+เตรียมตัวเป็นสาวมหาลัย+ ขนอะไรเข้าหอกันมั่งคะ??

ตามนั้นเลยจ้า
ของใช้จำเป็นค่ะ

เครื่องสำอางค์ ออกแนวขาดไม่ได้

เสื้อผ้ารองเท้า หลากหลายโอกาส

ถ้าหอมีเฟอร์อยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องขน 

คอมฯ หรือโน๊ตบุค

ถังขยะ ส่วนมากตามหอไม่มีให้ (ทำไมกันนะ)

โต๊ะญี่ปุ่นสักตัว เพราะหอมัทไม่มีอ่า

ปลั๊กพ่วงสายยาวๆค่ะ 

หม้อหุงข้าว กระติกน้ำร้อน กระทะไฟฟ้า เลือกตามสะดวกที่ใช้ค่อนข้างบ่อย

หมอน ผ้าห่ม กะละมังซักผ้า สำหรับแยกซักเสื้อขาวหรือชุดชั้นใน

ตะกร้าผ้า บางทีก็ต้องเอาผ้าม่านไปด้วย หอมัทไม่มี แล้วแสงขจากนอกห้องแยงตามากๆเวลานอน

ไม้แขวนเสื้อ ที่หนีบผ้า ที่เป็นวงกลมสำหรับตากพวกถุงเท้าอะค่ะ เค้าเรียกอะไรน้า?

นึกออกแค่นี้อ่า นอกนี้ก็จิปาถะที่เราต้องใช้จำพวก สบู่ แปรง ยาสีฟัน ผงซักฟอก น้ำยาล้างห้องน้ำไรงี้

แรกๆก็เอาที่จำเป็นไปก่อนก็ได้ค่ะ พวกพัดลม เตารีด กะละมัง ไม้กวาด ไม้ถูพื้น โคมไฟ
ถ้วยชามช้อน  แฟ้บ น้ำยาล้างห้องน้ำ น้ำยาล้างจาน  (พวกนี้สำคัญนะเออ มีไว้แล้วสะดวกมาก)

ส่วนพวกเสื้อผ้าก็มากน้อยแล้วแต่สไตล์เรา (พี่เป็นพวกเสื้อผ้าย้ายตามตัว คือไปหอก็ยัดใส่กระเป๋าไปเกือบหมด
พอกลับบ้านเสาร์อาทิตย์ก็ต้องยัดกลับมาด้วย ฮ่าๆ) ส่วนพวกของใช้ส่วนตัว อย่างยาสระผม โฟม ครีมอะไรคงไม่ลืมอยู่แล้วล่ะเนอะ

ปล.อยู่ไปเรื่อยๆมันจะค่อยๆเพิ่มมาเองแหละมั้ง ตอนย้ายเข้าขนไม่กี่รอบแต่ตอนย้ายออกนี่ขนกันจนหลังเกือบหัก

ปล2.ขอให้สนุกกับชีวิตมหาวิทยาลัยนะค้า 

กรี๊ดดดดดดดดดด ลืมได้ไงเนี่ยเตารีด ไม้กวาด พัดลม ของเด็ดดวงทั้งนั้นเลย
อย่าขนไปเยอะนะคะ เดี๋ยวพอขนกลับจะร้องโอ้โหตูยกอะไรมานักนี่นะคะ ^^
ของที่ขนๆไปก็ตามคห.1 - 2 เลยค่ะบ้านเรากับหอไม่ไกลกันค่ะ แต่จำเป็นต้องอยู่หอเพราะอยากตื่นสายๆค่ะ
ถ้าอยู่บ้านต้องออกจากบ้าน6.30 น.ค่ะ กลัวรอรถนานมั่ง คันไหนแน่นก็ผ่านค่ะ
แต่อยู่บ้านดีนะคะ เวลาที่นอยๆเรื่องเรียนเรื่องเพื่อน อาหารฝีมือแม่เนี่ยเป็นยารักษาที่ดีที่สุดเลยนะคะ :)
ชีวิตมหาลัยเรื่องเพื่อนสำคัญนะคะ เป็นตัวแปรสำคัญเลยค่ะ ถ้าเราจัดระบบชีวิตตัวเองได้ก็โอเคค่ะ
เปิดเทอมหน้าเราก็เป็นปีสี่แล้วกะว่าจะไป-กลับค่ะ มีความสุขกับชีวิตเฟรชชี่นะคะ :)

