เรื่องผ่าฟันคุดค่ะ T^T ใครเคยผ่าช่วยเข้ามาทีนะคะ

แบบว่าวันนี้ไปหาหมอฟันมาค่ะ
ก็เรื่องจัดฟัน ไปพิมพ์ฟันไป x-rays มา

แล้วผลออกมาคือ เราต้องผ่าฟันคุด!!!
กรี๊สสส =[]=^^^ ได้ข่าวว่ามันแหกเหงือกเจ็บแบบสุดๆ

ตอนนี้รู้สึกหดหู่มากค่ะ จะยกเลิกก็ไม่ได้ จ่ายตังค์งวดแรกไปแล้ว อยากสวยด้วย

สรุปคือ ฟันเรา ผ่าฟันคุด2ซี่ + ถอนฟัน 4 ซี่ = เอาออก 6 ซี่!!
ชะนีมีกรรมแล้วงานนี้ T_T

เราอยากจะถามเพื่อนๆ ที่เคยผ่าฟันคุดน่ะค่ะ ว่ามันเจ็บมั้ย( ต้องถามว่ามากมั้ยมากกว่า )
แล้วมีวิธีไหนทำให้มันหายเจ็บมั้ยคะ
ระบมนานกี่วัน

เรากะว่าจะไปผ่ามะรืนนี้ซี่นึง แล้วก็หลังสงกรานต์ซี่นึง
พอไหวมั้ยคะ คือหมอบอกว่ามันต้องผ่าทีละซี่

ที่สำคัญคือ ไหนจะถอนอีก4ซี่อีก งานนี้จะได้ใส่เหล้กก่อนเปิดเทอมมั้ยคะ =_=
( เราเปิดประมาณเดือนมิถุนาน่ะค่ะ )

ขอบคุณทุกคนมากนะคะ
เคยผ่าค่ะ ขึ้นเอียงด้วย 2 ซี่เลย ผ่าค่อนข้างยาก ตอนไปทำซี่แรกกลัวค่ะ บอกหมอโปะยาสสลบเลยได้มั้ย เอาเข้าจริงไม่เจ็บหรอกค่ะเพราะหมอฉีดยาชา เราจะรู้สึกแค่แรงดัน กด งัด แงะ กรอ -_-" พอยาชาหมดจะปวดๆนิดหน่อย ทานยาแก้ปวดปรคบร้อนเย็นพอช่วยได้ค่ะ จะหายบวมเร็วหน่อย

พอซี่ที่ 2 สบาย ๆ ค่ะ

ถ้า จขกท มีฟันด้านบนที่กำลังจะงอกด้วยอาจจะต้องถอนพร้อมกันไปเลยเพราะไม่งั้นฟันจะงอกลงมาทิ่มเหงือเนื่องจากไม่มีฟันกรามรอบรับแล้ว

