(มีรูป)เป็นมั้ยคะสิวเห่อขึ้นเต็มหน้าขนาดคนไม่รู้จักกันยังเข้ามาถาม

สวัสดีค่ะชาวจีบันทุกๆคน เราชื่อ หวาน นะคะ
วันนี้หวานขอมาระบายความในใจค่ะมันอึดอัดมากๆสำหรับผู้หญิงคนหนึ่งที่ต้องมาเป็นสิวหนักมากๆทั้งๆที่เเต่ก่อนไม่เคยเป็นหนักขนาดนี้หวานไปแพ้เครื่องสำอางค์มาค่ะยี่ห้อที่ทุกๆคนรู้จักกันดีตอนเเรกหวานไม่ได้เป็นสิวหนักมากๆขนาดนี้นะคะหวานเป็นสิวแบบคนธรรมดาๆทั่วๆไปเป็นกันค่ะจนมาวันนึงก็ได้ไปลองรองพื้นอันโด่งดังยอมรับค่ะว่าเนียนกริบจริงๆและติดทนนานด้วยถือว่าดีมากตอนอาทิตย์เเรกสิวขึ้นนิดๆคิดว่าสิวรอบเดือนก็ทนใช้ไปเพราะว่ามันเนียนเเต่มาพักหลังๆเอาเเล้วช่วง2-3อาทิย์สิวก็ขึ้นมาเรื่อยๆๆ ตอนเเรกเป็นเม็ดเล็กๆๆก่อนหลังๆมานี่ทั้งสิวอักเสบ สิวเป็นไต สิวผด สิวเม็ดเล็ก ขึ้น:เต็มหน้าไอ้เราก็งงปนกับคราบน้ำตาคิดในใจว่าอะไรวะเนี่ยทำไมหน้าเป็นแบบนี้ โฮเลยค่ะ แต่ยังไม่เข็ดใช้ต่อนะเพร)าะอายไงคะสิวเต็มหน้าถ้าออกไปข้างนอกโล้นๆๆแบบนั้นอายตายจนเม่บอกให้หวานหยุดใช้เถอะเเม่บอกใช้ไปก็เห็นสิวแกอยู่ดีเราก็มานั่งทำใจค่ะว่าต้องหยุดเเล้วล่ะเเม่พูดซะขาดนี้เเล้ว

ต่อค่ะพูดเกริ่นๆไว้มากพอแล้ว  แล้วคราวนี้จุดเรียกน้ำตาก็ต้องไหลค่ะวันที่หวานเปลือยหน้าออกไปข้างนอกโดยมีเเค่แป้งเด็กอยู่บนหน้าเราอย่างเดียวคราวนี้เเหละหือทั้งคนไม่รู้จักทั้งเพื่อนมีเต่คนทักค่ะวันนั้นนั่งรถสองแถวไปข้างนอกค่ะมันจะต้องนั่งหันหน้าเข้าหากันใช่มั้ยคะมีป้าคนนึงมองหน้าหวานแปลกๆมองเหมือนมีไรคาใจแกอยู่อะจนป้าถามว่า
ป้า : หนูทำไมหน้าหนูเป็นแบบนั้นอะสิวขึ้นเยอะจัง
เรา : อ๋อหนูแพ้เครื่องสำอางค์ค่ะ ยิ้มแบบแหยะๆ
ป้า:   หรอเป็นเยอะจัง น่ากลัวอ่ะ
เรา : อ๋อค่ะ ( สะอึกเลยค่ะ ) T_T  พูดไรไม่ออก
เเละคนบนรถก็หันมามองหน้าหวานเป็นตาเดียวว  เฮ้ออออ !!!!

