ขอระบาย + ถามสาว ๆ เรื่องงาน

0 14
วันนี้ มิ้ว ขอมาระบายหน่อยแล้วกันนะคะ

เมื่อเช้ามิ้วไปเรียนวิชา เขียนเว็บไซต์ ด้วยภาษา PHP มาค่ะ

มิ้วไม่มีพื้นฐานเลยค่ะ กับวิชานี้ค่ะ แล้วคนที่จะเรียนวิชานี้ได้จะต้องเรียนวิชาภาษา C มาก่อนแล้ว

มิ้วก็เรียนค่ะ  แต่ผ่านมาด้วยความยากลำบาก ยากลำบากจริงๆ คะ

แล้ววันนี้ก็เป็นอีกวันที่ มิ้วเรียนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

การที่จะเขียนเว็บไซต์  ๆ นึงเนี่ย มันต้องมีขั้นตอนหลายอย่าง บางคนติดแหงกอยู่ที่ขั้นตอนก่อนหน้า

แต่ อ.ผู้สอน เลยไปแล้วค่ะ ไม่รอใครเลย

จนเพื่อน ๆ ในห้องเริ่มมองหน้ากัน (ประมาณว่า ฉันก็ไม่รู้เรื่องอ่ะ)

และมิ้วก็เรียนไม่รู้เรื่องค่ะ

(จะอธิบายให้เพื่อน ๆ ฟังยังไง เน้อ อธิบายยากจริง คือการเรียนมันต้องทุกครั้งมันต้องลงโปรแกรมใหม่ทุกครั้ง)

มิ้วก็ลงค่ะ เพื่อน ๆ หลาย ๆคนก็ลง แต่ใครจะไปรู้ล่ะคะว่ามันจะไม่สมบูรณ์

เพราะความที่มันไม่สมบูรณ์นี่แหละค่ะ คือปัญหา

มิ้วเรียนวิชานี้แล้วท้อมาก ๆ เลยค่ะ อยากจะเปลี่ยนสาขาไปเลย

ใจจริง ๆ มิ้วอยากเป็นครู เพราะจากที่แม่เล่าให้ฟังเรื่อง เด็ก ๆ ที่สอนยังไงก็ไม่ฟัง

แค่เรียนเรื่องนาฬิกา สอนมาอาทิตย์นึงแล้ว แม่บอกเด็กว่าวันนึงมี 24 ชม.นะ พอให้การบ้านกลับไปทำ

เด็กเขียนมาว่า 45 นาฬิกา อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

หรือ จากป้า ที่บอกว่าเด็ก ม. 1 บางคนยังอ่านหนังสือไม่ออกเลย

เพื่อน ๆ อาจจะงง ว่ามันมีจริง หรอ มีจริง ๆ ค่ะ

การสอนหนังสือมันไม่ได้ง่ายเลย ที่มิ้วอยากเป็นครูเพราะอยากเข้าไปสัมผัส ปัญหาและแก้ปัญหาตรงนี้

แต่..สาขาที่มิ้วเลือกเรียน คือสาขา คอมพิวเตอร์ธุรกิจ

มันไม่ได้ตรงกับที่อยากจะเป็นเลยค่ะ จนตอนนี้มิ้วอยากจะเปลี่ยนสาขาแล้วค่ะ

แต่มิ้วอยู่ปี 4 แล้ว จะเปลี่ยนก็คงจะไม่ทัน

และก็มีอีกงานที่มิ้วอยากจะทำคือ...งานที่ได้พบปะลูกค้า เสนองานให้ลูกค้า  งานตกแต่งภายใน

แต่...มิ้วก็ยังไม่รู้เลยค่ะ ว่างานที่มิ้วถนัดคืองานอะไร ไม่รู้ว่าที่เรียนอยู่มันใช่ตัวมิ้วหรือป่าว

เพื่อน ๆ ละคะ ทำงานอะไรกันบ้าง และงานส่วนใหญ่ ที่ทำเนี่ย ทำอะไรบ้างคะ

เผื่อมิ้วจะเอาไว้เป็นความรู้ หรือเอาไว้เป็นตัวเลือก

มิ้วรู้ค่ะ ว่าคนเราไม่ควรเลือกงาน มิ้วก็ไม่ได้กะจะเลือกงานหรอกค่ะ แค่อยากหาสิ่งที่ตัวเองชอบ

สิ่งที่ตัวเองรัก

ปล.ขอโทษเพื่อน ๆ ด้วยนะคะ ที่เขียนยาวไปหน่อย

llMewzyll

llMewzyll

มิ้วซี่ คร่า า อยาหาวิธีเพิ่มความสวย

FULL PROFILE