มามาร์กหน้าให้ใสเด้งกันเถอะ

19 41

สวัสดีค่ะสาวๆจีบัน
ไม่ได้อัฟอะไรเสียนาน วันนี้นึกครึ้มอกครึ้มใจ(สงสัยจะเป็นเพราะช่วงนี้ครึ้มฟ้าครึ้มฝนบ่อยมั้งคะ)
ก็เลยเอามาร์กหน้าที่ทำประจำมาแชร์กับสาวๆค่ะ เผื่อใครๆที่กำลังอยากทำมาร์กบ้าง ขณะที่กำลังเล่นเว็ปจีบันเพลินๆ
ดีกว่านั่งหน้ามันดูจอไปเปล่าๆปลี้ๆนะเออ ไม่พูดพร่ำแล้วเราไปดูกันดีกว่าค่ะ
(ปล. แอบพลีชีพเบาเบาด้วยเพราะฮาวทูนี้โนเมคอัฟล้วนล้วนเลย กรุณาใช้วิจารณญาณขณะดูฮาวทูเด้อค่ะ แต่ก็ยอมเพราะอยากให้สาวเห็นความเปลี่ยนแปลงนิดนิดก็ยังดีเนอะ ^^)

สำหรับมาร์กที่เกษจะมาแนะนำวันนี้ก็เป็นของที่เบสิค ราคาประหยัดและแสนจะหาง่ายตามร้านค้าทั่วไป ทะแด๊นนนน!!!!!

สูตรแรกนะคะ : โยเกิร์ตสูตรธรรมชาติ + น้ำผึ้ง
(สำหรับเราใช้น้ำผึ้งสวนจิตรลดาค่ะ หาซื้อได้ตามร้านค้าหรือเซเว่นอิเลเว่น ราคาหลอดละประมาณสามสิบบาท)

ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักกับประโยชน์ของส่วนผสมอย่างคร่าวๆค่ะ
ประโยชน์ของโยเกิร์ตต่อผิว
 (อ้างอิงจากhttps://www.hommdesign.com/webboard_620626_8317_th?lang=th)
โยเกิร์ตนั้น อร่อย เหนียวข้นและมีคุณค่ามากมายทั้งธาตุสังกะสี, แคลเซียม, วิตามินบี 1,2,6 และ 12, โปรตีนและยีสต์ มีแร่ธาตุสารอาหารที่จะช่วยปกป้องกระดูกเพื่อป้องกันโรคกระดูกพรุน, ต่อต้านมะเร็ง, ท้องร่วง, ความดันโลหิตสูง และการติดเชื้อยีสต์ - - ช่วยเสริมระบบย่อยอาหาร, ภูมิคุ้มกันและควบคุมน้ำหนัก นอกจากนี้โยเกิร์ตช่วยเพิ่มเอ็นไซม์และน้ำมันให้กับผิว ซึ่งเป็นมอยส์เจอร์ไรเซอร์ธรรมชาติและยังช่วยกระชับรูขุมขนให้มีขนาดเล็กลง, ปรับสภาพและโครงสร้างผิวให้ดีขึ้นทำให้ผิวแลดูเปล่งปลั่งมีสุขภาพดี
มาดูประโยชน์ที่ได้จากโยเกิร์ตต่อผิวและผม
เป็นสิวและรอยด่างดำจากสิว - - ทาโยเกิร์ตลงบนสิวเป็นประจำทุกวันธาตุสังกะสีที่ผสมอยู่ในโยเกิร์ตจะช่วยกำจัดสิวออกไปได้หลีกเลี่ยงการใช้โยเกิร์ตรสชาติอื่น ๆ ให้ใช้โยเกิร์ตรสธรรมชาติและทาในขณะที่ล้างเครื่องสำอางออกไปแล้วเท่านั้น

