เพื่อนๆที่ผมยาว มีปัญหาผมบาง ผมร่วงไหมค่ะ เครียดมาก

หลังจากที่กระหน่ำกระทู้เยอะมากช่วงนี้ แอบว่าง อิอิ
จากรูปที่เคยลง จะเห็นเลยว่า ฟ้าผมยาวมาก
ยาวถึงก้นเลยค่ะตอนนี้ แล้วปัญหาที่พบคือ
- ผมบางลง ตอนแรกเหมือนคิดไปเอง แต่ว่าน้องทักเมื่อวาน
บางเหมือนผมตรงหน้าผากบาง เหมือนหัวล้าน ช็อคเลยค่ะ
- ผมร่วง ประมาณ 30-40 เส้นต่อวัน คือข้อนี้เราก็ว่าปกติ แต่ว่าเราผมยาวมาก เลยดูเหมือนเยอะ แม่ก็ชอบทักว่า ผมร่วงๆๆ
   เราเลยยิ่งเสียเซลฟ์ เลยอยากรู้ว่าเราร่วงปกติไหม
- ผมแห้งมาก เวลาที่ไม่ใช้แชมพูโดฟ ไม่รุ้เป็นเพราะอะไรค่ะ แต่พอใช้โดฟ
ผมเราจะเรียบสวยก็จริงค่ะ แต่จะไม่พอง
  ไม่มีวอลลุ่ม แต่ใช้ยี่ห้ออื่นจะแห้งทุกยี่ห้อ
อยากถามว่าเป็นๆที่ผมยาว เป็นเหมือนกันหรือป่าวค่ะ
เราเคยได้ยิน ถ้าคนที่ผมยาวมากๆ ต้องกินอาหารบำรุงผมโดยเฉพาะ
เพราะอาหารที่เรากินแต่ละวันมันส่งไปไม่ถึงผม
ถ้าเป็นเเบบนี้จริง เพื่อนๆคนไหนกินอาหารเสริมที่บำรุงผมบ้าง
แนะนำหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ ตอนนี้เราเครียดจริงๆ อ้อ อีกเรื่อง
ตัดผมสั้นช่วยแก้ปัญหาผมร่วงได้จริงรึป่าวค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่คอมเม้นท์ค่ะ
เป็นคะ ไม่รุจะทำไงเหมือนกัน มันดูเยอะมาก แต่จิงๆๆ คงไม่เยอะเท่าไร

ช่วยไรไม่ได้เลย

เราผมยาวถึงกลางหลัง เราผมร่วงเหมือนกันเลยตอนนี้เครียดมาก
เพราะเราไปใช้โดฟกับแพนทีน ร่วงแบบ Y_Y ผมบางไปเลยอ้ะ.

แม่เลยบอกให้เปลี่ยนไปใช้แชมพูเด็ก และเบอร์กามอท
ก็ดีขึ่นนะ แต่ก็ยังร่วงอยู่แต่น้อยลง

รอฟังคำตอบด้วยค่ะ Y_Y
เพราะเราก็เป็นเหมือน จขกท เท่ากันทุกระการเลยย :(

เคยผมยาวเกือบถึงตูดเหมือนกันคะ (เพิ่งไปตัดเมื่อวานนี้เอง ตัดขึ้น 3-4 นิ้วอะจ่ะ)
แน่นอนว่าเวลาผมยาวแล้วย่อมต้องการการบำรุงรักษาเป็นพิเศษอะคะ แต่เราไม่เคยกินอาหารเสริมอะ
ของเราช่วงนั้นก็ร่วงๆๆๆๆ ร่วมเต็มห้องเลย เวลาสระผมก็ร่วง
แม่บอกว่า คนผมยาวมาก หัวจะเถิก เพราะว่าผมจะหนัก อาจจะบวกกันโรงโน้มถ่วงของโลก(อันนี้เราเติมเอง 55+) ผมที่อยู่บนศรีษะเรามันเลยไปดึงหนังศรีษะค่อยๆถอยไปเรื่อยๆอะคะ
ส่วนเรื่องผมแตกปลาย เราก็มี แต่ไม่มาก เพราะเราผมเส้นเล็กมั้ง บวกกับหนังศรีษะเรามันมันด้วยอะ
เราก็จะพยายามสระผมวันเว้นวัน  สระทุกวันไม่ไหว ผมจะแห้งเกิน

