เฮ้อ ปวดท้องประจำเดือนทุกครั้งเลยค่ะ

ก็ตามหัวข้อนะคะ  คือเวลาประจำเดือนมา จะปวดท้องทุกครั้งเลยค่ะ
แล้วคือมันไม่ได้ปวดแค่วันเดียว มันปวดจนกว่าประจำเดือนของเดือนนั้นจะหมด
แล้วประจำเดือนจะมาอย่างน้อยก็ 5 วัน ด้วย
มาแต่ละครั้งนี่แบบโห้~ เยอะมากเหมือนน้ำก๊อกไหลเลยค่ะ 555

อาจเป็นเพราะอาหารที่ทานก็ได้นะคะ เช่นเผลอดื่มน้ำเย็น หรืออะไรก็ตามที่มีผล เนย์เคยได้ยินว่าถ้าดื่มน้ำเย้นมันจะทำให้ปวดได้ค่ะ
 ลองกินน้ำตะไคร้ดูค่ะ เพราะสามารถรัีกษาได้ เพื่อนกินแล้วหายค่ะ ใ้ห้กินทุกวัน ถ้ากินก่อนนอนจะช่วยให้หลับสบายค่ะ
ส่วนตัวเองเคยกินเหล้าดองค่ะ คืออาม่าทำให้ค่ะ ปวดปุ๊บกินทันทีหายภายในสิบนาทีค่ะ แต่เหล้าดองทำไม่เป็นค่ะ แต่ลองไปถามตามร้า่นขายยาจีนได้นะค่ะ
เราเคยกินพริมโรสออยของ สุพรีเดิร์มอ่ะ ไม่ปวดเลย
แต่พอลองกินของวัตสันแล้วปวดมากขึ้นทุกเดือนๆ กินมากยิ่งปวดมาก
เดือนสุดท้ายนี่ปวดจนเป็นลม ล้มพับ ขณะไปเที่ยวเลยอ่ะ(กินข้าวแล้วนะ แต่แดดแรงด้วยแหละ)
ลองหายี่ห้อดีๆมากินจะดีกว่า
ส่วนข้อห้าม น้ำมะพร้าวกับน้ำเย็น อันนี้เราไม่รู้แน่ชัด
แต่น้ำเย็นอาจจะใช่นะ กินน้ำเย็นแล้วปวดมากขึ้นจริงๆแหละ และสังเกตเลือดที่ออกมันจะเป็นก้อนอ่ะ(เหมือนตับดิบเลยอ่ะ) อาจจะเป็นเพราะน้ำเย็นมันไปทำให้เลือดแข็ง และต้องบีบตัวออกมาเลยปวดมากขึ้นน่ะเอง(คาดเดาเอาเองเน้อ)
@n_nunay  คือไม่ค่อยดื่มน้ำเย็นอยู่แล้วน่ะค่ะ แต่ก็ขอบคุณค่า
@kanokon.cl ขอบคุณค่ะที่แนะนำเดี๋ยวจะลองไปหามาทานดูค่ะ
@nanniena   เคยเผลอดื่มน้ำเย็นไปนะคะ ออกมาเป็นลิ่มเลือดก้อนๆตับดิบแบบนั้นเลยฮ่าๆ

เคยไปตรวจดูรึยังคะ

เพราะตอนที่เราเป็นแบบนั้น พอไปตรวจดูถึงเจอพังผืด และพบว่าเป็นอาการเยื่อบุมดลูกเจริญผิดที่ค่ะ

คือมีอาการปวดท้องมาก และประจำเดือนเยอะ นาน เพลียมาก บางทีจะเป็นลม

การรักษาคือ ทานยา หรือฉีดยาคุม จนกว่ามดลูกจะฝ่อค่ะ หรือผ่าตัดหากเป็นมาก และอีกวิธีคือมีลูกค่ะ