ตอนนี้ถอดเหล็กเรียบร้อยแล้วค่ะ เหลือฟัน 26 ซี่
 เราเพิ่งผ่ามาเลย ครั้งแรกในชีวิต
วันแรกไม่ค่อยเจ็บนะ แต่วันที่2 3 เจ็บ แก้มบวมเป่งเลยแหละ แต่ก็ทนได้ ทนไม่ได้ก็กินยาแก้ปวดที่หมอให้มา ก็หายปวดนะ
วันนี้ วันที่5 ล่ะ แก้มเริ่มหายบวมแล้ว  เด๋ววันพฤหัสก็จะไปตัดไหมแล้วค่ะ
สู้ๆนะค่ะ
เราต้องผ่าฟันคุดตั้ง 3 ซี่ + ถอนฟันอีก 6 ซี่ รวม 9ซี่ค่ะ  เราบอกหมอหั้ย เอาออกหั้ยหมดทีละด้าน ถอนด้านซ้ายหั้ยหมด แล้วเคี้ยวอาหารด้านขวา พอด้านซ้ายหายเจบก็ถอนด้านขวาต่อเลย  จะได้เจ๊บตัวน้อยๆ ขอบอกว่า ตอนถอนไม่เจบเท่าตอนทำเสดซัก 1 วัน ปวดมาก กินข้าวลำบากมาที่สุดดดดดดดด
ตอนทำไม่เจ็บค่ะ แต่จะเจ็บแล้วก็ปวดนิดๆตอนยาชาหมดฤทธิ์ เพราะมันเป็นแผลใหม่อ่ะนะ แล้วก็มีไหมเสียดสีด้วยแหละ
ของเราผ่าสองซี่ ซี่ล่าสุดพึ่งผ่าสองอาทิตย์ที่แล้ว ตอนนี้ก็รอให้เนื้อมันขึ้นมาปิดรู
แต่เราผ่าทั้งสองครั้งห่างกันประมาณ 1-2 เดือนนะ เพราะรอให้แผลมันหายดีบวกกับรอให้เนื้อมันดันขึ้นมาปิดรู จะได้ทานอะไรๆได้สะดวก ไม่อยากให้เศษอาหารมันเข้าไปในรูด้วยอ่ะ มันเอาออกลำบาก
เหมือนคห.2จร้า
เราไม่เคยผ่าน้า แต่แฟนเคยผ่า เราไปเป็นเพื่อน
วันแรกไม่เจ็บเพราะยาชา แต่เลือดไหลเยอะมากเลย
ผ่าสี่ซี่ในครั้งเดียว เค้าบอกว่าจะได้เจ็บครั้งเดียว ต้องคอยเตือนให้เปลี่ยนผ้าก๊อด
สองสามวันหลังนี่ เค้าบอกว่าปวดมากแล้วแก้มบวมนิดหน่อย
มีเพื่อนที่ร.ร.เราผ่า บวมยังกะคอหอยพอก
แต่สักสัปดาทุกอย่าบงก็จะบรรเทาลงไปเอง
ไม่ต้องกังวลมากเดี๋ยวจะเครียดไปใหญ่ค่ะ
เราเอาใจช่วยนะ ^^
เราว่าแล้วแต่สภาพฟันคุดซี่นั้น ถ้าลึกก็เจ็บหน่อย และก็ขึ้นกับหมอด้วย ถ้าหมอเก่งผ่าเร็ว แผลไม่ช้ำมาก ก็ไม่เจ็บนะ ของเราหมอผ่าให้แป๊บเดียวเสร็จ เราไม่เจ็บเลยเพราะยาชา กลับไปกินยาแก้ปวดแค่เม็ดเดียว แต่บวมมาก หมอเค้าบอกวิธีให้หายบวมเร็วๆมาแต่จำไม่ได้แล้ว ประคบเย็น-ร้อน แต่ประคบอะไรก่อนจำไม่ได้
เคยถอนไปแล้ว1ซี่ ตอนนั้นปวดมาก แล้วกลัวมากไม่กล้าไปถอน
แต่ปวดมากจนไม่ไหว ขอเจ็บตัวทีเดียวดีกว่า ก้เลยตัดสินใจไปถอนซะ
แล้วตอนนี้เปนอีก1ซี่ คาดว่าอันนี้คงต้องผ่า เพราะ มันยากที่จะจับดึง
กลัวอ่า แต่ซี่นี้ไม่ปวด เลยไม่ค่อยอยากจะไปหาหมอ กลัวเจ็บตัว
ตอนนี้ ฟันคุดมันดันจนซี่ใน เอนแล้วค่ะ
กลัวต้องดัดฟันใหม่อีกรอบบ ไม่เอานะ  ไม่อากตกนรกรอบ2

หมอเราถอนฟันพร้อมกัน4ซี่เลยค่ะ เลือดออกเยอะมากพอถอนเสร็จแล้วใจเต้นไม่เป็นจังหวะเลย
หมอก็เลยบอกว่าให้เอามือว่าจับไว้เหนืออก 
แต่พอหมดยาชาแล้วไม่รู้สึกเจ็บเลย เราไม่ได้กินยาด้วยนะ
ไม่บวมด้วยแค่เวลาหมอจะถอน รู้สึกกึ๊ดๆแบบบอกไม่ถูก
เดือนต่อมาไปหาหมอนัดปักหมุดค่ะ ทำใจไว้แล้ว แต่หมอมาดูปากอีกทีบอกว่าไม่ต้องแล้ว
ถอนฟันอีก ทีแรกเราไม่รู้คิดในใจว่า โอ้วฟันเรามันเยอะจังถอนอีกแร้ว
เอาเข้าจริงรู้ทีหลังว่าหมอถอนฟันคุดไป2ซี่รวด
อึ้งๆๆๆ สุดๆ แล้วแก้มก็บอมไปตามระเบียบ

