ขอความช่วยเหลือพี่ๆม.ศิลปากร วิทยาเขตเพชรบุรีค่ะ

Addติดคณะการจัดการ สาขาการโรงแรมค่ะ^^
อยากทราบอะไรหลายๆอย่างเลยค่ะ เพราะวันนี้ไปสอบสัมภาษณ์แล้วเอ๋อกับสถานที่มาก
ขออนุญาติถามเป็นข้อๆเลยนะคะ^^

1. จะไปซื้อชุดนักศึกษาแล้วค่ะ ระเบียบมหาวิทยาลัยคือใส่พลีตคลุมเข่าใช่มั้ยคะ
แล้วทีนี้ก็ไปเสิร์จเน็ตแล้วรุ่นพี่บางคนบอกว่าใส่กระโปรงสอบ ก็เลยเอาไปถามอาจารย์ที่สอบสัมภาษณ์
อาจารย์บอกว่าให้ใส่กระโปรงสอบ แต่พอดีคุณแม่ไปถามพี่ปี4คนนึงมาค่ะ พี่เค้าบอกว่าใส่พลีตวันธรรมดาที่ไม่มีการปฎิบัติ
         - ควรจะซื้ออย่างละกี่ตัวดีคะ  เพราะพี่เค้าบอกว่ามีอีก4ยูนิฟอร์มที่ต้องใส่ ตอนนี้คุณแม่บอกว่าให้ซื้อเสื้อ4 แล้วซื้อพลีตมา3ตัวก่อน

2. เรื่องหออะค่ะ ในใบที่เค้าให้มาระบุแค่ว่ามีโต๊ะ เตียง "พัดลม" ให้
         -  คือหอใน ไม่มีแอร์ใช่มั้ยคะT T

3. การเดินทางค่ะ คือเรื่องไปที่บ้านบอกว่าให้ไปขึ้นรถตรงสายใต้ใหม่ จะมีทั้งรถทัวร์และรถตู้  แต่เรื่องกลับบ้านอะค่ะ 
         - ถ้าเป็นช่วงปกติ จะมีรถตู้จอดหน้ามหาลัยรึเปล่าคะ จริงๆอยากใช้บริการรถตู้มากกว่าอย่างอื่นเลย หรือถ้าไม่มี การเดินทางกลับต้องทำยังไงบ้างคะ บ้านอยู่กทม.อะค่ะ
         - ถ้าสมมุติว่านั่งรถทัวร์มาละคะ จะนั่งอีกต่อมามหาวิทยาลัยยังไง

ขอบคุณมากๆนะคะพี่ๆทุกคน
ฝากตัวด้วยนะคะ^^

ยินดีด้วยนะคะที่จะได้เป็นเฟรชชี่แล้ว

ตอบคำถามตามนี้เลยน้า

1. พี่ว่าเสื้อ4อย่างที่คุณแม่ว่าก็ดีแล้วนะเพราะจะได้ไม่ต้องซักบ่อยๆ ส่วนกระโปรงก็พลีต2สอบ2 เผื่อไว้ทั้ง2ทาง เดี๋ยวจะมีชุดยูนิฟอร์มอีกหลายชุดเลย ชุดนักศึกษาเผื่อไว้ประมาณนี้ก็พอแล้วล่ะ 

2. หอในไม่มีแอร์จ้า พัดลมที่มีให้คือพัดลมเพดานกลางห้องตัวเดียว แนะนำว่าให้เอาพัดลมตั้งพื้นตัวเล็กไปเองด้วย เพราะหน้าร้อนมันร้อนมากกกกกกกกก เดี๋ยวจะโดนอบสุกอยู่ในห้องซะก่อน 55+ (นอกนั้นมีโต๊ะ ตู้ให้คนละ1ชุด ส่วนเตียงเป็นเตียง2ชั้น ไปก่อนได้เลือกก่อน)

3. รถตู้มีทั้งที่สายใต้ และอนุเสาวรีย์ ส่วนถ้าเดินทางจากมหาวิทยาลัยเค้ามีท่ารถตู้ไว้บริการอยู่ด้านหลังมอ รถทัวร์ก็มีแบบต่อเดียวผ่านหน้ามอเลยนะ แต่ต้องถามเค้าให้ดีว่าเค้าจะวิ่งเส้นบายพาสหรือเส้นชะอำ-หัวหิน เอาเป็นว่ารถตู้สะดวกกว่าเยอะ