ข้อมูลเราพอจะช่วยได้มั้ยเนี่ย

เราผมไม่ยาว แต่ยังร่วงเลยค่ะ
น่ารำคาญมาก คิดเอาเองว่า อาจเป็นเพราะเราทำสีผมบ่อยแน่เลย
เปลี่ยนแชมพูเกือบทุกยี่ห้อ ก็ไม่ดีขึ้น
มีเพื่อนแนะนำว่า ลองใช้แชมพูพวกสมุนไพรมะกรูดว่านหางดู
เราว่าจะลองเหมือนกัน
ช่วยอะไรไม่ได้เลย ฮ่าา
เราผมยาวเหมือนกันค่ะ ร่วงกระจายมาก หวีทีหลุดมาเพียบ
ทั้งแห้ง ทั้งขาด ทั้งร่วง ทั้งหยาบ V________V
เบอกามอทค่ะ ก็ยังร่วงนคะแต่ร่วงน้อยลง

ฮือๆ ส่วนใหญ่เพื่อนๆมีปัญหาคล้ายๆเราเลยค่ะ เราเคยอยากไปพวกสถาบันดูแลเส้นผมอะไรแบบนี้
แต่กลัวว่าจะแพงมาก คือเค้าก็บอกว่าตรวจสภาพหนังศีรษะฟรีนะ แต่คิดว่าต้องโดนตะล่อมให้ซื้อของ
เลยไม่กล้าไปสักทีอ่ะค่ะ

คุณ JPechcha ค่ะ ถ้าเป็นอย่างที่ตัวเองบอกนี่น่ากลัวมากอ่ะ ไว้ผมยาว หัวยิ่งเถิก
ตายเลยเรา ปกติก็เถิกไปครึ่งล้านแล้ว สงสัยต้องตัดผมจริงๆอ่ะค่ะ
แต่เพื่อนเราเคยกินอาหารเสริมผมนะ เด๋วไปถามก่อนจะมาตอบค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ  แค่เอามือสางก็หลุดมาครั้งละ 3-4 เส้นแล้วอ่ะ  T^T  ยิ่งเวลาสระผมนะ  โหยยย  อย่างกะเป็นมะเร็ง  ทำไงดี  มีใครใช้อะไรแล้วดีมาบอกต่อกันบ้างนะคะ

เนื่องจากเครียดมาก ไปหาข้อมูลเองสะเลย ฮ่าๆ ถามเอง ตอบเอง แบ่งปันกัน เห็นเพื่อนๆประสบปัญหาเดียวกานนนนนนน

ข้อมูลจาก ศูนย์สุขภาพธรรมชาติบำบัด ไบโอติค

สารอาหารที่จำเป็นสำหรับเส้นผม อาทิเช่น อาหารโปรตีนสูง เช่น ไข่ เนื้อไม่ติดมัน ธัญพืช นมพร่องมันเนย ผลิตภัณฑ์จากถั่วเหลือง ซึ่งเหมาะสำหรับเส้นผมที่อ่อนแอและคนที่ผมงอกช้า

อาหารแคลเซียมสูง เช่น อาหารทะเล สาหร่าย นม กระดูกอ่อน กุ้งแห้ง ปลาเล็กปลาน้อย ช่วยบำรุงเส้นผมให้มีสุขภาพดีดูมีชีวิตชีวา

วิตามินบี ช่วยขับน้ำมันธรรมชาติหล่อเลี้ยงทำให้เส้นผมมีความชุ่มชื่นไม่แห้งกรอบ มีมากในอาหารประเภท ซีเรียล ตับ ปลา ไข่ มะเขือเทศ ดอกกะหล่ำ และกล้วย

วิตามินเอ บำรุงหนังศีรษะให้มีสุขภาพดี ได้จากส้ม มะเขือเทศ แครอท ผักโขม บรอกโคลี่ มันฝรั่ง มะละกอ แคนตาลูป ผักผลไม้มีเหลือง-แดง

วิตามินซี ทำให้การลำเลียงออกซิเจนไปเลี้ยงเซลล์รากผมได้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น มีมากในผลไม้รสเปรี้ยว เช่น มะนาว มะม่วงดิบ ฝรั่ง มะขาม ส้ม สตรอเบอร์รี่ ผักใบเขียวต่างๆ

สำคัญที่สุดถ้าจะให้เส้นผมดูดีมีประกายเงางาม เจ้าของเส้นผมจำเป็นต้องได้รับวิตามินอีที่เพียงพอ ซึ่งวิตามินอีมีมากใน ข้าวกล้อง ถั่ว เกาลัด พืชเมล็ดเปลือกแข็ง