เราก็ปวดทุกเดือนคะ แต่ปวดแค่วันแรกที่เป็นนะคะ ปวดมากกกกกกกกก

เลยใช้แผ่นบรรเทาปวดอะคะ ที่พอแกะเอามาปิดตรงท้องแล้วมันจะอุ่นๆคลายปวดอะคะ

ช่วยบรรเทาหน่อย แต่ถ้าเดือนนั้นกินยาคุมก็ไม่ปวดนะคะ

กลัวเหมือนกันคะ เพราะจะปวดมากกว่าคนปกติ กลัวเปนช็อกโกแลตซีสคะ คนเปนเยอะมาก

เราปวดก่อนประจำเดือนจะมา ประมาณอาทิตย์นึงเลย

ตอนมานิก็ปวดมากกกก มา3 วันหมดเอง
กินพริมโรสไม่ช่วยเลยง่ะ แง้

ถ้าปวดมากแบบพอทนไหวก็ยังพอจะกินนู่นกินนี่บำรุงได้นะคะ

แต่ถ้าปวดจนทนไม่ไหวนี่จะเป็นต้องไปหาหมอค่ะ อาจจะมีความผิดปกติอ่ะ ไม่ไปเดี๋ยวจะอันตรายน้า

เรากินพริมโรสอ่ะ เดือนแรกหลังจากกิน ตื่นมา 7 โมงเช้า พบว่าเมนส์มา ก็แบบ โอ้ ไม่เห็นปวดท้องเลย ลุกขึ้นมาใส่ผ้าอนามัย นอนต่อ ตื่นมาอีกทีประมาณ 10-11 โมง โอ้พระเจ้า เมนส์มาเยอะแบบเต็มแผ่น ล้นไปบนที่นอนอีก แถมลุกขึ้นมาปุ๊ป ล้มลงไปกองใหม่ เป็นลมค่ะ -_-" ท้องก็ปวดแบบสุดๆๆๆๆๆ

แ่ต่เราก็กินไปเื่รื่อยๆ(เสียดายอ่ะ ซื้อมาทีเดียวสองขวด มันเป็๋นแพคคู่) พอเริ่มมาเดือนที่ 2 3 4 ก็เริ่มปวดท้องน้อยลงแล้วค่ะ แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ T-T

เป็นเวรกรรมของผู้หญิงเราจริงๆโนะ

ยังไงระหว่างที่ยังไม่ได้ไปหาหมอ ก็ทานพอนสแตนเอาค่ะ เดี๋ยวใช้ชีวิตประจำวันได้ไม่เป็นปกติ พาลจะพังไปหมด อย่าไปเชื่อที่ใครๆเค้าบอกกันว่า "ถ้ากินพอนสแตนแล้วเดือนหน้าจะปวดกว่าเดิมนะ" ฯลฯ (เวลาเรากิน เพื่อนพูดแบบนี้กับเราทุกคนเลย ไม่เข้าใจว่าเค้าไปเอาความเชื่อนี้ไปจากไหน ทั้งๆที่พวกเค้าไม่เคยกินกันเลย -_-") เพราะเราทานประจำค่ะ แต่ไม่ใช่ทานทุกเดือนนะ บางที เดือนนี้ทาน เดือนหน้า ปวดนิดเดียวซะงั้น ไม่ต้องทาน บ่อยมาก กินหรือไม่กินไม่เกี่ยวกับว่าเดือนหน้าจะปวดมากขึ้นหรือน้อยลงค่ะ มันก็เหมือนเดิมแหละ :) ก็แค่ยาแก้ปวดธรรมดา

เคยเป็นชนิดที่ปวดท้องจนหมดสติ ตอนหลังมีคนให้กินยาจีนค่ะ ชื่อยาน้ำชุนเช้าโอสถ (ซื้อตามร้านขายยาที่มียาหลายๆ ประเภทหน่อย หรือวัตสันบางสาขาก็มีค่ะ แบบน้ำดีกว่าแบบเม็ด)  รสชาติจะออกหวานๆ ซ่าๆ เหมือนยาธาตุ อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลย ที่จะไม่ชอบอย่างเดียวคือพอมันไม่ปวดท้องเลยทำให้บางทีปจด.มาไม่รู้ตัว (เพราะมันไม่มีอาการเตือน)

