รีวิว ไฮไลท์ ที่มีทั้งหมดค่ะ Etude, Benefit, Coffret D'or, MAC, Laura Mercier, Bobbi Brown

7 16

สวัสดีค่ะ วันนี้มารีวิวของที่มีในกรุอีกรอบนึงนะคะ ^^ รีวิวนี้ ก็อย่างที่เขียนในห้อข้อค่ะ จะเป็นไฮไลท์ที่มีทั้งหมดคับบ

Products reviewed : 

- MAC mineralize skinfinish #porcelain pink
- MAC chez chez lamé special reserve highlight powder
- Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic
- Bobbi Brown shimmer brick #apricot
- Etude face glam golden ratio #gold
- Etude face glam golden ratio #pink
- Benefit high beam
- Coffret D'or mode control face color #02 natural

*ตัว MAC porcelain pink สภาพแย่ไปมากๆ เพราะทำยาทาเล็บตกใส่ แต่สภาพข้างในยังดีอยู่น้า >_< ~~

หวังว่ารีวิวนี้จะพอเป็นประโยชน์สำหรับใครที่กำลังมองหาไฮไลท์บ้างนะคะ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ทำวิดีโอฮาวทูเล็กๆง่ายๆ ออกมาด้วยอันนึงค่ะ ใช้ตัวไฮไลท์ Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic

ใช้แค่ 5 อย่างเท่านั้นเอง สำหรับลุคง่ายๆ แต่โกลว์ๆผ่องๆ ลุคนี้  ( >O< )

Easy Summer Glow 

Products used :

Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic
L'oreal lash architect mascara
Etude color my brows
Chanel vitalumiere eclat #b10 beige pastel
Chanel rouge allure extrait de gloss #52 genie

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Etude face glam golden ratio #gold #pink

Benefit high beam 

ไฮไลท์ตัวนี้ของ Etude จะมีสองแบบค่ะ เป็นแบบเนื้อครีม กับแบบน้ำ 

ส่วนของ benefit จะเป็นในรูปแบบลิขวิดอย่างเดียว

แบบเนื้อครีม ของ Etude face glam golden ratio #gold #pink 

ฟามไม่ค่อยได้ใช้ตัวเนื้อครีมเท่าไหร่ รู้สึกว่ามันแอบเบลนด์ยากนิดหน่อย เพราะไม่ค่อยชิน ^^

รูป swatch ของตัวเนื้อครีมค่ะ 

ซ้าย แสงธรรมชาติ , ขวา เปิดแฟลช

สำหรับเนื้อน้ำ

สีทองตัวนี้ จะออกทองเหลืองๆหน่อยค่ะ 
ส่วนสีชมพู จะเป็นชมพูอ่อนๆ

ตัวนี้เบลนด์ดีค่ะ ตัวนี้ เวลาใช้แล้วหน้าวิ้งๆ โกลว์ๆดี แต่ถ้าแตะมากจนเกินไป ก็จะทำให้หน้าดูมันไปได้ ^^'' 

ความติดทนตัวนี้ ติดทนประมาณครึ่งวันค่ะ

แต่ที่ต้องพูดถึงคือ ปริมาณ ให้มาเยอะมากกกกกกก

ตัวลิขวิดให้มา 40 ml ตัวครีม ก็อีก​ 4g กับราคา น่ารักๆ ไม่แพงเลย น่าสนใจมากกก ( > < )

swatch รวม แบบครีม(ทอง,ชมพู) ซ้าย , ขวา แบบลิขวิด (ทอง,ชมพู) ค่ะ

บนแสงธรรมชาติ , ล่างเปิดแฟลช

Benefit high beam 

เป็นไฮไลท์ลิขวิดค่ะ  ตัวนี้เป็นไฮไลท์อันแรกที่ฟามลองใช้มาเลย อินเลิฟมากกกกกับตัวนี้
ใช้มา อันนี้เป็นขวดที่ 2 แล้ว ( ^___^ ) 
รับกับแสงแฟลชเวลาถ่ายรูปมากๆด้วย :DD

ถ้าให้เทียบสีชมพู etude นี้ กับ benefit high beam ซึ่งมีแค่ 13 ml 

ก็ขอเชียร์ตัว etude ดีกว่าค่ะ แทบจะใช้ได้เหมือนกันๆ ไม่ค่อยมีความแตกต่างเลย 

แต่สำหรับคนหน้ามันอาจต้องระวัง เพราะในคหฟาม ฟามว่า ต้อง benefit high beam จะไม่ทำให้หน้ามันง่ายค่ะ 
ขณะที่ ตัวของ etude บางทีถ้าเผลอหนักมือไป หน้าจะดูเยิ้มเกินควรได้ ^^