นี่เเค่ยกตัวอย่างนะคะมันมีคนทักอีกเยอะบางคนมองหวานยังอายเลยแต่บางคนกล้ามากเดินเข้ามาทักนี่สุดๆไปเลยบางคนหวานรู้ว่าเขาหวังดีค่ะเขาก็เเนะนำมให้หวานไปรักษาที่นั่นดีนะที่นี่ดีนะหายเเน่นอนเราก็ยิ้มๆขอบคุณค่ะ
ส่วนเพื่อนๆ เจอหน้าหวานก็ตกใจกันเป็นแถบๆ ว่าไปทำไรมาทำไมมันเห่อจังวะมันไม่เคยเห็นหวานไม่เเต่งหน้าไงคะเดี๋ยวนี้พอหวานด่าเล่นๆกับเพื่อน มันไม่ด่าหวานเหมือนเเต่ก่อนเเล้วนะคะเเต่ก่อนด่าหวาน "อีปลวก" แต่เดี๋ยวนี้สิคะ "อีหน้าสิว"

ช่วงนี้หวานเก็บตัวอยู่บ้านค่ะรักษาอยู่ที่คลีนิกแถวที่ทำงานเเม่ค่ะ
ปล.  ขอบคุณนะคะที่ได้มานั่งอ่านคนๆนึงที่เป็นสิวมาระบาย

นี่รูปหวานคอนนี้ค่ะอีก 2-3 อาทิตย์จะมารีวิวรูปให้ดูอีกทีค่ะ

ฝนเห็นใจนะคะ
ขอเปนกำลังใจให้นะคะ
ตอนนี้ก็ปล่อยให้หน้าได้พักเนอะ
ขอให้คุณหวานรักษาหายไวๆ นะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้หายไวๆ นะคะ

เพราะเวลาเป็นสิว แค่มีคนมาจ้องหน้า (อาจไม่ได้จ้องสิว) แค่นี้เรายังไม่อยากสบตาเค้าเลย

สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจ หายเร็วๆ
เราเข้าใจนะคะ เมื่อก่อนเราก็หน้าใสๆ อยู่ดีๆสิวก็ขึ้นมาเยอะแยะเต็มหน้า

ยิ่งสิวขึ้น รอยแดงก็เพิ่ม จะไปไหนก็ต้องแต่งหน้าออกไป

ไม่กล้าออกไปแบบเปลือยๆ อายคนเค้า ไม่อยากจะส่องกระจกเลย

คุณหวานต้องค่อยๆรักษาไปนะคะ ตอนนี้เราก็ดีขึ้นมากจากเมื่อก่อน 

เรื่องสิวๆนี้ต้องใช้เวลาค่ะ ที่สำคัญคือต้องให้กำลังใจตัวเองมากๆ

บอกตัวเองว่าเดี๋ยวต้องหายแน่นอนค่ะ สู้ๆนะคะ

สู้ๆนะคะ อดทนไว้นะคะ เราเชื่อว่าวันนึงคุณต้องหายค่ะ
เราเองเคยผ่านจุดนั้นมาก่อนค่ะ เราก็เป้นเยอะและเป็นทั้งหน้าค่ะ
เราแพ้น้ำค่ะบวกกับเดิมเป็นคนผิวแพ้ง่ายสิวขึ้นง่ายอยู่แล้ว
ช่วงนึงสิวเห่อขึ้นมาทั้งหน้าเลยค่ะ
เจอเหมือนๆกับ จขกท เลยค่ะ คนขายของแม้ค้าคนรู้จักทักกันเป็นแถบ แนะนำที่รักษาบ้างถามบ้างอะไรบ้าง
ล้วนก่อให้เกิดความอายยยแบบสุดๆค่ะ
จนเราไม่อยากออกไปไหนเลย 
จนสุดท้ายมาคิดๆ มันเป็นได้ก็ต้องหายได้ค่ะ
เราทำทุกทางแหละค่ะ ตั้งปรับเรื่องอาหาร ศาสตร์ไหนว่าดีเราทำหมดค่ะ
จนตอนนี้มันก็ดีขึ้นในระดับนึง

เพราะงั้นเราเลยขอเแป็นกำลังใจหั้ยตัวเองนะคะ
เชื่อเรานะคะ วันนึงต้องหายค่ะ
แต่อันดับแรกเลยคือกำลังใจจากตัวเอง ให้้กำลังใจตัวเองนะคะ ไม่มีกำลังใจไหนสำคัญเท่ากับที่เราเชื่อมั่นในตัวเองจ้ะ
ใจเย็นๆ นะคะ ที่สำคัญห้ามเครียด

เมพึ่งผ่านมาสดๆ ร้อนๆ ค่ะ แพ้ครีมของ Etude

ขึ้นเพียบ เจ็บไปทั้งหน้า แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วค่ะ

