ช่วยด้วยเป็นอีสุอีใส

คือว่าตอนนี้เราอายุ 24 ปีแล้ว แต่เกิดเป็นอีสุอีใส ทำไงดีอ่า เมื่อวานไปหาหมอที่โรงพยาบาล มอ.มาแต่หมอให้ยาพารากับยาแก้คันมาอ่า เราจะอาบน้ำได้มั้ย มันจะเป็นแผลเป็นรึป่าวว ที่หน้าขึ้นไม่เยอะ จะมีเฉพาะที่หน้าผากและคาง ส่วนบนศีรษะเนี่ย เยอะเลย รู้สึกได้เลยว่าเม็ดใหญ่มาก เราจะทำยังไงดีไม่ให้มันเป็นแผลเป็นค่ะ ปฏิบัติตัวไม่ถูกเลยค่ะ
อย่ากินยาพารา หายาเขียว(ยาไทย ซื้อได้ตามร้านขายยา) มากินขับให้พิษไข้ออกมาให้หมดก่อน ห้ามอาบน้ำ
ใช้น้ำอุ่นเช็ดตัวได้ ถ้าคันทาด้วย คาราไมค์ แก้คัน ทาเบาๆที่ตุ่ม คุณสุกคุณใส นะ ช่วงที่ตุ่มมันสุกเต็มที่ไกล้แตก
จะทรมานแป๊บนึง ปล่อยมันเดี๊ยวก็หาย ที่สำคุญ อย่าไปแกะ+เกาแผลตกสะเก็ด จะเป็นแผลเป็นนะจ๊ะ
พี่ก็เป็นตอน 20 กว่าๆ แผลเต็มหน้าเลย (ตอนเป็น) เดี๊ยวก็หาย

ปล.อย่ากินยาปฏิชีวนะ มันจะกั๊กพิษไข้ ไม่ให้ออกมา ถ้ามันออกมาไม่หมด เราก็จะเป็นอีก เพื่อนพี่เป็น 3 ครั้งแล้ว
อายุ 35 แล้วมันยังเป็นเลยอ่ะ...จริงๆนะเอ่อ
เราเป็นตอนเรียนมหาลัยปี 2 พี่สาวเราเป็นตอนอายุ 32 ก่อนจะแต่งงานค่ะ เป็นอีสุกอีใสจะต้องกินยายเขียวค่ะ เราดื่มแทนน้ำเลย ออกเยอะมาก เต็มตัวเลยค่ะ แบบไม่มีช่องว่าง เค้าบอกว่ายิ่งออกมากยิ่งดี เพราะมันจะขับของเสียในร่างกายออกหมด ห้ามดื้มน้ำเย็น พวกของแสลงห้ามนะคะ ไม่งั้นแผลเป็นมาแน่ ห้ามสระผมค่ะ น้ำอาบได้ ขอเป็นน้ำอุ่น แล้วใส่รากผักชีลงไปนะคะ เราเอายาวเขียวมาละลายน้ำแล้วแต้มตามแผล หรือทาทั้งตัวก็ได้ค่ะ มันจะเย็นช่วยลดอาการคันลงค่ะ พอหายเราแทบไม่มีแผลเป็น เหลือบนตัวเลย ลองเอไปทำดูนะคะ
 ขอบคุณมากนะคะ สงสัยนิดนึงค่ะว่า ยาเขียวมันจะทำให้เป็นตุ่มมากขึ้นหรอคะ
โบราณเขาเรียกว่ามันจะทำให้โรคผุดออกมาให้หมดจากข้างในค่ะ จะได้ไม่มีหลงเหลือในร่างกายเรานะคะ

เราเคยกินยาปฏิชีวนะ...จะเป็นอีกไหมเนี่ย เง้อ!!!

อย่าแกะ ก็พอค่ะ  

รอยแผลจะหายไปเอง ไงก็หายาเขียว ที่กินแล้วช่วยเร่งให้ อีสุก อีใส มันออกมาเยอะ 

ได้หายเร็วๆค่ะ 
กินใบบัวบกเยอะๆเลยนะคะ แล้วใช้ เจลอาบน้ำใบบัวบก ของสเตล่า ลุคชี่ พอกตัวไว้นะคะจะแก้แผลเป็น หรือแผลอักเสบให้หายเร็วขึ้นได้ค่ะ
 ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ เอายาเขียวละลายน้ำแล้วก้ออาบ แล้วก้อกินใช่มั้ยค่ะ แล้วถูสบู่ได้รึป่าวค่ะ คือตอนนี้มันขึ้นเม็ดที่ท้องและที่หลังเยอะมากค่ะ ที่หน้าก้อเริ่มขึ้นแล้วค่ะ แล้วกี่วันจึงจะตกสะเก็ดค่ะ ยอมรับเลยค่ะว่าจิตตกจริงๆ
KA Cream
 อย่าเพิ่งใช้สบู่ค่ะแล้วถ้าแผลแห้ง ถ้ามันเป็นรอยก็ใชพวก ฮีลูดอย หรือสมูทอี ก็ได้ค่ะ

เราจะอาบน้ำได้มั้ย   ตอบ ได้ค่ะ ถ้าไม่มีไข้
มันจะเป็นแผลเป็นรึป่าวว  ตอบ ถ้าตุ่มไม่ติดเชื้อ และปล่อยให้ตกสะเก็ดเอง โดยที่ไม่แกะ ก็จะไม่มีแผลเป็นค่ะ 