ตัว benefit high beam จะออกเงินๆเมทัลลิคมากกว่าหน่อย

MAC mineralize skinfinish #porcelain pink

ตัวนี้เป็นไฮไลท์ออกโทนชมพู ฟามซื้อมา เพราะอยากจะเอามาใช้ไฮไลท์จมูก
ตอนลองๆที่เค้าเตอร์ ไม่เห็นว่ามันออกชมพูขนาดนี้ > <
สำหรับฟามตัวนี้ ใช้ปัดทับบลัชที่ไม่มีวิ้งๆค่ะ เอาไว้เพิ่มวิ้งเบาๆตรงแก้ม  
แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ (เพราะบลัชส่วนใหญ่ของฟามก็จะมีวิ้งๆอยู่แล้ว^^) 
แต่ใครชอบโทนชมพูแบบนี้ก็ลองดูคับ เป็นไฮไลท์อีกตัวนึงที่งามเลยทีเดียว

MAC Chez Chez lamé spécial reserve highlight powder 

ไฮไลท์อีกตัวของ mac ค่ะ เป็นโทนทองๆ ได้มาใน cham-pale collection งามดีมากกก
ตัวนี้ก็เป็นตัวไฮไลท์แบบฝุ่นอีกตัวนึงที่เลิฟฟๆเลย

MAC mineralize skinfinish #porcelain pink
MAC Chez Chez lamé special reserve highlight powder

swatches

MAC Chez Chez lamé special reserve highlight powder 

ซ้าย ปิดแฟลช , ขวา เปิดแฟลช ค่ะ

Coffret D'or mode control face color #02 natural

ตัวนี้ฟามใช้สีขาวด้านซ้ายบน B ไฮไลท์สันจมูก ค่ะ ส่วน ตัวขาวมุกๆ บางทีก็เอาไว้ลงเป็นไฮไลท์บนตา
ส่วนสองสีข้างล่าง ปัดบนแก้มเบาๆ จะเป็นคล้ายๆแป้งค่ะ

สีชัดๆค่ะ

swatches

Coffret D'or mode control face color #02 natural 

เหมือนเดิมค่ะ บน แสงธรรมชาติ , ขวา แฟลช ค่ะ ^^

บนเวป coffret d'or เค้าแนะนำไว้แบบนี้ค่ะ

Bobbi Brown shimmer brick #apricot

ตัวนี้้ฟามก็เอาไว้ใช้ทำหลายอย่างมาก ไม่ว่าจะเป็นลงเป็นสีอายแชโดว์, ไฮไลท์ ปัดแก้ม ^^ 
สำหรับไฮไลท์ จะใช้สีขาว บนสุด ค่ะ  ตัวนี้จะออกโทนส้มทองๆ
ปัดแก้ม ก็จะได้สีเบาๆค่ะ ชิมเมอร์วิ้งๆเยอะ แต่ละเอียดดี 

ลืมถ่ายรูปตัวตลับนี้มา ขอยืมรูปจาก makeuptalk.com ค่ะ

pigment อาจจะไม่จัดจ้านมากเท่าไหร่ เพราะมีชิมเมอร์ วิ้งๆละเอียดอยู่

swatches ของฟาม

ซ้ายแสงธรรมชาติ , ขวา แฟลช ค่ะ

อันสุดท้ายค่ะ  Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic

ตัวนี้เป็นชมพูโทนทอง สำหรับฟามก็เอามาใช้หลายๆอย่างเหมือนตัว bb shimmer brick ข้างบนค่ะ 
ตัวนี้รู้สึกว่า วิ้งจะใหญ่กว่า ตัว bb shimmer brick นิดหน่อย จะเห็นชัดกว่า 
ถ้าจะเอามาปัดแก้ม คนที่มีรูขุมขนกว้างต้องระวังคับ 

สำหรับไฮไลท์ฟามก็ใช้สีอ่อนสุดมาทำค่ะ
ตัวนี้ ถ้าอยากปัดแก้มระหว่างวัน ก็ลองปัดเบาๆมือ แล้วลงแป้งตาม จะได้ช่วยไม่ทำให้หน้าดูวิ้งมากเกินไปค่ะ

swatches

ลองเทียบเนื้อกัน ระหว่าง ตัว 

Bobbi Brown shimmer brick #apricot
Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic

swatches โดยวนๆกันทุกสีค่ะ 

แสงธรรมชาติ

เปิดแฟลช

จบแล้วคับสำหรับรีวิวนี้ สรุปเลย บอกได้แค่ว่า ชอบทุกตัวจริงๆ เพราะฟามเป็นคนชอบไฮไลท์มากๆ แล้วแต่ว่าวันไหนนึกครึ้มใจจะหยิบตัวไหนมาใช้
แต่ที่ใช้บ่อยสุด คงหนีไม่พ้น ของ etude, benefit ค่ะ เพราะใช้ได้กับทุกลุคจริงๆ :DD

ลากันไปด้วยภาพนี้ค่ะ

ใช้ Dior nude #20 ให้ผิวดิวอี้โกลว์ๆงามดีมากกกๆๆ 
แล้วก็ใช้ Laura Mercier shimmer bloc #pink mosaic ปัดแก้ม กับไฮไลท์จมูก 
สำหรับสีปากก็  YSL rouge volupte #2 sensual silk + Chanel rouge allure extrait de gloss #57 insolence

หวังว่ารีวิวนี้จะพอเป็นประโยชน์ได้บ้างนะคะ 

ขอบคุณค่า

femmemy

femmemy

ฟาม ♥

FULL PROFILE