แนะนำยาทาแผลเป็นด้วยค่ะ(เย็บ40เข็มฝีมือลูกชาย)

ด้วยอุบัติเหตุจากลูกชายสุดรัก  (Shih Tzu วัย 2 ขวบ)  

อาทิตย์ก่อนกระโดดงับที่ปากค่ะ ผลได้เย็บเกือบ 40 เข็ม หมอบอกว่า จะพยายามเย็บให้ดีที่สุด แต่ต้องมีแผลเป็นบ้าง เศร้า.........    จาตัดไหมแล้ว เลยต้องการคำแนะนำเรื่องเรื่องยาพวกลดรอยแผลเป็นค่ะ  เพราะเขาบอกว่าต้องเริ่มภายในอาทิตย์แรกหลังตัดไหม หลังจากนี้จะไม่ค่อยเห็นผล (เคยโดนผ่าตัดใหญ่ มีแผลเป็นจนวันนี้เพราะไม่ได้ดูแลตั้งแต่ต้น ) แต่ครังนี้เครียดค่ะเพราะเป็นแผลเป็นที่หน้า  รบกวนชาวจีบันด้วยนะคะ   และก็ขออวยพรให้ทุกคนมีสุขภาพดี(อย่าเจออย่างเราเลย)   ขอบคุณค่ะ

PS.เห็นหน้าตัวเองแล้วอยากร้องไห้ หลัง ๆเลยไม่อยากดูกระจกแล้ว

โห อันตรายแฮะ หายไวๆนะคะ
พวกยาลดรอย ไม่ค่อยทราบเลยอ่ะค่ะ แต่เคยได้ยินว่าเลเซอร์จะรักษาได้เร็วที่สุด
ให้ใช้สมูทEทาบ่อยๆแผลเป็นจะค่อยๆจางไปเอง ต้องทาเป็นประจำน่ะ แต่ถ้าเป็นแผลดำมากหรือนูน ก็ต้องใช้Lazerอันนี้หายเร็วแต่แพง
ยาพวกนี้ต้องลองสอบถามคุณหมอทางด้านศัลยกรรมโดยตรงดูเราว่าเค้าน่าจะรู้นะคะ
*หายไว ๆ นะคะ ทำไมฟันน้องหมาคมจังเลย ชิสุบ้านเราฟันหลอแล้ว อายุ 10 ขวบแล้ว หลอ ตรงกลางเวลานอน ลิ้นห้อยเลย 555
น่ากลัวจัง  ขอให้หายเร็วๆนะคะ
เราเคยใช้ scargel อ่ะค่ะ หลอดสีขาวๆเล็กๆ
เราว่าก็ดีนะ ตอนนี้แผลเป็นจางลงอ่ะค่ะ
ขอให้หายไวๆนะคะ ^^
mederma ค่ะ แพงหน่อยแต่หายแน่นอน ขนาดว่าคนที่โดนน้ำร้อนลวก
รึว่า โดน ท่อรถมอร์ไซ แผลเป็นนูนหายค่ะ
เราเคยเป็นแผลเป็นนูนๆๆขนาดใหญ่มาก ใช้ หลอดนีหายค่ะ

เมื่อก่อนเคยซื้อยู่ที่ 1300 บาท เฉพาะร้าน เฉพาะที่น๊ะค่ะ
แต่ถ้าอยากได้ถูกหน่อย ต้องหน้าศิริราชค่ะ ประมาณ 700 บาท
แต่หลอดเล็กน๊ะค่ะ แต่คุ้มจริงๆๆ

ขอให้หายเร็วๆๆน๊ะค่ะ..
มาเชียร์ mederma เหมือนกันค๊า หายไวไวน๊า

40 เข็มเลย เราก็เลยโดนลูกชายกัดที่แก้มค่ะ (แต่เป็นนกตัวใหญ่ๆ) แต่ไม่ถึงกับเย็บค่ะ
ตอนนั้นไปหาหมอ หมอว่าเป็นแผลเป็นแน่นอน เห้อ เลยเอา la mer ตัวที่ไว้ทาแผลเป็นอ่ะค่ะ
ทานตอนตกสะเก็ด ตอนนั้นรู้เลยว่าหายแล้วเป็นแผลนูนๆแน่เลย

ก็เลยไปปรึกษาหมอหน้าที่รักษาประจำ เลยทำ yag (เลเซอร์) กับ ipl ด้วย
ทำได้ประมาณ 3 ครั้ง (เดือนกว่า) ไม่มีร่อยรอยแผลเลยค่ะ รอยดำก็ไม่มี รอยนูนก็หายค่ะ
ผ่านมาปีแล้วค่ะ จำไม่ได้แล้วว่านกกัดแก้มด้านไหน

คิดว่าพอเริ่มตกสะเก็ด ลองปรึกษาแพทย์ผิวหนังอีกทีน่ะค่ะ  เอาใจช่วยค่ะ

เป็นแผ่นยืดหยุ่นๆคล้ายเจล (ไม่รู้เรียกอะไร)ปิดไว้ทุกวัน

แต่ต้องใช้เวลานาน (ต้องใจเย็นๆนะคะ)