งดใช้ทุกอย่าง ล้างหน้าให้สะอาด ทาแค่มอยเจอร์ไรเซอร์กันหน้าแห้ง

ต้องใจเย็นๆ ค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

@ jannapa ขอบคุญสำหรับกำลังใจดีๆนะคะ
@ZaaNyA   ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
@SoDAGifT ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ ว่าความรู้สึกเป็นยังไงเนอะ
@Tanzaril    ขอบใจจ้าา
@Puchy Rainy ขอบคุณนะคะที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ
@liile.koki  ขอบคุณค่ะหวานจะเก็บทุกคำพูดของทุกๆท่านไว้ในใจเลยนะคะ

@ Pigietmae ขอบคุณนะคะที่เอาใจช่วยค่ะรักษากันต่อไปเนอะคุณเมย์หายไวๆนะคะ
สู้ๆนะคะ เราเข้าใจดีเลยจ้า ใครๆก็อยากหน้าสไม่มีสิวทั้งนั้น
ป้าคนนั้นไม่ใช่คนรู้จักกัน ไม่น่ามาถามนะคะเสียมารยาทอะ

เราเข้าใจว่าจะรู้สึกยังไง เวลาเราคุยกับคนอื่นแล้วเค้ามองหน้าเรา
แต่ไม่พูดเหมือนกวาดสายตาไปรอบๆ
แค่นั้นเราก็รู้สึกแย่มากเล้ว ใครไม่เป็นไม่รู้จริงๆค่ะ

ขอให้หายไวๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ เราก็กำลังรักษาเหมือนกันค่ะ
สู้ๆนะคะ  ^^
ขอให้หายไวๆนะคะ เคยเปนสิวหนักมาก่อน เข้าใจความรู้สึกเลย
สู้ๆนะคะ อย่ายอมแพ้ค่ะ เข้าใจเลยค่ะ เคยเป็นจนร้องไห้เหมือนกันค่ะ

หายเร็วๆนะคะ
สิวมาได้ ก็ต้องหายได้ค่ะ เป็นแบบนี้แนะนำให้หาหมอ แล้วลองถามเรื่องกินยา roaccutane เลยค่ะ
ใจเย็นๆจ้าเป็นได้ก็หายได้ ถ้าเราชอบแต่งหน้าก็แต่งได้ แต่.. ต้องล้างหน้าให้สะอาด รักษาตามวิธีห้องแป้งก็ได้ ไม่ก็

http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=111150

ลองวิธีแบบคุณ Pory ดูนะคะ เคดิตคุณ Pory คะ

เมื่อก่อนเราก็เป็น แล้วเป็นอยุ่ข้างเดียว แต่ตอนหลังมาเริ่มใช้ paula choise หน้าดีขึ้นมาก ใจเย็นๆ อย่าเครียด ล้าหน้า

ให้สะอาด เดี๋ยวก็หายคะ

แวะมาเป็นกำลังใจให้คุณหวานค่ะ พยายามอย่าคิดมากนะคะ
เป็นได้ก็หายได้ค่ะ แต่อาจต้องใช้เวลา
สู้ๆๆๆๆน๊า ;))
@IIMM ขอบตุณค่า ที่เป็นกำลังใจให่
@sopithnapaขอบคุณค่า  ค่าสู้ๆๆๆค่าาา ขอบใจจ้าา
@Princess ค่าหวานจะไม่ยอมเเพ้ขอบคุณน้าคะ
@xaviara จ้าาว่าเเต่ยาที่ว่ามันคือไรคะเดี๋ยวจะลองถามคุณหมอดู
@ซ้อ8 ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะลองนำไปใช้ค่ะ
@chiicka  ขอบใจนะคะ จะสู้ๆค่ะ