ไม่เจ็บหรอกจ้า เราก็ผ่า 4 ซี่  รอบละ 2 ซี่ แต่ต้องกัดผ้าก๊อตไว้หลายชั่วโมงเพราะเลือดมันออกจ้า 
คิดในแง่ดีว่าผ่าที เหมือนลดน้ำหนักไปในตัวคะ

เราผ่าซี่นึงลดไปเลย 3 โล เพราะกินอารัยไม่ได้ ต้องทานโจ๊กอย่างเดียวเลย อ้าปากลำบาก แต่กลับมีคนบอกว่าผอมลง สวยขึ้นนน ^ ^ "

สู้เค้าคะ ไม่เจ็บมากนะคะ (ตอนทำ) ส่วนหลังทำก็กินยาแก้ปวด ที่สำคัญ คือต้องประคบเย็นและร้อนตามมา รับรองว่าจะบวมน้อยลงมากคะ ไม่ช้ำเลือดช้ำหนอง >.<

อ้อ ตอนฉีดยาชาก็จะเหมือนมดตัวใหญ่กัด ยังไงลองบอกคุณหมอว่ากลัวเจ็บมาก ขอทายาชาเฉพาะที่ก่อนฉีด แบบนั้นจะช่วยลดการเจ็บได้นิดหน่อยคะ ลองดูนะคะ
ทำไมไม่เหมือนคนอื่นน๊าตอนไปผ่าด้านละ2บนล่างเจ็บแค่ตอนฉีดยาชาผ่าเสร็จไม่เห็นปวดหรือปวมเลยกินข้าวได้เหมือนเดิมด้วย แล้วแต่คนและหมอด้วยหรือเปล่าคะแต่ตอนเราผ่าชิวๆไม่เจ็บมากมาย
 ตอนจัดฟันโดนไป 6 ซี่เท่ากันเลยค่ะ
หมอเราเว้นระยะห่างแค่ซี่ละสัปดาห์เอง  ทรหดมาก
แต่โชคดีที่คุณหมอผ่าฟันมือเบามาก ไม่เจ็บ ไม่บวมเลย ทั้งๆที่เราไม่ได้ประคบ 
ช่วงที่รักษาแผลก็พยายามกินแต่ข้าวต้ม โจ๊ก ของนิ่มๆ แปรงฟันเบาๆ กลั้วปากเบาๆด้วยน้ำเกลือ
แล้วก็ไม่ได้ยุ่งอะไรกะแผลเลย 
พอผ่าฟันคุดสองซี่เสร็จ ถอนฟันธรรมดาอีก 4 ซี่ต่อ  คราวนี้หมอถอนทีละ 2 ฟันหลอไปสองอาทิตย์ 
แล้วค่อยไปใส่เหล็ก (แต่ของเราหมอใส่ฟันซี่บนก่อนเดือนนึง แล้วค่อยใส่ซี่ล่างอะค่ะ อันนี้แล้วแต่คน)
เท่าที่ดูๆแล้วจขกท.น่าจะใส่เหล็กได้ก่อนเปิดเทอมนะคะ สู้ๆค่ะ ถ้าผ่านด่านฟันคุดไปได้ก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว 
ตอบในฐานะที่เรียนทันตะนะคะ ^ ^

คือ ฟันคุดค่ะ มันต้องผ่าอยู่แล้ว ไม่งั้นพอเราจัดฟันไป มันอาจจะมีแรงจากฟันคุดมาดัน ทำให้จัดยาก หรือทำให้หลังจากจัดฟันแล้ว เกิดอาการฟันล้มเกได้ค่ะ คุณหมอส่วนใหญ่เค้าเลยให้เอาออกค่ะ

แล้วก็ฟันกรามน้อยที่ถอนออกสี่ซี่ก็เพื่อให้มีพื้นที่ในการใช้เคลื่อนฟันค่ะ

ผ่าฟันคุด ตอนผ่าไม่เจ็บหรอกค่ะ พอฉีดยาชาก็ไม่รู้สึกแล้ว แต่หลังผ่า จะหายเร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับการปฎิบัติตัวของคนไข้ด้วยนะคะ ถ้าหมั่นประคบเย็น ไม่ขยับขากรรไกรมาก แล้วก็พักผ่อนให้เพียงพอก็จะหายไวค่ะ