ประโยชน์ของน้ำผึ้งต่อผิว
(อ้างอิงจากhttps://saf.li/b7rtg)
คุณสมบัติของน้ำผึ้งน้ำผึ้งเป็นผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติที่ถูกใช้เพื่อความงามมาตั้งแต่สมัยโบราณ และยังคงใช้มาจนถึงปัจจุบัน ในการผลิตผลิตภัณฑ์ดูแลผิวพรรณและเส้นผม เนื่องจากคุณสมบัติตามธรรมชาติที่มีในน้ำผึ้ง ดังนี้
-          Humectant น้ำผึ้งเป็นสารให้ความชุ่มชื้นตามธรรมชาติ คือสามารถดึงและเก็บความชื้นไว้ได้ ทำให้ผิวหนังมีความอ่อนนุ่มและยืดหยุ่น จึงเหมาะที่จะเป็นส่วนผสมในผลิตภัณฑ์ที่ให้ความชุ่มชื้นต่างๆ ได้แก่ คลีนซิ่ง, ครีม, แชมพู และคอนดิชันเนอร์ และเนื่องจากน้ำผึ้งมาจากธรรมชาติและไม่ระคายเคืองผิวหนัง จึงเหมาะอย่างมากกับผลิตภัณฑ์สำหรับผิวบอบบางและผลิตภัณฑ์สำหรับเด็ก
-          ntioxidant น้ำผึ้งมีคุณสมบัติเป็นสารแอนตี้ออกซิแดนต์ สารแอนตี้ออกซิแดนต์มีบทบาทในการปกป้องผิวหนังจากการทำลายของแสง UV และช่วยในการเสริมสร้างเซลส์ผิวหนังใหม่
-          Antimicrobial Agent น้ำผึ้งมีคุณสมบัติเป็นสารต่อต้านจุลินทรีย์และยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรีย เนื่องจาก
-          น้ำผึ้งมีปริมาณน้ำตาลสูง เป็นการจำกัดปริมาณน้ำที่แบคทีเรียจะสามารถเติบโตได้  มีความเป็นกรดสูง (pH ต่ำ) และปริมาณโปรตีนต่ำ ซึ่งทำให้แบคทีเรียไม่ได้รับไนโตรเจนที่จำเป็นสำหรับการเจริญเติบโต
-          มีไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์และแอนตี้ออกซิแดนต์อยู่ในน้ำผึ้งช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรีย   

มาดูสภาพใบหน้าก่อนโดนของกันก่อนค่ะ มีร่องรอยอารยธรรมและประวัติศาสตร์เบาเบา ร่องรอยข้าศึกบุกรุกยังคงมีเป็นจุดๆ เห็นแล้วปวดใจ

พร้อมแล้วก็ไปกันโลดค่ะ

1.       ตักโยเกิร์ตแช่เย็นมาประมาณหนึ่งช้อนชาพูนๆเอาใส่ในอุ้งมือเลยค่ะ(เราเอาใส่อุ้งมือเพราะมีขนาดพอดี ไม่เปลืองภาชนะแล้วก้เวลานวดให้โยเกิร์ตกับน้ำผึ้งเข้ากันมันสะดวกกว่าค่ะ
2.       บีบน้ำผึ้งลงไปประมาณครึ่งข้อนิ้ว แล้วคนให้เข้ากันอย่างรวดเร็ว(ขั้นตอนนี้ต้องเร็วหน่อยนะคะ เราจะเสียความเย็นของน้ำผึ้งและโยเกิร์ตไปกับอุ้งมือได้ง่าย เพราะเราต้องการให้โยเกิร์ตมีความเย็นขณะอยู่บนหน้าเราค่ะ)
3.       นำมาพอกบนหน้าเรา ขั้นตอนนี้แล้วแต่สะดวกของแต่ละคนเลยจ้า จะเล่นท่ายาก หรือท่าง่ายก็ได้ตามใจ ถ้ามันหยดก็เอาทิชชู่ซับๆเบาๆ
4.       นั่งเล่นจีบันให้เพลิดเพลินซัก 20-30 นาที หรือจนรู้สึกว่าโยเกิร์ตที่หน้าเราแห้ง เอามือจิ้มแล้วโยเกิร์ตไม่ติดมือจ้า
5.       ล้างหน้าด้วยน้ำเปล่าธรรมดา

