TT^TT iPhone ตกน้ำ ทำไงดีอ่ะคะ

ทำไอโฟนตกน้ำแบบไม่ได้ตั้งใจ

ตอนนี้ก็เปิดเครื่องไม่ได้

เอาไดเป่า เอาไปแช่ในถังข้าวสารอยู่

กะจะขายตั้งนานแล้ว มัวแต่คิดมากเลยไม่ได้ขาย

พอตกน้ำ อย่างงี้จะส่งซ้อมจะซ้อมได้รึเปล่าอ่ะคะ
พี่ที่ทำงานเราก็ทำตกน้ำ ห้ามพยายามเขย่าหรือเอียงเครื่องให้น้ำออก และห้ามเปิดเครื่องเด็ดขาดนะคะ เพราะเครื่องจะช๊อต วงจรอื่นที่ยังไม่โดนน้ำก็จะโดนไปด้วยอาการจะยิ่งหนัก ให้รีบกำจัดน้ำและความชื้นออกโดยการเอาไปใส่ไว้ในถังข้าวสาร ของพี่เราทิ้งไว้ 2 อาทิตย์กว่าเลย ตอนนี้ใช้ได้แล้วค่ะ

ป.ล. อาการตกน้ำแบบนี้ประกันไม่รับเคลมนะคะ แต่ถ้าส่งซ่อมคงต้องดูอีกทีว่าอาการหนักแค่ไหน

แต่เค้าบอกกันว่าถ้าตกแล้วห้ามเปิดเครื่องเพราะเครื่องจะช๊อต
ลองแช่ไว้ในถังข้าวสารก่อนก็ได้ค่ะ

ถ้าไม่หาย เราว่าน่าจะมีร้านที่ซ่อมได้นะ พวกมาบุญครองไรงี้เค้าน่าจะซ่อมได้

ห้ามเอาไดร์เป่า มันจะเป็นแม่เหล็กอะไรซักอย่างนี่แหละ เดี๋ยวเสียน้า
แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เราทำทุกอย่างที่บอกว่าห้ามหมดเลยอ่ะ

สิ่งที่ทุกคนให้ทำคือ เอาไปไว้ในถังข้าว ซึ่งเราทำเป็นสิ่งสุดท้ายเลย

ไอเป็ดเรา จะอวสาร ไหมเนี่ย
น้องของเราก็ทำตกน้ำ เห็นมันไปเสียเงินเพิ่มไม่รู้กี่พัน ถอยเครื่องใหม่มาค่ะ
ของมัทเป็นบีบีอะ จ๋อมลงจมทั้งเครื่องเลยแต่เครื่องไม่ดับ ก็ปิดเครื่องเอาแบตออก ซับหยาดน้ำให้แห้ง แล้วจับยัดถังข้าวสาร1คืน เช้ามาก็เปิด ทำท่าเหมือนจะไม่ติด แต่ก็ติดแล้วใช้ได้ปกติค่ะ แต่ก็เอาไปให้ร้านที่ซื้อส่งเข้าศูนย์นะ จะให้ล้างเครื่องอะค่ะ ทีนี้ร้านบอกว่าถ้าเข้า0ต้องรอ2อาทิตย์ ถ้าให้ร้านล้าง ล้างให้ได้ทันทีเลย มัทก็รอให้ร้านล้าง พี่เขาก็เดินกลับมาบอกว่า เครื่องมัทอะใช้ได้ปกติไม่มีปัญหา ถ้ายิ่งไปแงะไปแกะไปล้าง ปัญญามันจะเกิดอะค่ะ เลยไม่ได้ทำอะไร

มันอยู่ที่น้ำไปโดนจุดสำคัญแค่ไหน แล้วก่อนเปิดเครื่องข้างในมันแห้งสนิทหรือยัง ถ้ายัดข้าวสารไม่ได้แนะนำให้ใส่ซองกันชื้นน่ะค่ะ อันนี้เพื่อนทำ เพราะของเพื่อนตกน้ำก่อน
เราเคยเป็นเหมือนกันแต่หายแหละ ทีแรกตกใจนะ มีไอน้ำขึ้นตรงกล้อง ทีนี้เราลองเอาไปวางตรงคีย์บอร์ดโน๊ตบุ๊คแล้วปิดทับให้เป็นลักษณะแซนด์วิชอ่ะ คือ เราวางไปแบบไม่ตั้งใจนะ -*- เสี่ยงๆเอา ปรากฏว่า รอยไอน้ำค่อยๆจางลงแล้วในที่สุดมือถือไอโฟนเราใช้ได้ดั่งเดิมเลยค่ะ ^^ ประมาณ 20 นาทีอ่า อืม เราจะบอกว่าเอาไปใส่ในถังข้าวสารก้อไม่หาย ยิ่งเอาไดรืเป่ายิ่งไม่หายใหย่เลย แถมอาจทำให้ดปรแกรมข้างในมีปัญหาด้วยนะคะ ( ไปอ่านมาิีที)

ง่ะ เอาไงดี คือ เครื่องเรา มันตกน้ำและดับไปเอง

ถอดซิมออกมาได้ แต่ไอโฟนเราไม่สามารถทำอะไรกับเครื่องมันได้เลย

ตอนนี้ก็ไม่รู้จะทำไง เลยเอามันไปแช่ในถังข้าวสาร

ปล.เครื่องเราจมไปแบบมิดทั้งเครื่องเลยอ่ะคะ -*- ด้วยความที่ตกใจ เคาะๆเรียบร้อย น้ำคงลงไปทั่วแล้วแหละ TT^TT

เราเคยดูในทีวีรายการเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์ค่ะ

เค้าบอกว่า ถ้าทำเครื่องตกน้ำ ให้เอาไปแช่ในแอลกอฮอร์ล้างแผล คะ เพราะแอลกออร์จะช่วยระเหยน้ำ

แล้วก็เอาไดร์เป่าๆๆๆ พอแน่ใจว่าแห้งหมดแล้วทุกส่วน ก็ลองเปิดเครื่องดูนะคะ

เหนน้องเราที่ใช้เคยพูดว่า ถ้าเครื่องพังเสียประมาณ 8,000 บาทได้เครื่องใหม่จ้า
ของเราก็ตกค่ะ แต่โหดร้ายกว่าเพราะว่า... ไอโฟนอยู่ในเครื่องซักผ้าค่ะ ปั่นซักแห้งเรียบร้อย T^T

จอดับเปิดไม่ติด แน่นิ่งไปเลยค่ะ เลยเอาไปให้ร้านดู เค้าก็บอกมันพังต้องเคลม
8800 ทั้งเบอร์ทั้งรูปในเครื่องเก่า เกลี้ยงเลยค่ะ เครื่องที่ได้ก็ไม่ใช่เครื่องใหม่แกะกล่องอีก แถมใช้ได้สักพัก จอเริ่มรวน พังไปอีก TTOTT
ตอนนี้ก็เลิกใช้ไปเลยค่ะ
ง่ะ 8000 เลยหรอค่ะ งั้นเราคงไม่ต้องซ่อมแล้วมั้งค่ะ ทิ้งไปได้เลย

แอลกอฮอหรอค่ะ น่าลองนะ เพราะว่าไหนๆก็เปิดไม่คิดแล้ว

ปล.เครื่องเราหมดประกันมาพักนึงแล้วแหละค่ะ จริงๆเราใช้คุ้มแลเว แต่เสียดายเพราะเครื่องยังดีอยู่เลย
ไม่เคยมีแผล และไม่เคยซ่อมเลย  เสียใจ
ง่ะ 8000 เลยหรอค่ะ งั้นเราคงไม่ต้องซ่อมแล้วมั้งค่ะ ทิ้งไปได้เลย

แอลกอฮอหรอค่ะ น่าลองนะ เพราะว่าไหนๆก็เปิดไม่คิดแล้ว

ปล.เครื่องเราหมดประกันมาพักนึงแล้วแหละค่ะ จริงๆเราใช้คุ้มแลเว แต่เสียดายเพราะเครื่องยังดีอยู่เลย
ไม่เคยมีแผล และไม่เคยซ่อมเลย  เสียใจ
ตกเมื่อคืน ลงไปในโถชัดโครกประมาณนาทีนึง เอาขึ้นมาลองกดปุ่มดูปรากฏจอยังทำงานอยู่เลยแกะเคสออกเช็ดๆๆๆ น้ำก็ไหลออกมาตามช่องเอาใส่ไว้ในกระเป๋าถือ ซักยี่สิบนาทีได้ พอเอาออกจากกระเป๋า เครื่องมันร้อนมากๆ ร้อนเหมือนจะระเบิด กลัวมาก เลยวางบนโต๊ะให้มันเย็น พอเย็นก็เอาใส่กระเป๋าอีก ปรากฏว่าร้อนขึ้นมาอีกเหมือนเดิม เลยไม่เอาใส่กระเป๋าเลย พยายามเปิดแต่ก็เปิดไม่ได้ แบบนี้เครื่องมันช๊อตรึยังคะ
iPhone ตกน้ำแช่ในถังข้าวสารแล้วทีแรกก็เปิดได้แต่แล้วก็เงียบหายไปเฉยโดยไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอ่ะค่ะ ทำไงดีคะ
เครื่องโทรศัพท์หล่นนำ้ทำไงดี
ของเี่ราก็ตกนํ้าวันนี้ ตกตั้งแต่เที่ยง ไม่รู้ว่าจะหายรึเปล่า ตดลงไปในอ่างล้างหน้าอ่ะ แล้วก็มีเสียง message ที่เพื่อนส่ง message มา เราเลยควานหยิบขึั้นไป แล้ววางไว้ ถอดเคสออก พอเปิดอีกทีมันเหมือนไฟฟ้าช็อตอ่ะ ตอนนี้แช่ถังข้าวสารอยู่ทำไงดัๆ เราเสียใจมากก วานผู้รู้ตอบหน่อยนะ ขอบคุณ
เวลาตกน้ำ รีบหยิบกดเครื่องดับ สบัดน้ำออก เอาไปแช่ในถังข้าวสารซัก1วัน แล้วค่อยเปิดดู
iPhone ตกชักโครกมะคืนนี้ค่ะ ตกปุ๊บหยิบขึ้นมาปรากฎว่าเครื่องดับ แระเราสบัดน้ำออกพยายามเปิดเครื่อง สรุปหน้าจอดับสนิทเรยค่ะ แระเครื่องร้อนมาก ร้อนเหมือนไฟฟ้าชอต ต้องทำไงดีค่ะที่ไม่ต้องเสียเงินเคลมใหม่เพราะมันแพงมาก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again