ที่สำคัญ เวลาผ่าฟัน ตรงที่ผ่าจะเป็นรูๆลงไปเหมือนหลุม แล้วจะมีเลือดแข็งเป็นก้อนดำๆอยู่ในนั้น ขอเน้นว่า อย่าพยายามไปเขี่ยมันออกนะคะ เพราะมันไม่ใช่สิ่งสกปรกค่ะ มันเป็นตัวช่วยสมานแผลให้มันหาย ยิ่งไปเขี่ยออกแผลยิ่งจะหายช้านะคะ ปล่อยไว้เลย แล้วก็อย่าลืมไปตัดไหมตามเวลาค่ะ ^ ^
 เพิ่งถอนฟันคุดไปคับ ถอนไปแ้ล้ว 3 ซี่ ยังเหลืออีกซี่นึง
ตอนทำไม่เจ็บเลบคับ กะว่าจะผอมคราวนี้ล่ะ กลายเป็นว่า
กินเยอะเหมือนเดิม เพราะวันถัดมามันไม่เจ็บเลย
ตอนทำเสร็จกินยาแก้ปวด+ประคบเย็น ช่วยได้คับ สู้ๆ

เราผ่าฟันคุดทั้งหมด 3 ซี่ค่ะ แล้วก็ถอนออกอีก 1 ซี่
ถอนฟันออกอีก 4 ซี่
ตอนเราผ่าฟันคุด เราผ่าพร้อมกันเลยบนล่าง(ข้างเดียวนะคะ)
ก็แค่แก้มบวมๆ ปวดนิดหน่อย แต่กินยาแล้วนอนพักก็หายค่ะ
ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด นอกจากนี้ก็ทำตามคำแนะนำของคุณหมอค่ะ
สู้ๆ ค่ะ เพื่อความสวย ^-^

เราก็เพิ่งผ่ามา อย่าไปเครียดค่ะ เพราะต อนทำไม่เจ็บจริงๆ ไม่รู้สึกอะไรนอกจากที่หมองัด แงะ ดึง ทึง สาระพัด
แต่ยาชาช่วยได้มากไปไม่เจ็บแต่พอสิ้นยายาชานั่นแหละงานเข้าค่ะ อาจมีบวม มีเจ็บนิดหน่อย
เพราะแรงจากการงัดแงะนั่นแหละค่ะ และความตึงของไหมที่เย็บนั่นเองค่ะ
ผ่านไปอาทิตนึงก็ตัดไหม แก้มที่บวมจะยุบลง ความตึงจะลดน้อยค่ะ
ถ้าแผลใหญ่อาจจะต้องรอให้แผลหายช้านิดนึงนะ อย่างของเราแผลใหญ่มากกกกกก
ตอนนี้เปนเดือนแล้วมันเปนรูอยุ่เลย แต่หมอบอกว่าไม่มีปัญหาเพราะทำอย่างอื่นต่อได้
นี้เพิ่งไปพิมฟันมา เพราะว่าเปนคนที่มีฟันคุดเยอะมากๆๆ เฉพาะฟันคุดเนี่ย 5 ซี่ ผ่ากันเพลินเลย
ไม่รวมฟันซ้อนอีก ไม่ท้อค่ะเพื่อความสวย อิอิ

จัดฟันถอนสองซีก

ฟันคุดอีกสี่ซีก โดยการถอน

ปลาบอกหมอทำยังไงก็ได้ที่ไม่ต้องผ่า

แถมฟันเราแข็งแรงกว่าชาวบ้านเค้า มีตั้งสามรากแนะ สยองง
ผ่าฟันคุดไปเจ็บเลยค่ะ แต่จะปวดตอนผ่าเสร็จนะ

ทนได้อยู่แล้วล่ะไม่ต้องกังวลเลย ทำใจให้สบายๆนะค่ะ
เราเคยผ่าไปเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วเป็นฟันคุตด้านล่าง หมอเคยบอกว่าเดี๋ยวก็ต้องมาเอาข้างบนออกด้วยเพราะมันจะงอกมาทิ่มเหงือก - -" ณ ตอนนั้น ไม่กลัวอะไร เพราะคิดว่าคงอีกนาน ปรากฏเมื่อเร็วๆ นี้(เมื่ออาทิตย์ที่เเล้วเอง) ก็ต้องไปเอาเจ้าซี่ที่อยู่ด้านลนออกจนได้  ก็ไม่เจ็บนะคะ เพราะฤทธิ์ยาชา หลังจากหมดฤทธิ์ยาแล้วก็รู้สึกปวดนิดหน่อย แต่ทนได้ อย่าเคี้ยวมากเท่านั้นเองจะหายไว ดื่ม นม ดื่มน้ำ เคี้ยวน้อยมาอะคะ ตอนนี้เเผลสนิทแระ ^ ^
ขอบคุณมากค่ะ ชาวจีบันนี่ใจดีจริงๆ ใจชื้นขึ้นเยอะเลยค่ะ