นอกจากนี้ยังรวมถึงแร่ธาตุจำเป็นต่างๆ ที่มีส่วนสำคัญต่อระบบการทำงานและโครงสร้างของเส้นผม เช่น สังกะสี จากอาหารประเภทถั่วทุกชนิด น้ำมันพืช น้ำมันงา จมูกข้าวสาลี

อาหารบำรุงผม 5 ชนิด คือ แซลมอน ผักสีเขียว ถั่วเปลือกแข็ง ไข่ โฮลเกรน ซึ่งอุดมด้วย อัลฟ่า-ไลโนเลนิก โอเมกา-3 ธาตุเหล็ก สังกะสี วิตามินบี 12 ช่วยให้สภาพผมของกลุ่มทดลอง 100 คนที่กินอาหารดังกล่าวเป็นเวลา 5 ปี มีปัญหาผมหงอก แตกปลาย และผมแห้ง น้อยกว่าคนที่ไม่ได้กินถึง 70 เปอร์เซ็นต์

หลังจากที่อ่านแล้วฟ้ารุ้สึกเลยว่า ต้องบำรุงจากภายใน เราโชคดีนะคะ ที่เราเกิดที่ประเทศไทย
ที่อุดมสมบรูณ์ไปด้วยพืช ผัก ผลไม้ นานาชนิด ที่บางที่เราก็มองข้ามไปใช้ยาเอย วิตามินเอย
จากต่างชาติ แล้วผลที่ได้ก็มีดีบ้างแย่บ้างหรือแย่มากก็มี เพื่อนๆลองหาข้อมูลดูดีๆนะคะ ก่อน
กินวิตามินอะไรเข้าไป เพราะยาทุกอย่างทิ้งสารไว้ในร่างกายทั้งนั้น

ฟ้าหาข้อมุลแล้วก็จะตั้งใจจริงกิน ผัก ผลไม้ ในทุกมื้ออาหาร ทุกๆวันด้วยค่ะ
แล้วจะมาเล่าว่ามันดีขึ้นไม๊อย่างไร

เค้าจะลองแชมพูสมุนไพรหล่ะตัวเอง
ไว้ได้ผลยังไง มาบอกข่าวนะคะ

ผมเราก็ร่วงเยอะเหมือนกัน โดยเฉพาะเวลาสระผม ใส่ครีมนวดแล้วผมมันจะลื่นใช่มั๊ย นั่นแหละ เราก็ชอบเอามือสางๆ ผมติดมือเยอะมากกกกก เราเลยใช้เบอร์กาม๊อด(เขียนถูกมั๊ยหว่า) ที่เป็นน้ำใสๆเอาไว้นวดๆตอนสระผมเสร็จ ใกล้หมาด ให้ผมใหม่มันงอกๆออกมาทดแทนกันน่ะ

ปัญหาผมเราอีกอย่างคือผมแห้งมาก ยิ่งปลายผมสากอย่างกะไม้กวาด วันก่อนเพิ่งไปตัดมา ก็ค่อยยังชั่ว หุหุ
ถ้าคนผมบาง  การดัดผมจะทำให้ดูผมหน้าขึ้นนะคะ  แต่ก็จะทำให้ผมเสียเหมือนกัน

เราก็มีปัญหาแบบนี้แหละ  ไม่รู้จะแก้ไง  ปกติก็ผมบางอยู่แล้ว  ยิ่งร่วงให้บางอีก เลยช่างมัน -*-

เห็นหลายคอมเม้นบอกว่า เบอกามอคดี  จะไปลองดูค่ะ

แต่คอมเม้นของคุณ JPechcha  จริงอ่อ T-T  เราจะกลายเป็นแมนจูมั๊ยอ่าาาา แงงงงงงงง้
เราใช้ฟลอเรทค่ะ ตอนนี้มีน้ำมันใส่ผมแถมให้ด้วยนะคะ ได้ผลดีเชียว ผมร่วงน้อยลง เพราะเราก็เป็นอีกคนที่ผมร่วงและผมบางมาก  พอสระผมเสร็จพอหมาดๆ เราก็ใส่น้ำมัน และใส่วิตามินบำรุงปลายผมของเลอซาซ่าอ่ะค่ะ

