REVIEW :) อาการแพ้เครื่องสำอางค์ ผื่น ผด ต่างๆ ที่ทำร้ายจิตใจเราอย่างร้ายแรง !!!!

8 38
สวัสดีค่าเพื่อนๆ สาวจีบันทั้งหลายทุกคน โฮะๆๆๆ

วันนี้ ...
...

แพรวจะมารีวิวเกี่ยวกับสิวผดค่า ~~ 

ก่อนอื่นต้องขอเล่าความเดิมกันก่อน ว่าแต่ก่อนเนี่ย แพรวเป็นคนที่ชอบไว้หน้าม้ามากก (จนเดี๋ยวนี้ก็ยังไว้อยู่)

และปัญหาที่สาวๆมักเจอกัน นั่นก็คือสิวผด 5555

แก้ไม่ตกจริงๆ เนื่องจากสาเหตุก็คือ อากาศร้อน ความชื้น เหงื่อ และความบอบบางของผิวหนังเรา

ซึ่งปัญหาอากาศร้อน เลิกคิดไปได้เลย เพราะแพรวคงไม่พกพัดและกระดาษซับหน้ามันตลอดเวลา ไม่ไหวค่ะ ลำบาก 555

ส่วนกรณีอื่นๆ ก็เห็นจะแก้ไม่ได้ สรุปคือยอมรับสภาพที่เป็นอยู่ดีที่สุด เฮ้อออ

และช็อตเด็ดหรือจุดขายของรีวิวนี้ อยู่ที่นี่ค่ะ !

คือ... วันที่ภาพยนตร์พระนเรศวรมหาราชเข้าโรง แพรวได้มีโอกาสไปดูกับครอบครัว และก่อนไปนั้น

ได้ทากันแดด minus sun ไปค่ะ อย่างเดียวเลย โล่งๆ เพราะวันนั้นมีเรียน ไม่ได้เน้นไรมาก และหน้าไม่ค่อยมีสิวเท่าไหร่เลยไม่กลัว มีสิวผดอยู่หน่อยตรงหน้าผาก = =''

ในระหว่างที่ดูภาพยนตร์อยู่นั้น อากาศในโรงเย็นมากกก (เกี่ยวมั้ย ??) และแพรวเกิดอาการคันยิบๆ

ที่บริเวณหน้าผากและคางค่ะ ส่วนอื่นไม่เป็นเลย

คันแบบ คันมากๆ ไม่รู้จะอธิบายยังไง ถ้าใครเคยเป็นสิวผดขั้นรุนแรงคงจะเข้าใจ เพราะมันจะคันและแดง

แต่ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าแดงมั้ย รู้แค่คันมากและเป็นตุ่มเล็กๆขึ้นเต็มไปหมด

ตอนอยู่ในโรงก็จับไปจับมา ลูบหน้าด้วย เพราะคันไง ทนไม่ไหว 55555

หลังจากกลับมาถึงบ้าน สภาพเป็นแบบนี้ค่ะ

แถ่มแท้นนน !!~~~  

อีกซักรูป ...

และอีกซักรูป

ขอบอกก่อนว่า สามรูปที่นำมาให้ดูนั้น เป็นรูปเดียวกันทั้งหมดค่ะ เพียงแค่แพรวนำมาตัดแบ่งครึ่ง (ภาพบนสุด หน้าผากรวม ,ภาพสอง หน้าผากครึ่งขวา,ภาพสาม หน้าผากครึ่งซ้าย)

และในความเป็นจริงนั้น ก็คือ ของจริง หนักกว่านี้ แดงกว่านี้อีกค่ะ ในรูปมันน้อยเพราะแสงไม่ค่อยมี 5555

เสียดายไม่ได้ถ่ายสว่างๆ เพราะไม่งั้น ทุกคนคงต้องอึ้งและกลัวกับสภาพแบบนี้ไปเลย :(

โอเค .....

หลังจากพล่ามกันไปนาน มาดูกันดีกว่าค่ะ

ในการรักษาและฟื้นฟูอาการสิวผด ผื่น ที่เกิดจากการแพ้ของแพรวมีหลายตัวช่วยมากค่ะ

มาดูกันโลดด ~~~~!!!!

