สาวที่เล่นหรือว่าสนใจ Ukulele แวะนิดนึงค่ะ ^^

ตอนนี้ จขกท. นั่งดูคลิปทุกวันเลย อยากเล่นเป็นมากกกกก
แต่ไม่มีพื้นฐานทางด้านดนตรีเลย อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำนิดนึงค่ะ

1. ถ้าไม่มีพื้นฐานดนตรีเลยพอจะเล่นได้ไหมคะ
  2. ถ้าพอถูไถไปได้ ควรเริ่มต้นจากยี่ห้ออะไร ราคาประมาณเท่าไหร่ดีคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ ^^
จะว่าเราเป็นเห็บไหมเนี่ย ลองเข้าบอร์ด http://www.ukulelethai.com/ นี้ดูค่ะ แอ้ก็เล่นอยู่เหมือนกัน

แล้วก็ไม่มีพื้นฐานกีตาร์มาเลย เล่นง่ายค่ะ คนเล่นดนตรีอะไรไม่เป็นเลยก้เล่นได้ค่ะ ราคาเริ่มต้นที่

1,500 ก้มีนะคะ ถ้าจะซื้อมาลอง ถ้าไม่ชอบจะได้ไม่เสียดาย

อยากเล่นเป็นมั่ง  ไมมีพื้นฐานเหมือนกัน 
หัดเล่น ก็เอาเป็น laminate ไปก่อนน๊า คือราคาถูกๆที่เป็นไม้อัดธรรมดาน่ะค่ะ  ราคาก็ราวๆ800-2000บาท
เป็นตัว soprano (อันนี้ จขกท  ศึกษาดูน๊า )  ตัวนี้จะเป็นขนาดเล็กสุด  เฟร็ทมีแค่12 เฟร็ท(ถ้าจำไม่ผิด)

เราก็เล่นขนาดนี้  รู้สึกว่าขนาดมันเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า  tenor หรือ concert  แต่เราเป็น solid นะ  เสียงจะกังวานกว่า เพราะกว่า  แต่ก็แพงกว่า

เล่นไม่ยากหรอกค่ะ   คิดว่านะ  เพราะตัวเองเล่นเบส เล่นกีตาร์อยู่แล้ว  เลยคิดว่าก็คงเหมือนสมัยหัดเล่นกีตาร์

อีกอย่าง  ตัวเล็ก เล่นไม่ลำบาก  จับคอร์ดง่าย   ส่วนตีคอร์ด ต้องหัดเล่นให้รู้จังหวะเอง  ฝึกบ่อยๆ

แต่ถ้าคิดว่าจะไม่เห่อแปบๆ   ก็ซื้อเป็น solid ไปเลย เชียร์   เพราะกว่า 
เล่นง่ายค่ะ ไม่มีพื้นฐานก็เล่นได้
แต่ต้องเน้นจำคอร์ดเอา นะคะ

คอร์สง่ายค่ะ  เล่นง่ายกว่ากีตาร์เยอะเลย 

ลองไปหาซื้อหนังสือมาเล่นดูนะ 

ถ้าตั้งใจจิงๆอาทิตเดียวก้อเป็นแล้ว

ตอนนี้เราก้อเรียนอยู่เหมือนกันเรียนวันเดียวก้อเล่นได้เพลงนึงแล้วค่ะ   สู้ๆค่ะ  เริ่มแรกอาจจะซื้อแบบถูกๆก้อนนะค่ะ  พันนิดๆ 