ปล. เข้ามาไม่ได้ช่วยอะไรเขาเลย แหะๆ
โอ้วว  นึกนานกันเลยทีเดียวคำถามนี้ ^^

เสื้อผ้าที่ใส่เล่นไม่ต้องขนไปเยอะนะคะ
คืออยู่ไปเดี๋ยวมันจะเพิ่มขึ้น ๆ เรื่อย ๆ จนตู้ในหอไม่มีที่เก็บ 555

พวกของจำเป็น ๆ ก็ของใช้ส่วนตัว ...จิปาถะต่างๆ
มาม่า คือสิ่งช่วยชีวิตตอนไปอยุหอแรก ๆ เพราะต้องซ้อมสแตนดึกแล้วโรงอาหารปิด
ก็ยังมีมมาม่าประทังชีวิตไว้

ขอให้สนุกกับชีวิตมหาลับนะคะ :))
 มาม่า เสื้อผ้าของเราไปๆกลับๆอ่าค่ะ ใส่หอกลับซักบ้าน
ขอเพิ่ม เข็มกับด้าย+กรรไกรด้วยนะคะ มันต้องได้ใช้สักวันคะ   แต่ขอเล่าหน่อยว่าจำได้ว่าตอนอยู่หอในมหาลัยอะ เพื่อนหัวการค้าเอาของจากบ้านไปขายเพื่อน (ตอนกลางคืนๆไม่อยากออกจากหอเพราะมันเปลี่ยว+ขี้เกียจเดิน) มีการเอาชั้นวางของแบบ 4 ชั้นไปด้วย เพื่อจะวางชั้นบน เป็นพวกขนมขบเคี้ยว ชั้น 2 เป็นพวกมาม่าหลายยี่ห้อ ชั้น 3 ผ้าอนามัย ของใช้   ส่วนชั้นที่ 4 ก็พวกเบ็ดเตล็ด เราว่ามันก็เจ๋งดี เพราะไม่มีใครมาคอยตรวจหรอกคะ หอเรามันใหญ่มาก มอบูรพา หอ 14 ชั้น 4 55555 ++ น้องติดที่ไหนอะคะ จะบอกว่า หอ 14 ชั้น 5 ห้องตรงข้ามห้องน้ำมีนักศึกษาตายในห้องด้วยแหละ เค้าตายปีที่พี่อยู่แหละ เค้าทำกิจกรรมเหนื่อยเกินไปแล้วเป็นโรคหัวใจ ก๊ากกกๆๆๆ  ก็อย่ากลัวไปเรยนะ ถ้าไม่ได้อยู่มอบูรพา และหอ 14

ของใช้จำเป็นทั้งหลาย ส่วนใหญ่จะไปซื้อที่แถวมหาลัย เพราะเด็กต่างจังหวัดขี้เกียจขนไปเยอะ ต้องดูก่อนว่าในหอมีอะไรบ้าง ถ้าไม่มีตู้เย็นกับทีวีคงขนไป เพราะติดสองอย่างนี้มาก
ดีนะติดเชียงใหม่  ติดบูรพา ตายๆๆๆ แน่ คงหัวใจวายเป็นรายต่อไป T^T
เห็นด้วยกับคห.4ค่ะ กับข้าวที่แม่ทำนอกจากบำรุงจิตใจแล้วก็บำรุงกายด้วย

ไปอยู่หอ จากที่อวบๆ กลับมาบ้านมีแต่คนทักผอมไปเยอะ T^T กับข้าวข้างนอกไม่ถูกปากเหมือนที่แม่ทำเลย
 ดีจัยด้วยนะค่ะเข้ามหาลัยแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มนะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again