สิ่งที่แพรวนึกถึงเป็นอย่างแรกในตอนนั้นก็คือผงพิเศษนั่นเองค่ะ

ขั้นตอนการปฏิบัติการตอนนั้นคือ : ผสมน้ำและแปะไว้อย่างหนาเลยค่ะ

ระยะเวลา : 2 คืน

ผล : ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยค่ะ แถมหนักกว่าเดิมอีก คันมากขึ้น แดงมากขึ้น ไม่รู้ทำไม เลยจัดการเก็บเข้ากรุไว้เหมือนเดิม

ตัวที่สองค่ะ

น้ำมันมะพร้าว

เนื่องจากตอนนั้นคุณพ่อไปตลาดน้ำ เลยซื้อมาให้ กะเอามาหมักผม แต่ด้วยความพิเรนของแพรว เลยไปเสิร์ชหาในอากู๋ดูว่าน้ำมันมะพร้าวพอจะช่วยอะไรเรื่องสิวได้มั้ย เจอหลายบทความบอกใช้ได้ ดีด้วย เลยเป็นสาเหตุค่ะ นำมาทดลองซะเลย 555

ขั้นตอนการปฏิบัติการ : ทาบางๆ บนบริเวณที่เป็นก่อนนอน

ระยะเวลา : 2 คืน

ผล : ไม่เกิดอะไรขึ้น ไม่มากขึ้น ไม่น้อยลง ไม่หายคัน ไม่หายแดง

เลยตัดสินใจเก็บเข้ากรุตามผงพิเศษไปอีกอันค่ะ ฮี่ๆๆ

ตัวที่สามค่ะ สมูทอี

จริงๆอันนี้ไม่คิดว่าจะรักษาได้เลย เพราะรู้กันอยู่ว่ามันเอาไว้ทาลดริ้วรอย ลดรอยดำอะไรงี้ 555

แต่เหมือนเคยค่ะ ด้วยความอยากหาย ลองค่ะลอง !

ขั้นตอนการปฏิบัติการ : ทาบางๆ บริเวณหน้าผากและคาง หลังจากล้างหน้า

ระยะเวลา : 2 วัน

ผล : เหมือนเดิมค่ะ ไม่เกิดอะไรขึ้น ผลเหมือนตัวข้างบนเลยค่ะ

ต่อมา พระเอกของแพรวค่ะ ^0^

รักที่สุดเลย

ชื่อตามบนหลอดเลยค่ะ

ขอเล่าหน่อยว่า ตอนนั้นหลังจากไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี เพราะทำทุกวิถีทางแล้วก็ไม่หาย ไม่ดีขึ้น ตัดสินใจเดินเข้าร้านขายยาด้วยตัวเอง

ถามพี่คนขายเลยว่า "พี่คะ มียาอะไรที่แก้หรือลดอาการแพ้เครื่องสำอางค์ สิวผด หรือผื่นได้บ้างมั้ยคะ ?"

พี่เค้าก็งงๆ แต่ก็ตอบมาว่า "อ๋อมีค่ะน้อง รอแปปนะ "

แล้วก็หันไปหายาซักพัก

หันมาอีกที ในมือก็ถือยาหลอดนี้อยู่

แพรวเห็นสภาพหลอดตอนแรก สารภาพตรงๆเลยว่า ไม่คิดว่าจะช่วยได้เลย ดูจากหลอดแล้ว จะช่วยได้มั้ยเนี่ย

ก็ถามย้ำพี่เค้าอีกทีว่า " แก้อาการผื่นคันได้แน่นะคะ ใช้กับหน้าได้มั้ย ?"

พี่เค้าก็บอกว่า "ได้แน่ค่ะน้อง"

ไอเราก็ เออ ! ไหนๆก็ไหนๆแล้ว หน้าจะแหกอีกทีจะเป็นไรไป คราวนี้ถ้าไม่หายอีก จะให้คุณพ่อพาไปโรงบาล' เลย 555

เอากลับมาบ้าน ก็จัดการล้างหน้าให้สะอาดแล้วทาเลยค่ะ

ขั้นตอนการปฏิบัติการ : ในหลอดเค้าเขียนทาบางๆ แต่แพรวใจร้อนค่ะ ตอนนั้นทำทุกอย่าง ขอให้หายเร็วๆก็พอ เลยจัดการโบกไปหนาๆเลยค่ะ

ระยะเวลา : มากกว่า 2 วัน  (ประมาณ 4-5 วัน)

ผล : ดีเกินคาดค่ะ

หลังจากทาวันแรก หายคัน แต่ยังไม่หายแดง ตุ่มยังไม่ลดลง

หลังจากวันสองผ่านไป ...ตอนเย็นกลับบ้านมาดูกระจกอีกที เฮ้ย ~! ไม่คันแล้ว ไม่แดงด้วย ผื่นก็น้อยลงนะ