ปล.อย่าลืมอุปกรณ์ของใช้ส่วนตัวอื่นๆอย่างไม้กวาด ไม้ถูพื้น กะลังมังซักผ้า เตารีด ไม้แขวน ผ้าปูที่นอนปลอกหมอนอะไรแบบนี้ด้วยนะจ๊ะ จะได้สะดวกเราหน่อย (แต่ถ้าลืมเอาไปวันที่รับน้องเค้าก็จะมีมาขายจ้าแต่คนมันแย่งกันเยอะ) 

ปล2.ถ้ามีจักรยานอยู่แล้วเอาไปเองเลยก็ดีนะ ได้ไม่ต้องซื้อใหม่ 

ปล3.ขอให้สนุกนะค้า 
ยินดีต้อนรับรุ่นน้องคณะค่ะ

1. เรื่องชุดปกติปี 1ก็จะใช่ชุดนักศึกษากับกระโปรงพลีทคลุมเข่า สาขาการโรงแรมก็จะเห็นมีชุดกุ๊ก ชุดสูท พี่ไม่แน่ใจเท่าไหร่เพราะไม่ได้เรียนสาขานี้
2. หอในไม่มีห้องแอร์ค่ะ แต่ก็ไม่ร้อนมากนะ แนะนำเหมือนความเห็นด้านบนว่าให้เอาพัดลมไปเพิ่ม
3.รถตู้มีทั้งที่ สายใต้ อนุสาวรีย์ หมอชิต ค่ะ รถทัวร์ก็ผ่านหน้ามอเลย  ลงได้ไม่ต้องต่อรถจ้า แต่รถตู้จะสะดวกและเร็วกว่ามาก

ที่เหลือก็ตามความเห็นด้านบนจ้ะ ตามนั้น อิ อิ สู้ สู้ นะจ๊ะ

ขอบคุณความคิดเห็นของพี่ๆมากนะคะ^^
ทีนี้เรื่องไปถ่ายรูปชุดนักศึกษาอะค่ะ
เค้าต้องติดเข็มฝั่งไหน แล้วคณะเราต้องมีติ้งรึเปล่าคะ

เข็มติดฝั่งขวา ติ้งติดด้านซ้าย

ปล.เรื่องติ้งถ้ายังไม่ผ่านรับน้องรุ่นพี่จะยังไม่แจกให้ค่ะ ต้องรอก่อน
แล้วเวลาถ่ายรูปนศ ก็ยังไม่ต้องติดติ้งใช่ป้ะค้ะ ?
ยินดีด้วยนะคะ  
ถ่ายรูปนักศึกษายังไม่ต้องติดติ้งค่ะ
ส่วนชุดนักศึกษาแรกเริ่ม ก็พลีท 2 สอบ 2 ไว้ก่อนเป็นดี
เพราะสาขาโรงแรมจะมีชุดสูท กับเสื้อกั๊กที่เพิ่มมาไม่เหมือนสาขาอื่นๆ

พี่จบคณะนี้มาจะสามปีแล้ว อะไรๆก็คงเปลี่ยนไปเยอะ ยังไงก็ลองดูตามคำตอบด้านบนเลยนะจ๊ะ

ขอให้มีความสุขกับชีวิตน้องใหม่ ฝั่งท่าเพชรนะจ๊ะ ^^
แล้วถ้าจะนั่งรถตู้ไปนั่ง้องไปนั่งที่ไหนอะคะ? แล้วถึงหน้ามอเลยรึป่าวคะ แล้วเท่าไหร่คะ? ขอบคุณคะ :)
พี่ค่ะ คณะส้ตวศาสตร์และเทคโนโลยีการเกษตร ควรซื้อชุดนักศึกษาแบบไหนยังไง และ เครื่องหมายต่างๆ ซื้อได้ที่ไหนค่ะ
ค่าหอในคนละ 4500 หรอค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again