอวังแก้ว หายค่ะ
BP pamoxyl 2.5 หา้ได้ที่ไหนครับ เเล้วราคาเท่าไร ช่วยบอกที ร้านขายยามีไหมครับหรอว่าต้องไปที่โรงพยาบาลครับช่วยตอบที

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again