แต่ความเปลี่ยนแปลงยังไม่มากเท่าที่อยากให้เป็น

เลยทาต่อไปเรื่อยๆ

หลังจากวันที่ 4 : โอ้วววว !~~~  เห็นผลทันใจค่ะ เรียบขึ้น แต่ยังไม่หมด คือดูยังไงก็ดีขึ้น รอยแดงไม่มีแล้ว เหมือนสิวผด หรือผื่นทั่วไป ที่ใกล้แห้งแล้ว ไม่คันแล้วด้วย ดีใจมากๆๆๆ 5555

เลยใช้มาเรื่อยจนตอนนี้หายดีแล้วค่ะ

(ติดตามผลการใช้ได้ด้านล่างค่ะ ^^)

ตัวสุดท้ายค่า อันนี้เป็นเหมือนตัวช่วย ตัวข้างบนค่ะ เพิ่มประสิทธิภาพให้ดีขึ้น 5555

ไม่รู้เรียกยังไงกัน แต่เห็นที่ขวดเขียนว่า pink her งั้นก็ตามนั้นค่ะ ฮ่าๆๆๆ

ตัวนี้ไปหาๆในอากู๋เช่นเคย เจอมา เค้าว่าทำจากสมุนไพรแท้เลยไม่กล้าขัดความสนองของตนเอง จัดการสอยมาค่ะ

ขั้นตอนการปฏิบัติการ : ชุบสำลีให้ชุ่มแล้วทาหลังจากลงยาตัวข้างบนค่ะ ทาให้ทั่วหน้าไปเลย ~~

ระยะเวลา : ใช้หลังจากเห็นผลตัวบนมาประมาณ 3 วัน (คือใช้หลังตัวบนไม่นานนั่นแหละ 5555)

ผล : หน้านุ่มขึ้น ผิวเรียบเนียนขึ้น หน้าดูใสนะ แต่ทาบริเวณตาแล้วแสบ แต่ไม่มีไรมาก แสบซักพักแล้วก็หาย ไม่มีผลข้างเคียงอะไรมากมาย โฮะๆๆๆ

ที่นี่ก็มาถึงช่วงสุดท้ายของรายการ โอ๊ะ ! ไม่ๆ ของรีวิวค่ะ 555

มาดูการเปลี่ยนแปลงดีกว่าค่ะ

แถ่มแท้นนน ~~~~~!!!!~

ขอย้ำว่า ! ไม่ได้ตกแต่งภาพแต่อย่างใด ถ่ายจากภาพเดี๋ยวกัน แต่แสงไม่เท่ากัน คือภาพบนถ่ายในห้องนอน เลยมืดไปหน่อย แต่ภาพสอง ถ่ายตรงห้องเสื้อผ้า เลยสว่างจ้า 5555

ขออีกซักรูป

สุดท้ายนี้ อยากจะเป็นกำลังใจให้กับสาวๆทุกคนที่มีอาการอย่างแพรว แพ้เครื่องสำอางเอย สิวผดเอย ผื่นเอย บลาๆๆๆ

อีกมากมายที่ยอมรับเลยว่า เห็นแล้วรับสภาพหน้าตัวเองไม่ได้จริงๆ อยากจะร้องไห้มากๆ 5555

เอาเป็นว่า ขอจบการรีวิวไว้เพียงแค่นี้นะคะ ^0^

PS. ถ้าเขียนอะไรผิดพลาดไปก็ขออภัยมา ณ ขณะนี้ค่ะ :)

PS.(2). สำหรับรีวิวที่เคยสัญญาเอาไว้ว่าจำทำเกี่ยวกับเรื่องโลชั่น ครีมบำรุงต่างๆ ขอพักไว้ก่อนนะคะ ไม่ลืมแน่นอน จะมารีวิวให้แน่นอนค่ะ อีกไม่นานหรอกน้า ^0^

PS.(3). ถ้าเขียนยืดยาวเกินไป น่าเบื่อนู่นนี่ ก็อย่าว่ากันเลยน้า 55555 แพรวเขียนมาไม่เมื่อยเลย  สนุกออก ฮี่ๆๆ กลัวคนอ่านจะเมื่อยตา T-T แค่อยากแชร์ประสบการณ์ให้สาวๆเท่านั้นเอง ไม่ได้มีเจตนาใดๆค่ะ :)

THANKS A LOT

BYE !~

writer_daily

writer_daily

P r a e w
1995

FULL PROFILE