เผื่อซื้อมาแล้วคิดว่ามันไม่เหมาะลมกับเรา+ขี้เกียจฝึก  55  จะไม่เสียดายตัง

แนะนำให้เปลี่ยนเป็นสาย aquila  นะค่ะ  เพราะสายที่เค้าให้มาไม่ค่อยจะเพราะเท่าไหร่

บางตัวสายบางสายเสียงอาจไม่ออกอ่ะค่ะ

แล้วก้อซื้อที่ตั้งสายมาด้วยนะค่ะ 

เพราะต้องตั้งสายบ่อยมากกกกก  

สู้ๆค่ะ 

ในยูทูปก้อมีคลิปสอนเยอะเลยค่ะ  สู้ๆนะคะ

เหมือนเราเลยค่ะ  ช่วงนี้นั่งดูคลิปบ่อยมากๆๆ โดยเฉพาะวันนี้
เราก็หาข้อมูลไว้เยอะอยู่นะคะ
เดี๋ยวตอบคำถาม จขกท ก่อนละกัน
1.คนส่วนใหญ่ที่อยากเล่นก็ไม่มีพื้นฐานดนตรีนะคะ  เพราะมันเล่นง่าย
คนที่ไม่เคยเล่น เลยรู้สึกว่าอยากเล่น  จากที่สอบถามจากโรงเรียนที่รับสอน
เค้าบอกเรียน2-3ชั่วโมงก็เล่นได้แล้ว ไม่ทราบว่า จขกท ได้ที่เรียนรึยัง?  หรือว่าอยู่แถวไหน
พอดีเราติดต่อกับคนสอนไว้ที่ ม.เกษตร บางเขนอ่ะคะ แล้วยังหาเพื่อนไปเรียนด้วยไม่ได้
ถ้า จขกท สนใจบอกได้นะ

2.จะเลือกซื้อยี่ห้ออะไรดี  อย่างแรกเลยต้องดูว่าตัวเองมีงบเท่าไหร่
ถ้างบไม่มาก เราแนะนำยี่ห้อ ribbee ตัวนี้รุ่นที่ไซล์เล็กสุด (soprano) ราคาอยู่ที่2000บาทค่ะ
ส่วนใหญ่ถ้าเอามาร้องแบบดีดเล่นๆขำๆ เค้าจะเล่นรุ่นนี้กัน ถ้ารุ่นใหญ่จะเหมาะกับพวกมืออาชีพอ่ะค่ะ
เราก็จะซื้อรุ่นนี้ยี่ห้อนี้อ่ะค่ะ  แต่ช่วงนี้คนฮิตเล่นกันเยอะมากๆๆๆ
สังเกตุได้จาก  ไปดูร้านขายอุคุเลเล่ร้านไหนไหน ของหมดๆๆทุกร้านเลยค่ะ
และของจะเข้ามาพร้อมกันคือ ตอนสิ้นเดือนนี้ 
ยี่ห้อนี้จะดีกว่าอันอื่นนะคะ ถ้าเทียบกับราคาที่ซื้อ  และเป็นสายแบบ aquila 

เราขอแนะนำอีกอย่างนะคะ ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีสัน รูปทรงไรมาก
แนะนำว่า อย่าเลือกพวกที่เป็นสีๆ ที่ราคาถูกๆนะคะ เสียงมันไม่ดีเอาซะเลย
แต่ถ้าอยากได้แบบน่ารักจริงๆ ที่ต้องซื้อรุ่นที่ราคาสูงหน่อยอ่ะคะ เช่น kala kiwi/ watermelon ราคา 3500
น่ารักมากๆจิงๆ แต่มันเกินงบเรา แหะๆ

*ยี่ห้อที่แนะนำมีขายที่สยามนะคะหาซื้อง่าย ไม่รุว่าบอกไปแล้วจะหาว่าเป็นน่าม้ารึป่าว
เอาเป็นว่า จขกท เซิทหาในกูเกิล้นะคะ พิมribbee แล้วจะเจอนะ  อ๋อ เว็บไซต์ของร้านนั้น
มีคลิปดีๆให้ดูเยอะแยะค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยในทุกคำแนะนำ มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ

คุณ absolute_JJ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ละเอียดมากๆช่วยเราได้เยอะเลยค่ะ
เราอยู่ระยองค่ะ คิดว่าคงให้น้องสอน เพราะน้องเราเล่นกีต้าร์อยู่

เหมือนว่าเราจะเคยเจอคนขายที่อยู่ระยองเลยอ่ะ แต่ลืมเบอร์เค้าไปแล้วอ่ะ
แหะๆ เราก็ขอให้น้องชายเราสอนให้เหมือนกัน
น้องบอกไม่สอน TT เอาไว้เล่นโชว์สาวอย่างเดียว

