ถามพี่ๆที่เรียนคณะวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางค่ะ

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้หนูเรียนอยู่ม.6  สนใจที่จะเรียนคณะวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง ไม่ทราบว่าถ้าเรียนคณะนี้แล้วจบไปจะสามารถทำงานอะไรได้บ้าง แล้วเงินเดือนดีไหมคะ แล้วที่ม.แม่ฟ้าหลวง กับม.นเรศวร เรียนเหมือนกันหรือเปล่า เรียนสนุกไหมยากไหมคะ

ขอให้พี่ๆช่วยกันตอบด้วยนะคะ
 http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=79923  ลองดูเว็บนี้นะค่ะ

เรารู้จักอยู่นะค่ะแต่เป็น วิทยาลัยยังไม่เป็นมหาลัยค่ะ แต่เป็นนานาชาิติ St Theresa International College มีสาขาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง เรียนเป็นอังกฤษ อ.ก็จากต่างประเทศค่ะ แต่ค่าเทอมอาจจะแพง แต่ถ้าเป็นโคต้า นักกีฬาก็จะถูกลงค่ะ สู้ๆน้าาาา 

1. นักวิจัยและพัฒนาตำรับเครื่องสำอาง

1. ผู้ควบคุมการผลิตในอุตสาหกรรมเครื่องสำอาง

1. ผู้ควบคุมคุณภาพในอุตสาหกรรมเครื่องสำอาง

1. ดีลเลอร์เครื่องสำอางแบรนด์ต่างๆ

1. ผู้ประสานงานการขึ้นทะเบียนเครื่องสำอาง

1. ผู้ประกอบธุรกิจเครื่องสำอาง

ที่มาและข้อมูลเพิ่มเติม

http://www.mfu.ac.th/education/manageEdu.php?fn=cosmetic#3

http://edunews.eduzones.com/anniecsc/1825

หาข้อมูลได้ที่เวป ม.แม่ฟ้าหลวงจ้า
พี่จบโท เครื่องสำอางที่นั่น ดีมากๆค่ะ
ตอนนี้พี่ทำproduct ขายเองจ้า
เพื่อนๆหลายคน บริษัทเครื่องสำอางเค้ารับเข้าทำงานตั้งแต่ยังไม่จบค่ะ ขึ้นอยู่ว่าเราจะทำหรือเปล่า แต่ส่วนมากก็เรียนไปเพื่อไปประกอบธุรกิจส่วนตัวซะส่วนใหญ่จ้า

สนใจอยากเรียนโทด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางเหมือนกัน  เพื่อนๆพี่ท่านไหนมีข้อมูลช่วยบอกต่อๆด้วยนะครับ

สนใจอยากเรียนต่อโทด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางเหมือนกัน 