สามารถล้างแล้วนำมาใช้ใหม่ได้ ราคาค่อนข้างสูง แต่ใช้ได้นาน

ลองหาซื้อตามวัตสัน หรือร้านบู๊ต มีหลายยี่ห้อ

ปล.ขอให้หายเร็วๆนะคะ

พอดีใช้ที่ปิดแผลหลังคลอดค่ะ ใช้ดีมากกันแผลนูนคีลอยด์ เป็นแผ่นใช้ตัดแบ่งเท่ากับแผล เวลาอาบน้ำก็แกะออก จริงๆอาบได้เลย แต่มันจะใช้ได้น้อยครั้ง พออาบเสร้จเช็ดให้แห้งแล้วแปะใหม่ค่ะ ยี่ห้อ mepiform รพ.ขาย 1200 แต่ร้านหน้าศิริราชเห็นเค้าว่าอยู่ที่ 900 ค่ะ ลองดูนะค่ะ

ตอนตัดใหม ถามหมอว่า ฉีดยา กันแผลเป็นให้ด้วยได้มั๊ย ปกติหมอจะฉีดให้อยู่แล้วค่ะ (แต่ก็ควรจะบอกหมอ) จากประสบการณ์ การผ่าตัดที่ ด้านหน้าคอ เป็นแผลนูนยาว กว่า 5 นิ้ว ฉีดยาแล้ว ตอนนี้ไม่เห็นรอยแล้วค่ะ

Mederma ด้วยคนค่ะ ดี แต่ทาแล้วจะคันๆครายเป็นมั่งเอ่ย มีคนบอกว่าแตงโมก็ใช้อันนี้อ่ะ ตอนรถชน

ลองใช้ ของ Skin Doctor ดูมั้ยคะ รุ่น Fade Away คะ คือตัวนี้คุณหมอที่ออสเตรเลียเเนะนำมาตอนเรียนอยู่ ยูซื้อที่นู่นคะ เเต่มั่นใจว่ามีขายในเมืองไทยชัวร์ เพราะตัวฉลากยามีเขียนเป็นภาษาไทยด้วยอะคะ อาจจะต้องลอง search ในเนตดู ถ้าใช้ครีมไม่หายอาจต้องทำเลเซอร์อะคะ

ขอให้เจ้าของกระทู้หายไวๆนะคะ น้องหมาทำไมใจร้ายกับเจ้าของอย่างนี้ ต้องฝึกวินัยกันใหม่เเล้วมั้งคะ ส่วนตัวก็เลี้ยงหมา เเล้วก็รักหมามากๆ แต่ไม่ชอบหมาที่ทำร้ายเจ้าของเลย ถึงจะด้วยความไม่ตั้งใจก็เหอะ

นี่เลยค่ะ ฮีรูดอยล์  เพื่อนที่ทำงานเคยรถมอเตอร์ไซด์ล้มแล้วไถไปกับพื้น จนต้นขาลงมาถึงหัวเข่าเป็นรอยแผลเป็นยาวและใหญ่ เห็นแรกๆ น่าเกลียดมาก ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย ผ่านไปไม่ถึงเดือน สังเกตุแผลเริ่มจางเร็วมาก เลยถามว่าทำยังงัย  เค้าบอกว่า ใช้ฮีรูดอยล์ทา ลบรอยแผลเป็น แต่กว่าจะหายได้ก็เล่นไปหลายหลอดเหมือนกัน
ฮีรูดอยนี่รู้สึกจะมีแบบแรง กับแบบไม่แรง เลือกเอานะคะ แต่ที่สำคัญ ต้องทาตอนแผลยังใหม่ๆ อยู่ จะช่วยได้เยอะค่ะ

หายไวไวนะคะ

medermar เหมือนกันค่า เราเย็บคางมาทากี่อันก็ไม่จางเลย ใช้ตัวนี้คืนแรก วันต่อมาแดงน้องลงเลยค่ะ ส่วนมากตัวนี้หมอผ่าตัดจะแนะนำค่ะ
แนะนำพวกเจลที่ทำมาจากว่านหางจระเข้นะ เอาแบบว่านไอ้เข้เยอะๆเลย ตามท้องตลาดไม่รู้ยี่ห้อไรแต่เราเคยมอไซต์ล้มแผลเหวะหวะมากๆใช้เจลของเฮอร์บาไลฟ์ ไม่เป็นแผลเป็นแผลหายไวด้วย แต่ยี่ห้อไหนก็น่าจะเห็นผลเหมือนกันหรือจะใช้จากต้นเลยก้ได้ถ้ามีนะแต่ต้องล้างยางมันออกดีๆนะค่ะ หายไวๆนะค่ะ
               ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความหวังดีนะคะ มีกำลังใจขึ้นเยอะเชียว ขออภัยที่หายไปเลย...จะเข้ามาตอบตั้งแต่วันก่อนแล้วค่ะ  แต่คอมฯ มีปัญหา log in เข้ามาไม่ได้  วันนี้เลยให้ TI  ที่ทำงานเคลียร์ให้ ตอนนี้ตัดไหมแล้วค่ะ แต่ต้องติด sterile strip ต่อ ยังทายาไม่ได้ หมอบอกต้องติดต่ออีก 2 wk ห้ามพูด  ห้ามยิ้ม เพราะจะมีผลกะแผลค่ะ