จากที่เราไม่มีพื้นฐานทั้งกีต้าร์และน้องอู๊ค นะคะ และลองเล่นทั้งกีต้าร์และอู๊ค ^^

เราว่ามันก้อง่ายกว่ากีต้าร์นะ เพราะมันมี4 สายเอง เฟรตก้อเล็กด้วยเหมาะกับผู้หญิงดี

โดยส่วนตัวเรา เราคิดว่าคอร์ดก้อจับไม่ค่อยยากหรอก แต่มันติดตรงจังหวะขึ้นๆลงๆ เนี่ยแหละ 55

ส่วนคอร์ดก้อปริ้นตามเน็ตอ่ะคะ มีเยอะด้วย 

ของเรายี่ห้อ Nawi คะ ไทยผลิต เพราะตอนนั้น อู๊คขาดตลาดมาก แต่เราอยากได้น้องหมี U900 มากกว่า :))

คุณabsolute_JJค่ะ สนใจไปเรียนด้วยจัง คิดแพงไหมคะ
ตอนแรก เห็นคลิป pango เล่นกีตาร์ แล้วแอบอยากเก่งแบบนั้นบ้าง

แต่ เจ้านี้ เล่นง่ายกว่าเหรอ!? 

น่าสนเนอะะะะ โหะๆๆๆ
ว้าวว สาวๆสนใจเล่นกันเยอะแยะเลย ^^
แรกๆ ปรินส์คอร์ดมาหัดเล่นก่อน จากนั้น หาเพลงคอร์ดง่ายๆ ซักเพลงมาเล่น ลองดูวีธีการสตรัมมือจากยูทูปก็ได้ค่ะ

ของเราหัดเล่นคอร์ C G A F เพลง The Show ของ Lenka.... ง่ายค่ะ ไม่ยากเลย

ตอนนี้เราหัดเล่นแบบเกาแล้ว แต่ออกแนวเพลงไทยเดิม เพราะมะก่อนเรียนดนตรีไทยมา พอจำโน๊ตได้

ขอแนะนำอุ๊คน้องหมี น้องกระต่ายของอะนุยนุย ตัว 3800 กว่าๆ นิดๆ เสียงดีกว่าของริบบี้เยอะเลยค่ะ

เสียงใสกังวานกว่าด้วย คุ้มค่าสุดๆ ค่ะ

แต่ตอนนี้น้องหมีกะน้องกระต่ายของยังไม่มานะคะ
....
ดีจ้า แอบมาอ่านเราก็สั่งของทางเน็ต ได้วันนี้แหละ....> <

ตั้งตารอ...
เล่นง่ายคะ อยู่ที่การซ้อม ถ้าชอบก็เล่นทุกวัน เราเล่นมาประมาณสามเดือนแล้วค่ะ แต่เล่นทุกวันนะ ตอนนี้ก็ไปเล่นที่งานแต่งหัวหน้ามาแล้วงานนึงคะ เพื่อนๆปลื้ม
อยากเล่นเป็นบ้างอ่ะ น่าสนุกดีนะ เสียงก็ดีนะเราว่า
เราเปนคนนึงที่ไม่มีพื้นฐานเราแล้วรองเล่นเล่นได้ดูจากในยูทูป
แล้วตอนนี้เราก้เป็นคนขายอยูด้วยจ้า
ราคาเริ่มต้น990บาทจัดส่งฟรีทั่วประเทศสนใจติดต่อเราได้น้าค้ะ
NAWI Tatooเล่นง่ายดีค่ะ
คอกว้าง สายนิ่ม ส่วนตัวชอบมาก
เราก็เข้ามาแนะนำอูคูเลเล่ คะ ยี่ห้ออะนุยนุยเสียงกังวานดีมากถ้าลองคอร์ดอะไรก็ได้่ เช่นคอร์ดC Am F และคอร์ดGลองไปก่อนให้คล่องคะ
หรือการสตัม ลง ลง ขึ้น ขึ้น ลงให้คล่องได้ไปก่อนนะคะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again