เราก็เคยเป็นค่ะจนคนเพื่อนทักว่าสิวเขรอะเลยแหละ แต่งหน้าก็ไม่ได้เพราะมันจะแพ้ ไม่แต่งก็น่าเกลียด ช่วยที่รักษา ก็ไม่อยากออกไปไหนเลยแต่มใีเรียนค่ะ ออกไปทั้งที่หน้าลอกๆสิวเยอะๆแบบนี้แลหะค่ะ เมือ่ก่อนก็มีสิวผดอะไรเงี้ยะค่ะ เคยเป็นเหมือนคุณเลยแหละ แต่เราก็อ ดทน รักษาเองค่ะ ใช้เรตินเอ สำหรับเรามันหายค่ะตอนนี้ไม่มีสิวอีกแล้วดีใจมาก แล้วเทอจะรู้สึกแบบเรานะจะดีใจมากถ้าสิวหาย มันหายแน่นอนค่ะ อยู่ที่จิตใจเราด้วยนะว่าโอเคแค่ไหนจิตใจ อะไรก็ในตัวเราก็ดีค่ะไม่ต้องสนใจนะให้คิดแค่ว่าซักวันคนที่ทักเราต้องตกใจถ้าเห็นเราหน้าใสปิ๊งๆนึกถึงตอนนั้นดีกว่าค่ะ มีกำลังใจกว่าเยอะเลย
สู้ๆนะคะ คุณหวาน
เข้าใจคุณหวานอย่างดีค่ะ เพราะเคยผ่านช่วงเวลาแบบนี้หมือนกัน

เป้นสิว ยังไงก็เด่นค่ะ ค่อยๆรักษานะคะ อีกนานค่ะกว่าจะเปิดเทอม
เป็นกำลังใจให้ค่ะ
สู้ๆนะคะ คือเราก็เคยเป็นนะหมดไปเป็นแสนก็ไม่หาย
ตอนนี้ดีขึ้นมากๆคะ ใช้ยูเซอรีนชุดแอ๊ดเน่ทั้งชุดเรยคะบกเว้นสครับ
ตอนนี้หน้าดีขึ้นมาสิวสอักเสบจะมาเวลาทานของหวานเยอะๆ+น้ำที่สกปรกคะ
คือเราเปลี่ยนเครื่องกรองน้ำที่บ้านใหม่เลยเพราะมีเพื่อนแม่บินมาจากฝรั่งเศษแล้วแนะนำคะ
เราก็เคยโดนน๊า เขาถามว่าไปทำอะไรมาหน้าแดงจัง?   ไม่ก็ แพ้อะไรมารึเปล่า??

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ เข้าใจค่ะว่ารู้สึกยังไง เรานี่จะออกไปไหนก็ไม่มั่นใจเลย ไม่อยากเจอหน้าใครเลย

เราก็เคยโดนคือแชมพูที่เราใช้ มันแรงอะ สิวขึ้นเต็มหน้าผาก เยอะสุดๆเป็นแบบเม็ดเล็กๆ

เพื่อนถามทำไมตอนนนี้สิวเยอะจัง - -
วันนั้นไปร้านตัดผม ช่างบอกทำไมสิวตรงหน้าผากเยอะจัง แต่ตรงอื่นใส อายมากอะ จริงๆ
แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ชมพูเด็ก เลยหายไปบ้างแล้ว ฮ่าๆ

หาหมอแล้ว เดี๋ยวก็หายน้าต้องใช้เวลานิดนึง
 เป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคนนะคะคุณหวาน 
หาหมอเท่านั้นค่ะ เคยเป็น มันเศร้า รักษาสิวต้องใจเย้นๆๆๆเย็น

สู้ๆ นะคะ อย่ายอมแพ้ อยากให้ลองปรับการทานอาหารดูนะคะ ทานผัก ผลไม้เยอะ
ช่วงนี้เราทานแต่พวก ผักผลไม้ หน้าดีขึ้นเยอะมากก เหลือแต่พวกรอยสิว ของเราช่วงที่ผ่านมา
สอบหนัก สิวก็ขึ้นหนักเช่นกัน เลยฮึดใจสู้ ทานแต่ผักผลไม้ แค่อาทิตย์เดียวสิวที่ขึ้นอยู่ก็หาย
สิวก็ไม่ขึ้นแล้ว นี่ทานมาได้้อาทิตย์ที่สองแล้วค่ะ สู้ๆ นะคะ แต่มื้อเช้าควรรับประทานอาหาร
ครบ 5 หมู่นะ  มื้อเย็นก็จัดหนักผัก ผลไม้เต็มที่ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again