ใครมีข้อมูลช่วยบอกต่อๆกันด้วยนะครับ
ถ้าเรียนที่แม่ฟ้าหลวงจะเป็นภาษาอังกฤษหมดเลย และอาจารย์ก็จบมาทางโดยตรงในด้านนี้ ตอนนี้เรีน ปี 3 สาขาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางที่แม่ฟ้าหลวง ก็ได้ทำครีม ทำเจล ทำสบู่ remover ต่างๆ ก็สนุกดี แต่ตอนปี1-2 จะหนักไปทางเคมี กับ ชีววิทยาเป็นส่วนใหญ่แต่พอขึ้นปี 3 ก็ได้เรียนวิชา major จริงๆ
อยากเรียนโทที่นี้ค่ะ ค่าเทอมเท่าไหร่เหรอกค่ะ ส่วนมากประมาณกี่ปีจบค่ะ
อยากเรียน ป.โท เครื่องสำอางเหมือนกันค่ะ จบวิทยาศาสตร์เคมีที่ม.นเรศวร ถ้าต่อ ป.โททางนี้ ค่าเทอมเท่าไหร่อ่ะค่ะ ถ้าเรียนเสาร์ อาทิตย์อ่ะค่ะ
เรียนคณะนี้ เงินเดือนดีค่ะ มีงานให้เลือมาก ส่วนใหญ่ที่ถามพี่ๆมา ทุกคนมีงานทำหมด
ถ้าชอบเรียนไปทางวิจัย ก้อเลือกมอนอค่ะ เพราะอยู่ในคณะเภสัช อาจานเปนเภสัช ซะส่วนใหญ่ ค่อนข้างเรียนเรียนยาก
แต่ที่พี่สาวบอกมา คือ ที่แม่ฟ้าหลวงจะเน้นภาษามากกว่า พวกแลปจะน้อยกว่ามอนอ แล้วเปิดรับนักศึกษามากกว่าด้วย น่าจารับเป็นร้อยๆ นะ เพราะตอนเพื่อนเราไปสอบได้สำรอง สุดท้ายก้อติดนะ
ส่วนมอนอ รับเด็กโควต้าไม่เกิน 30 คน ส่วนแอดมิทก้อไม่เกิน30 คน จามีจบกานจบกานน้อย
ถ้าชอบก้อเลือกเลยค่ะ เพราะทำงานได้หลากหลายจริงๆ
คือว่าถ้าเรียนคณะนี้ต้องเรียนเป็นภาษาอังกฤษทุกมหาวิทยาลัยเลยหรอคะแล้วมีที่ไหนที่เรียนเป็นภาษาไทยปนอังกฤษบ้างคะ
แล้วที่มหาวิทยาลัยจุฬา มหิดล ม.กรุงเทพมีมั้ยคะคณะนี้??
แร้วถ้าเป็นราชฎัชดีไหมค่ะคณะเนี้ย
ตอนนี้ที่บริษัทกำลังรับสม้ครตำแหน่งนี้อยู่ค่ะ ใครจบวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง ติดต่อสอบถามไปที่บริษัท เอสเธติค ซีเครท (แอท-ซี) จำกัด ฝ่ายบุคคลได้เลยค่ะ
เรียนยากมั้ยตะ ตอบสอบใช้วิชาอะไรบ้าง???
ที่สวนดุสิตก็มีน่ะค่ะ เพื่อนเราเรียนอยู่ เห็นว่าลงแลปเยอะน่าสนุกดีมันเล่าให้ฟัง
ป.โทืัจุฬานะคะ
สาขาวิชาเภสัชศาสตร์
หลักสูตรบัณฑิตศึกษา
ข้อมูลทั่วไปและระเบียบ
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต
(12 สาขา)
เภสัชศาสตรดุษฎีบัณฑิต
(6 สาขา)
หลักสูตรบัณฑิตศึกษา (นานาชาติ)
ข้อมูลทั่วไปและระเบียบ
เภสัชศาสตรมหาบัณฑิต
(2 สาขา)
เภสัชศาสตรดุษฎีบัณฑิต
(3 สาขา)

หลักสูตรเภสัชศาสตรมหาบัณฑิต 11 สาขาวิชา
สาขาวิชาเภสัชกรรม
สาขาวิชาเภสัชกรรมคลินิก
สาขาวิชาเภสัชอุตสาหกรรม
สาขาวิชาเภสัชเคมี
สาขาวิชาอาหารเคมีและโภชนศาสตร์การแพทย์
สาขาวิชาเภสัชพฤกษศาสตร์
สาขาวิชาเภสัชเวท
สาขาวิชาจุลชีววิทยา
สาขาวิชาสรีรวิทยา
สาขาวิชาเภสัชวิทยา
สาขาชีวเวชเคมี
สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางค์ (นอกเวลา)
แม่ฟ้าหลวงเลยจ่ะ เพื่อนเราเรียนอยู่ แต่เราเรียนธุรกิจการบิน
เราว่าดีนะ เพราะมันมีให้เลือกได้หลายงานเกี่ยวกับเครื่องสำอาง
แล้วมี อ. ที่มีความรู้จิงจากแบรนด์เครื่องสำอางมาสอน

ทุกอย่างสอนเป็นภาษาอังกฤษหมด ดีแล้วนะที่เรียนเป็นภาษาอังกฤษ
เดี๋ยวนี้ภาษาอังกฤษสำคัญมากกก ส่วนค่าเทอมไม่เกิน 30,000 จ้า

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again