บริจาคผมให้คนเป็นมะเร็งเมืองไทยมีมั๊ยได้บุญมากน๊า

0 31
ป้าขี้สงสัยอีกแล้ว คราวนี้เร่ืองบริจาคผมจ้า ที่ USA มีเทรนด์ตัดผมบริจาคให้คนที่เป็นมะเร็งแต่ไม่มีปัญญาซ้ือวิกผมใช้เพราะว่าวิกผมแท้ที่นี่น่ะ แพงมากๆๆๆๆๆๆ แถมเด็กๆที่นี่เป็นมะเร็งกันเยอะผู้หญิงเราพอไปทำคีโมแล้วผมก็ร่วงหัวล้านไม่สวยนะ หลายๆคนนอกจากจะเจ็บตัวจากการทำคีีโมเล้วยังต้องอับอายเพราะผมร่วงหัวล้านอีกอ่ะ น่าเห็นใจท่ีสุด ป้าเลยเลี้ยงผมจนยาวถึงเอวแล้วตัดซะเป็นผมบ๊อบเลย เพ่ือนๆหลายคนบอกอย่าๆๆๆๆๆ กลัวตัวผมสั้นแล้วไม่เซะซี่
ป้าตัดอยู่ดี อยากทำบุญด้วยช้ินส่วนของร่างกายเรา ผมนี่เราบริจาคได้ไม่ต้องรอให้ตายซะก่อน ฮ่าๆๆๆ
เลยเอารูปมาให้ดู

หลักการบริจาคของที่นีมีอยู่ว่า
  • ผมตัดนานแล้วก็ยังใช้ได้ถ้าถักเป็นเปียไว้หรือมัดไว้เรียบร้อย
    ๊ผมทำสีมาใช้าไม่ได้จ้า
    ผมที่ตัดกองบนพ้ืนใช้ไม่ได้นะจ๊า ผมจากการโกนหัวก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันจ้า ผมแบบชาวเร็กเก้ หรือdreadlocks เอามาทำวิกไม่ได้จ้า ผมlayerใช้ได้นะถ้าแยกมัดกันมา อย่างน้องให้ยาว 10น้ิวความยาววัดจากต้นมัดถึงส่วนที่สั้นที่สุด คนผมหยิกอยากทำบุญก็ไปยืดมาก่อนนะ
    สระผมให้สะอาด และเป่าให้แห้ง ก่อนจะส่งใส่ในถุงพลาสติก กันราขี้น

• ถ้าเมืองไทยมีก็คงใช้หลักการคล้ายๆกันหละมีัง ถ้าไม่มีแต่อยากจะบริจาคละก้อ ส่งไปที่ที่อยู่ข้างล่างนี้เลยจ้า
    2925 10th Avenue
    NSuite 102Lake
    Worth, FL 33461-3099
    USA

• Please be sure to use the entire zip code when mailing. Thank you!
รูปก่อนตัดตอนผมยาวนะจ๊ะ

เตรียมพร้อมก่อนตัดด้วยความม่ันใจ มากิ ช่างผมสุดเก่งแห่งNew York บอกป้าที่หลังว่าเค้าต่ืนเต้วและเครียดมาตอนจะเอากรรไกรงับผมเรา เธอกลัวว่าเราจะร้องไห้เปล่ียนใจ น้องๆต้องม่ันใจก่อนจะตัดนะเปลี่ยนใจร้องไห้ให้ช่างตกใจไม่ได้
ตัดออกมาแย้วหลานๆ ยาวเป็นหางม้าเชียว แอบเห็นช่างหน้าซีดมือสั่นตอนเอาผมให้ป้าดู

มีลูกสาวTAZZIEสุดที่รักมาน่ังรอเป็นกำลังใจ

โป๊ะแช่.....ออกมาเป็นดังนี้จ้า

ภาพหลังดูเจ้าเลห์เล็กน้อย ฮ่าๆ เพ่ือที่จะยืนยันกับเพี่ือนๆว่า สวยเหมือนเดิม เปรี้ยวกว่าเดิมอีก เฮ่ๆๆ

ถ้าใครคิดจะทำก้อขออนุโมทนาบุญให้สวยๆใสๆ สวยทั้งข้างนอก และที่ใจ ขอให้มีความสุขยิ่งๆขี้นไปนาจ๊า

ป้าบี ใครอยากดูรูปเพิ่มหรือถามคำถามไปถามได้ที่ www.beenyc.hi5.com

website สำหรับบริจาคผมดูได้ที่นี่จ้า https://www.locksoflove.org/

pozzonkeja

pozzonkeja

ไม่ยอมแก่ ไม่ปล่อยให้ตัวเองแก่ ไม่แก่เฟร๊ยยยยยยย :)
https://twitter.com/tanaponvsit

www.facebook.com/pozzonkeja

FULL PROFILE