ใครเคยผ่าก้แชร์กันอีกนะคะ อยากรู้ๆๆๆ >< แพรวผ่าวันมะรืนแล้วอ่ะ
เคยผ่าคะไม่นานนี่เอง ! ไม่เจ็บนะ ฉีดยาก็ไม่เจ็บ ตอนผ่าเราจะรู้สึกกระเทือน ๆ หน่อย เพราะเค้าต้องกอฟัน
แต่มันจะรู้สึกปวดหน่อย ๆ วันที่3อ่าึคะ อ้าปากกว้างไม่ค่อยได้ หมอบอกว่าห้ามเคี้ยวข้างที่ผ่าด้วยเพราะเศษอาหารมันจะเข้าไปติด แล้วเดี๋ยวจะอักเสพ 
สรุป คือ ไม่เจ็บคะ ผ่าเลย ! แต่อาจต้องระวังเรื่องการกินแค่นั้นคะ
เคยผ่าค่ะ แต่เราไม่แน่ใจไม่รู้ว่าถอนหรือผ่า -.- ก็แงะใช้แรงพอสมควร จริงๆ มันก็เจ็บนะ พอกินยาแก้ปวดแล้วหลับไปตื่นนึง มันก็ไม่ค่อยปวดแล้วง่ะค่ะ นึกว่ามันไม่เจ็บแล้ว 555 ตอนนั้นหมอบอกว่าต้องฝึกอ้าปากด้วย เด๋วจะอ้าปากไม่ขึ้น คราวนี้เลยท่อง ก.ไก่ ยันฮ.นกฮูกเลย พอตอนเช้าปวด 5555 สงสัยพูดมากไปหน่อยอ่ะค่ะ - -ก็เลยเจียมเนื้อเจียมตัวหน่อย แต่ไม่นานค่ะ รับรองสวยจ้า ใช้น้ำยาบ้วนปากแบบเจือจางบ้วนไปด้วยอ่ะค่ะ พอดีตอนนั้นเราปวดมาก ก่อนผ่าน่ะ อ้าปากไม่ได้เลยคิดดูจิ ได้น้ำยาบ้วนปากแอมเวย์มา พอดีพี่มี เพราะเห็นยี่ห้ออื่นมันบ้วนแล้วปากมันฝืดๆ แล้วก็กัดๆ ยังไงไม่รู้ เหอๆ
ของเราปวดก่อนผ่าคะเพราะอักเสบ   พอถอนออกแล้วปวดน้อยลงมาก
ตอนผ่าก็ไม่เจ็บนะคะ แต่รู้สึกได้เลยว่าคุณหมอต้องออกแรงมาก
ถอนเส็ดถึงกับเช็ดเหงือกันเลยทีเดียว  ช่วงถอนเสร็จใหม่ๆยังพูดไม่ได้เพราะเลือดออก
แล้วก็กินอะไรไม่ได้เลย  แนะนำว่าก่อนไปผ่ากินเยอะๆตุนไว้ก่อนคะ  :)
เราไปผ่ามาแล้ว 1 ข้าง  ตอนผ่าไม่เจ็บ  แต่กลับมาบ้าน นอนหลับอ้าปาก เลือดซะเลยอ่ะ 55555

สังเกตดูดีๆ หน้าเริ่มจะเบี้ยว  ว่าจะไปถอนอีกข้างเนี่ย^^
ไปหาหมอที่คลินิค ค่ะ หมอเอ็กซเรย์มาให้แล้วให้เอานำไปผ่าฟันครุฑที่โรงพยาบาลไม่ทราบว่าต้องรอคิวผ่านานรึป่าวค่ะ หรือว่าไปแล้วหมอก็ให้ผ่าเร็วๆนี้เลย ปวดมากๆค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again