ทะด๊า หน้าดูสดใสขึ้นมานิดนึงแล้วใช่ไหมค่ะ (หรือคิดไปเอง 555)
สำหรับเรานะคะ เราคิดว่ามาร์กสูตรนี้มีประโยชน์ได้แก่
-         รักษาสิวและช่วยลดรอยสิว(ต้องทำเป็นประจำอย่างต่อเนื่องนะคะ)
-         กระชับรูขมขน ใบหน้าสดใสและแอบขาวขึ้นนิดนึงค่ะ
นอกจากนี้ยังไม่จบเพียงเท่านี้ค่ะ ไหนๆนานๆทำฮาวทูแล้วจัดเต็มค่ะๆ ยังมีต่อ!!!!!!
มาร์กสูตรที่สองนะคะ : นมตรหมี+สำลีแผ่น
ประโยชน์ของนมสดต่อผิว
(อ้างอิงจาก https://www.bangkokshow.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=324573)
นมสดเป็นแหล่งรวมวิตามินหลายชนิดมีประโยชน์ต่อมนุษย์และสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมทุกชนิด  นอกจากใช้ประโยชน์จากนมสดในการบริโภคแล้ว  นมสดยังใช้ประโยชน์ด้านอื่นๆได้อีกมากมายเป็นส่วนผสมในผลิตภัณฑ์หลายชนิดทั้งรับประทานได้ และรับประทานไม่ได้  ทั้งนี้เพราะต้องการดึงคุณสมบัติของนมออกมาใช้ประโยชน์เฉพาะด้านตามวัตถุประสงค์ของแต่ละหน่วยงาน  นอกจากนี้ในส่วนของสิ่งของเครื่องใช้ต่างๆ เช่น เครื่องสำอาง โลชั่น ครีมทาหน้า ฯลฯก็ได้มีการนำประโยชน์จากนมสดไปใช้ในจุดนี้ 
   นมสดกับประโยชน์ทางด้านผิวพรรณ  ในน้ำนมสดมีวิตามินหลายชนิดที่มีประโยชน์ต่อการบำรุงผิวให้นุ่มเนียน ผุดผ่องนอกจากนี้น้ำนมสดยังช่วยให้ผิวหนังเต่งตึงและช่วยประทินผิวให้เกลี้ยงเกลาได้ดังนั้นจึงนิยมแช่น้ำนมกัน ซึ่งเชื่อว่าจะทำให้ผิวพรรณผุดผ่องขึ้น ผิวเนียนขึ้นนุ่มขึ้น

พร้อมแล้วก็ลุยต่อค่ะ
1.       นำนมสดมาเทใส่ถ้วยใบเล็กๆ
2.       นำสำลีแผ่นชุบลงไปในถ้วยนม และรีดนมออกให้หมาด
3.       ฉีกแบ่งสำลีเป็นสองส่วน เพื่อให้สำลีบางลงและแห้งไวขึ้น (สำหรับเราชอบแบ่งเป็นสี่ส่วนค่ะ บางเฉียบ แห้งสบาย!!!<< คุ้นๆเนอะ ^^*)
4.       แปะลงไปบนหน้าค่ะ พอแปะเสร็จนั่งตากพัดลมหน้าจะเย็นมาก มีความสุขที่สุด เราก็นั่งเล่นเว็ปจีบันต่อไปด้วยความสนุกสนานรอเวลาที่สำลีแห้งหรือหมาดๆ ประมาณ 20-30 นาทีค่ะ
5.       จะสังเกตว่าขอบสำลีจะแห้งก่อนและเปลี่ยนเป็นสีเหลืองเข้มๆ ค่อยๆแกะแผ่นสำลีออก
6.       เอามือชุบนมสดที่เหลือมานวดหน้าเพื่อให้เลือดไหลเวียนแล้วใช้น้ำเปล่าล้างให้สะอาด
7.       หรือจะล้างหน้าด้วยโฟมอีกทีเพื่อความมั่นใจก้ได้คะ
8.       ใช้น้ำเย็นล้างหน้าเป็นน้ำสุดท้าย ซับหน้าให้แห้งเบาๆ

ทะด๊า เสร็จแล้วค่ะ ยังไม่มีการลงครีมบำรุงใดใดทั้งสิ้นนะคะ ซับหน้าแห้งแล้วก็โฉ๊ะๆเป้นหลักฐานเลยนะ
สำหรับเรานะคะ คิดว่ามาร์กสูตรนี้ให้ประโยชน์คือ
-         หน้าจะนุ่มและดูนวลเนียนขึ้นค่ะ
-         รูขุมขนกระชับ

มาดูรูปเปรียบเทียบทีละขั้นตอนดีกว่าค่ะ

ก่อนมาร์ก/หลังมาร์กโยเกิร์ตน้ำผึ้ง/หลังมาร์กนมสด
เป็นยังไงกันบ้างคะเพื่อนๆ หวังว่าหลายคนคงได้ไอเดียสำหรับไว้มาร์กหน้าราคาประหยัดติดตู้เย็นไว้ทำเวลาว่างๆเองที่บ้านนะคะ  สำหรับคืนนี้ ราตรีสวัสดิ์ค่ะ ^^

ปล.เนื่องจากถ่ายฮาวทูในเวลากลางคืน เราจึงมีการปรับรูปให้เป็น Image+Auto tone ใน Ps เพื่อให้ได้แสงใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากที่สุด นอกจากนั้นไม่มีการตกแต่งภาพแต่อย่างใดค่ะ ^^

12bc

12bc

Hi, my name is Kate. This is my blog, where I share updates on my latest projects as well as my Make-up. Hope you enjoy it.

Makeup & Lifestyle ♥

FULL PROFILE