น้ำมันอีฟนิ่งพริมโรสก็เคยกินค่ะ ก็ใช้ได้นะคะ แต่พี่เจอปัญหานิดหน่อยคือกินแล้วจากที่เคยมีปจด.แค่ 2-3 วันจบ กลายเป็นมาพลั่กๆๆๆ กว่าจะจบปาเข้าไป 5-6 วัน

ขอบคุณทุกความเห็นมากเลยค่า จขกท. ลืมบอก ตัวเองมีโรคประจำตัวเป็นธาลัสซีเมีย
มันจะเกี่ยวกับประจำเดือนหรือเปล่าหว่า =  =; แฮะๆ
ลองไปตรวจบ้างนะคะ เราเพิ่งผ่าตัดมดลูกออกมาเมื่อไม่นานมานี่เอง แผลยังสดๆอยู่เลย
หมอบอกว่า อาการปวดท้องประจำเดือนบางกรณี รวมทั้งไข้ทับระดูหากไม่ได้รับการรักษาที่ถูกวิธี
ก็อาจทำให้เกิดพังผืดได้ แล้วพังผืดนี้หากมันไปเกิดหรือไปเกาะไม่ถูกที่ก็อาจเป็นแบบเรา
คือพังผืดมันไปเกาะตรงท่อนำไข่ของมดลูก ซึ่งทำให้ไข่ที่ผสมแล้วมันไม่ไปเจริญที่มดลูก
ทำให้เกิดท้องนอกมดลูก อย่างอาการของเราเนี่ยเสียเลือดมาก ปวดท้องมาก จนเกือบเอาชีวิตไม่รอดเลยค่ะ

กรณีที่ปวดประจำมากกว่าปกติ ปวดจนเสียการเสียงาน ควรไปหาหมอเหอะ
เพราะการปวดมากๆๆจะเปนอาการนำของโรคที่เกี่ยวกับมดลูก ควรไปตรวจซะตั้งเเต่เนิ่นๆ
ดีกว่าปล่อยไปเเร้วไห้โรคร้ายเเรงจนเยียวยาไม่ได้

ปล.การทานponstan หรือ mefenamic acid ซึ่งอยุ่ไนกลุ่ม NSAID ไม่ควรปล่อยไห้ท้องว่าง
เพราะอาจจะทำไห้เปนโรคกระเพาะเเถมอีกด้วย

เราก็ปวดเหมือนกัน แถมท้องเสียตามมาอีก แต่ช่วงเมนส์มา เราจะไม่กินน้ำเย็น อาหารหนัก แล้วก็ผลไม้ประเภทเย็นและรสเปรี้ยวค่ะ เช่น แตงโม สับปะรด มะม่วง เพราะเรารู้สึกว่ามันกัดกระเพาและจะปวดมากกว่าเดิม แต่ระยะหลังเราลองกินยาสตรีหมอเส็ง มันก็ดีขึ้นน่ะค่ะ ลองหาซื้อกินดูน่ะค่ะ แต่ก็ลองไปตรวจบ้างก็ดีค่ะ

ถ้าปวดมาก ต้องไปหาหมอ คะ  อย่าเดาไปเอง อย่าคิดไปเอง
เราปวดท้อง มานานมาก สุดท้ายตัดสินใจไปหาหมอ พบว่า เป้นเยื้อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่คะ
คุณหมอบอกว่า อาการปวดท้องประจำเดือน ปวดมากปวดน้อย ก็คือ ผิดปกติ
ไปพบคุณหมอซะ สาว ๆ อย่ากลัว ดีนะคะ คุณหมอจะตรวจมะเร็งปากมดลูกให้ด้วยเลย

จับมือกับจขกท.
เราปวดเยอะมากกเหมือนกัน บางครั้งปวดจนอ้วก
ไปหาหมอ หมอบอกว่า มันกระทบกัน - -

ขอบคุณมากค่ะทุกคอมเม้น ว่าจะหาเวลาไปหาหมอแล้วน่ะค่ะ เฮ้อ กลัวมากอ่านของแต่ละคน
555555555

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again