ไป สวิส อิตาลี่ ฝรั่งเศษ ซื้ออะไรดี ??

จะไป เที่ยว กับครอบครัว อะค่ะ เเล้วไม่รู้ว่าเเต่ละประเทศ มีอะไรที่ ถูกกว่า ไทยบ้าง เเล้วเเต่ละประเทศ มีอะไร ที่ พลาดไม่ได้ :D  น้ำหอมซื้อที่ไหนถูกที่สุด ช็อคโกเเลตอะไรอร่อย เครื่อง สำอางอะไร ไม่เเพง

รบกวน สาวๆ ช่วยเติ้ลที ขอบคุณมากๆ เลยจ๊าาาาา

ฝรั่งเศส น่าจะเขียนแบบนี้มากกว่านะคะ ถ้าเศษ แบบนี้ จะกลายเป็นเศษของฝรั่งไปซะก่อน ด้วยความปราถนาดีจ้าา
 ช็อคโกแลต สวิส ถูกมากกกกกก  ตอนนั้นเราไป แวะไปเที่ยวโรงงานช็อค Alprose (เขียนงี้ป่าวจะไมได้) เลยซื้อแบบที่เป็นเม็ด เคลือบอัลมอนด์ ไรกลับมา ถุงละโล ราคาประมาณ 300 บาท ไม่มีตรายี่ห้อใดๆ อร่อยมว๊ากกกกก พวกดาร์คช็อคนี่ อร่อย  ส่วนช็อคมียี่ห้อทั้งหลายก็ อร่อยปกติ อะค่า (ยี่ห้อลินด์ ไรงี้ ส่วนโกดิว่า ก็แพงตลอดอยู่แล้ว จำไม่ได้ว่า ถูกกว่าเยอะไหม แต่ไม่ใช่ช็อคสัญชาติสวิส ก็ไม่น่าจะถูกมาก แต่คงไม่แพงเท่าไหร่ล่ะมั้งคะ)

อิตาลี่ ฝรั่งเศส ไมรู้จะซื้อไร นอกจากแบรนด์เนม   (แว่นตา บางทีซื้อแถวสยามถูกกว่าอีกอะ T_T)

อ้อ  longchamp ไงคะ ถูกและ refund tax ได้อีก 14 เปอร์เซ็นต์โดยประมาณ 
 เอาที่ดังๆเลย ก็...
สวิส ก็ช็อตโกแลต หรือผลิตภัณฑ์จากนม
ฝรั่งเศส ก็น้ำหอม
อิตาลี่ ก็นาฬิกาข้อมือ ค่ะ...

แต่จริงๆ ฝรั่งเศส กับอิตาลี่... อะไรที่เป็นแฟชั่นๆ เค้าก็เยอะ เลิศ และถูกกว่าในเมืองไทยแทบทั้งนั้นค่ะ

ที่เราเคยไป สวิสเค้าจะมีร้านช็อคโกแลตแบบ homemade เยอะมากกกกก
เจ้าอร่อยที่ดังๆ จำไมไ่ด้แล้วว่าอยู่ตรงไหน(แหะๆ)... แต่จริงๆ อร่อยทุกร้านอ่ะค่ะ(ฮาา)
หรือ ถ้าจะซื้อกลับเป็นของฝาก พวกยี่ห้อดังๆ เค้าก็มีขายกันทั่วไป หาซื้อไม่ยากเลยค่ะ
เดินเล่นๆ เรื่อยๆ แปปเดียว รับรอง ได้กลับมาเต็มไม้เต็มมือแน่นอน...
ราคาก็ไม่แพง ซื้อเป็นของฝากได้สบายๆ

ฝรั่งเศส ตอนที่เราไป เราไม่ได้ตั้งใจไปชอป(ซึ่งเป็นอะไรที่เสียใจมาจนถึงทุกวันนี้ 555)
แต่เค้ามีน้ำหอมขายเยอะค่ะ ทั้งแบบของยี่ห้อ และแบบผสมเอง
แบบเราเดินเข้าไปในร้านทำน้ำหอม แล้วก็บอกๆๆว่าอยากได้กลิ่นแบบไหน ชอบ ไม่ชอบอะไร เค้าก็จะผสมๆๆๆ เดี๋ยวนั้น
ให้เราลองดม... ถ้าชอบ เค้าก็จะทำใส่ขวดให้เรา เป็นกลิ่นเฉพาะของเราคนเดียวอ่ะค่ะ
มันมีโรงงานแบบนี้ ที่ดังๆ อยู่ทางฝรั่งเศสตอนใต้ (จำชื่อเมืองไม่ได้อีกแล้ว แต่ถ้าอยากรู้จริงๆ หลังไมค์มาได้ค่ะ จะไปรื้อให้)
แต่จริงๆ ถ้าเป็นร้านทำน้ำหอมแบบ ร้านเล็กๆ ทั่วไป แบบนี้มีเยอะค่ะ... เดินเล่นในตัวเมืองก็เห็นๆอยู่บ่อยนะคะ

ส่วนอิตาลี่ ก็มีพวก ร้านเครื่องหนัง กับร้านทำนาฬิกาเยอะะะะ
ถ้าแวะพวกห้าง ก็ดูของแบรนด์เนมได้ค่ะ ถูกกว่าเมืองไทยแน่นอน (พวก กระเป๋า รองเท้า หรือนาฬิกาอ่ะค่ะ)
แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องแบรนด์ หรือชอบของแปลกๆ เก๋ๆ แต่คุณภาพดี ก็ลองเดินดูตามร้านได้ค่ะ
มีทั่วไปในตัวเมืองเช่นกัน(ไม่ต้องเมืองใหญ่ก็มีนะคะ)
เราได้นาฬิกา ดีไซน์เก๋มากกก และราคาถูกเว่อร์ร์ มาเหมือนกัน... Love มากเลยค่ะ ^^"
 ฝรั่งเศส macaroons ร้าน laduree อร่อยมากกก กล่องก็สวย อย่าลืมลองทานดูนะคะ
นอกนั่นที่ถูกกว่าไทยก็จะเป็นพวกน้ำหอม กระเป๋าแบรนด์ hi-end คะ 
louis vuitton chanel celine ysl givenchy christian louboutin longchamp บลา บลา บลา  
เป็นแบรนด์ฝรั่งเศสถูกกว่าที่ไทยคะ ถ้าอิตาลีก็จะประมาณ prada miu miu salvatore ferragamo furla คะ
ส่วน skin care ที่ฝรั่งเศสก็ l'occitane estee lancome guerlain laroch- posay vichy คะ

ชอบคุณสาวๆ ม๊ากเลยค๊าาาาาาาาาาาาาา :)
เครื่องสำอางคฺ์ของเยอรมัน น่าจะมีที่ สามประเทศที่จะไปนะค่ะ
ยี่ห้อ นี้สุดยอดมากกกก Essence cosmetic
แป้งอัดแข็งราคา $2.99 ตอนนั้นพลอยไปเมกา ซื้อที่นั้น ตกเป็นเงินไทยก้ประมาณ 90 กว่าบาทค่ะ
คุณภาพเริดมากกก เสียดายแป้งสีไม่เข้ากับพลอย TT^TT
ลองดูนะค่ะ

ปล. มาสคาร่าสุดยอดเหมือนกันน $3.99 ราคาไทย 130 กว่าบาท ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again