ถ้าบังเอิญเกิดแผลเป็นจางๆ ทายารักษาแผลเป็นยี่ห้ออะไรก็ได้ค่ะ แต่โดยธรรมชาติ แผลเป็นจะค่อยๆจางไปเอง ใช้เวลา 6-12 เดือนค่ะ

ขอให้คุณ จขกท หายไวๆนะคะ อย่าเครียดมากค่ะ สุกใสเป็นเชื้อไวรัส เค้ามาเยี่ยม เดี๋ยวเค้าก็ไปค่ะ ยิ่งเครียดจะยิ่งออกเยอะนะคะ สู้ๆจ้า

อีกนิดนะคะ ถ้าจะใช้ยาเขียว ไม่แนะนำให้อาบนะคะ เพราะเคยเจอคนไข้ที่ติดเชื้อจากการอาบยาเขียวมาแล้ว ต้องนอนฉีดยาฆ่าเชื้อกันเลยทีเดียว 

แล้วก็รอ ประมาณ 2 อาทิตย์นะคะ ถึงจะตกสะเก็ด

อีกอย่างนึง อย่าออกไปไหนภายใน 7 วันนี้นะคะ จะได้ไม่แพร่เชื้อให้คนอื่นต่อไปจ้าา
ใช้น้ำผึ้งแท้ทาตัวค่ะ จะให้แผลเป็นน้อยลง Confirm

แม้แผลแห้งแล้ว ก็ห้ามแกะนะค่ะ พี่เป็น ตอน 26  แล้ว ดันไปแกะตอนแผลแห้งนะ เพราะคิดว่ามันแห้งสนิทแล้ว  สรุป ตรงน้พ มันจะเกิดการสร้างเนื้อขึ้น แม้เวลาจะมาผ่านมา 4 ปีแล้ว ตอนนี้กลายเป็นแผลเป็นเนื้อบูด เลยง่ะ

ขอบคุณทุกๆกำลังใจเลยนะคะ ตอนนี้อาการทางใจดีขึ้นเยอะแล้วค่ะ 
@ คุณ nalinee ใช้น้ำผึ้งแท้ทาตัวและหน้าตอนนี้ได้เลยหรอคะ หรือว่าต้องรอให้แห้ง ตกสะเก็ดก่อนค่ะ

กินยาเขียวแทนน้ำไปเลยค่ะ  เรากินเยอะมากกก  ให้มันขับออกมาให้หมด  ถ้าไข้ไม่มีก็ไม่ทรมานเท่าไหร่ค่ะ  แต่ห้ามแกะแผลเด็ดขาด  ไม่งั้นจาเป็นแผลเป็น
ลืมไปค่ะ ตอนเราเป็น  อาหารที่เรากินก็เปลี่ยนค่ะ  ไม่กินไข่  ส่วนใหญ่กินแต่ต้มยำปลาอ่ะค่ะ  แทบทุกมื้อเลย
ยาเขียวเขาควรกินเฉพาะคนที่เป็นเด็กไม่ใช่หรอ....

เพราะว่าเด็กอยู่ เขาให้กินเพื่อขับออกมาให้หมด แล้วเด็กมันก็ไม่ได้กังวลเรื่องแผล+ แผลหายง่าย+เป็นแผลเป็นน้อยกว่าผู้ใหญ่

แต่โตแล้ว ยิ่งขับเยอะ แผลก็ยิ่งเยอะนะ - -
ถ้าเป็นผู้ใหญ่ และเป็นหว่งเรื่องตุ่มและแผลเป็น ก็สามารถทานยา
1. Acyclovir 800MG. TABLET เป็นยาใช้ฆ่าเชื้อไวรัส ประเภทเดียวกับ เริม อิสุกอิใส แต่ต้องทานทันทีก้อน 24 ชั่วโมง ที่เริ่มมีผืนแดด (เริ่มจะออกตุ่ม) ทานวันละ 5 เวลา 06:00น 10:00น. 14:00น. 18:00น. 22:00น. ทุกวันเป็นเวลา อย่างน้อย 7 วัน

2.Hydroxyzine tablet 10Mg. (ยาแก้แพ้) ทานครั้งละ 1 เม็ด เช้า กลางวัน เย็น

หมายเหตุ ไม่ใช่จะไม่เกิด แต่ ช่วยลดอาการผูดขึ้นมา

เพิ่มเติ่ม ไม่ว่าจะทานยา ที่ได้แนะนำมาหรือ ไม่ ท่านก็ต้องสังเกตุอาการ หากมีไข้สูง หรือ ปวดที่ช่องท้อง หรือ ถ่ายเหลว ควรรีบพบแพทย์ เนื่องจาก อิสุกอิใส อาจไปผุดด้านในได้)
ผมยังไม่เป็นเลย เลยเข้ามาหาข้อมูลก่อน
กลัวมันเป็นตอนโตอะ กลัวแผลมันหายยาก
ตอนนี้หนูเป็นอีสุอีใสหนูอายุ8ขวบ คันมาก
ตอนนี้ลูกชายเป็นอยู่ขึ้นที่ปากและในลูกตาขาวน้าสงสานมากอายุแค่7ขวบวิธีลักษาให้กินยาเขียวตราใบโพธิ์และผสมนำอุ่นอาบกินนำต้มลากผักชีวิธีนี้โบราณมากที่สุดคนแก่บอกมา และอาบนำใช้สบู่ฆ่าเชื้อโรคด้วย
ผมเป็นสดๆร้อนๆๆเลยเขาไห้ยาพารามาไมก็ไม่รุ้คันก็คัน

ขึ้นเต็มตัวเลย
ตอนนี้สูกสาวอายุ2ขวบ10เดือนกำลังเป็นน่าสารมาก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again