เท่าที่ดูข้อมูลมี medermar  ที่ได้โหวตเยอะสุด น่าสนใจมาก ๆ แต่หากครีมต่าง ๆ ไม่โอเค ก็จะลองเลเซอร์ตามที่คุณ KiRaRi  และหลาย ๆ คนแนะนำค่ะ(ถึงแพงก็ต้องสู้--บางอย่างคงคุ้มค่าที่จะลงทุน)

มีเรื่องที่อยากเล่าสู่กันฟังเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกะอุบัติเหตุครั้งนี้เผื่อเป็นประโยชน์กะคนอื่น ๆ เดี๋ยวขอพักนิดนึงแล้วจามาเล่าให้ฟังนะคะ  ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสร็ฐจริงๆ นะคะ  สาว ๆ ว่ามั๊ย??

เว็บของยี่ห้ออื่นเค้าก็ว่าแตงโมใช้ยี่ห้อของเค้าอ่ะ ตกลงอันไหนดีหรอ อยากรู้เหมือนกันอ่ะ ขอแบบที่ไม่แพงมากด้วยได้ป่ะ งบน้อยอ่ะ
ถูกสุนัขกัดคะ เป็นรอยนูน และ รอยดำ แผลเป็น ทำงัยดีคะหลายปีแล้วคะ ไม่หายสักที ทาอะไรดี ขอบคุณคะ ช่วยแนะนำหน่อยคะ
ตอนนี้ที่น่องโดนท่อรถค่ะแผลสุกและกว้างมากค่ะ

อยากทราบว่าใช้ยาอะไรถึงไม่เป็นแผลเป็นค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ
ตอนนี้เรารถล้มมาสดๆร้อนๆเมื่อสามวันนี้เอง ปากฉีก(แต่ไม่ฉีกขาดออกจากกัน) เย็บไป 10 เข็ม ทรมานมากๆเลย เราเย็บปากบน เวลาจาพูดก็ใช้ปากล่างพูด ข้าวก็ต้องใช้หลอดดูด กลัวเป็นแผลเป็นไม่สวยน่ะ เราควรใช้ยาอาไรดีอ่า ช่วยตอบทีนะ จะตัดไหมวันจันทร์
โดนไม้ผ้าม่านหล่นมาเย็บไป 3 เข็ม นู๋อายุ 2 ขวบทายาอะไรดีค่ะ ตัดไหมแล้วเมื่อ 14 ก.พ.52 ช่วยตอบนู๋ทีนะค่ะ
ผมม โดน รถ ชน เย็บ ที่ หน้า มา 49 เข็ม แล้ว คับบบ

ตอน แผล ตก สะ เก็ดก็ ทา แต่ยา ที่ หมอให้ มาเป็น ยา สมานแผล

อะไร ประ มานนั้นอะ คับบ

แต่ พอ หาย ได้ ยิน ว่า บัว หิมะ ทาดี ก็ เลย ทา ก็ไม่ช่วยเท่าไหร่เลยย

เหมือนกะเสียเวลาไป 1- 2 เดือนน ตอนนี้ก็เป็ลี่ยนมาเรื่อยๆ แล้ว

menderma scarderm heruscar ตอนนี้ใช้ scagel อะคับ

คือ ผ่าน มา 1 ปี กับอีก 1 เดือน แล้ว แผล ก็ ยัง นูน อยู่ แต่ ไม่ มาก

ไม่แดงด้วย

แต่ ผม อยาก ให้ มัน หาย ไป เลย ทำ ไง ดี คับ เลเซ่อ นี่ ที่ กระทู้ บน บอก

หาย มั้ย คับ ถ้า แผล มัน นาน แล้ว ประ มาน1 ปี อะ คับ ผม 18 อยู่เลย นะ

ช่วย ตอบที นะ คับ เพื่อ อนาคตที่สดใส T T ขอบคุนคับบ
ขอแนะนำอีลีซิน่าครีมค่ะ ใช้แล้วได้ผล ทำมาจากธรรมชาติ ดิฉันมีแผลเป็นที่ขา ลองใช้ดูแล้ว แผลจาง แต่ใช้เวลาหน่อยนะคะ
จะบอกว่าหลังจากใช้ครืมได้ระยะนึง (scagel )  และก็ใช้เจลแบบแปะ ก็ตัดสินใจทำเลเซอร์ค่ะ จางลงมาก ตอนนี้ทำได้ 3 ครั้งแล้วค่ะ 
ลองดูรูปในทู้ใหม่ ๆ เหมือนไม่ค่อยเห็นแผลเป็น แต่ถ้าดูใกล้ ๆ จริงๆ ตอนนี้ยังมีรอยอยู่ค่ะ จาก 3 ขีด เหลือ 2 ขึดเล็ก ๆ
ปล.ถ้าทำครบเมื่อไหร่ กะจะวิวให้ดูต่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again