โดยปกติเราก็เป็นคนที่ผมบาง และเส้นเล็ก  แถมยังร่วงเยอะด้วย เราเคยใช้ยาสระผมดอกบัวคู่นะค่ะ ใช้ดีค่ะผมร่วงน้อยลงจนเหลือแค่3-4เส้นเอง แต่มันติดที่ยาสระผมที่เป็นสมุนไพรมันไม่ค่อยมีครีมนวด  เมื่อผมเราหยุดร่วง(จากวันละ10-20เส้น เหลือ3-4เส้น) เราก็เลยเลิกใช้ แต่ตอนนี้มันร่วงอีกแล้ว และผมเราก็ยาวขึ้นกว่าเดิมเยอะ ตอนนี้เราก็เลยลองใช้herbalcent ผมเราก็ดีขึ้นนะร่วงน้อยลง แต่ที่เห็นชัดคือผมเรายาวเร็วมากซึ่งปกติผมเรามันก็ยาวเร็วอยู่แล้ว และเรารู้สึกว่าผมเรามันมีน้ำหนัก แต่มันก็ติดที่ไม่มีครีมนวดเหมือนกันแต่เราก็ทนใช้นะเพราะมันดีขึ้น ติดแค่เวลาที่เราสระเสร็จมันเหมือนผมมันหยาบ(ติดครีมนวด ถ้าใส่ครีมนวดผมมันจะนิ่ม)แต่พอปล่อยให้ผมแห้งผมจะดีมากนะ   แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราก็ต้องทานอาหารที่ดีมีประโยชน์ แล้วเวลาสระผมก็อย่าเกาหนังศรีษะแรง และอย่าหวีผมตอนผมเปียก เพราะเวลาที่ผมเปียกมันจะอ่อนแอ มันจะขาดได้ง่าย แนะนำว่าถ้าคุณไม่เสียดายผมก็ลองตัดผมดูนะค่ะ เพราะผมยาวก็มีส่วนทำให้ผมร่วง ควรเล็มปลายผมทุก2-3เดือน  และก็อย่าเพิ่งทำร้ายเส้นผมด้วยการดัด ยืด ย้อมสีผม และควรลองใช้ยาสระผมที่เป็นสมุนไพรงดเว้นสารเคมีดูนะค่ะ   ยาสระผมสมุนไพร ต้องใช้เวลานะค่ะ ลองใช้ติดต่อกันสัก2-3เดือน แล้วค่อยเปลี่ยน เวลาใช้ก็ลองสังเกตว่าเราแพ้ไหม ผมร่วงเยอะขึ้นหรือน้อยลง   ยาสระผมทุกอย่าง เราควรที่จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆอย่าใช้ติดต่อกันเป็นเวลานานเพราะผมเราอาจจะดื้อยา อย่างเช่นคุณชอบยี่ห้อ a เพราะมันใช้ดีเหมาะกับผมคุณ คุณก็ใช้สัก2เดือน พออีกเดือนก็ลองเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อ b ใช้สักเดือนก็ค่อยเปลี่ยนกลับมาใช้ยี่ห้อa เหมือนเดิม ก็ได้ค่ะ          ปล ไม่รู้ว่าจะมีประโยชน์ไหม ที่เราแนะนำมาทั้งหมด เราก็จำๆมานะค่ะเพราะผมเราเองก็เป็นเหมือนกันและเราก็ทำทุกอย่างที่บอกมา มันก็ช่วยได้นะค่ะ ส่วนยาสระผม บ้านเรามียี้ห้อที่เป็นสมุนไพรหลายตัวคุณก็ลองเลือกใช้ดูนะค่ะ

เราว่ามันน่าจะเป็นปกตินะคะ
เมื่อก่อนเคยยาวเกือบถึงก้น ก็ร่วงเยอะนะคะ
แม่บอกว่า เพราะผมยาว มันทำให้สารอาหารบำรุงไม่เพียงพอ ก็เลยร่วง และไม่แข็งแรงเท่ากับคนผมสั้น (มั้ง)

หรือ บางช่วงผมเรายาวแต่มันก็ไม่ร่วงนะ อาจจะมาจาก ความเครียด แชมพู แพ้อะไรหรือเปล่า หรือผมเสียอะค่าา
เราก็ผมร่วงเยอะมาก ยาวมากเหมือนกัน เราคิดว่ามันร่วงจนบางงๆๆจริงๆนะ เพราะเคยต่อผมด้วย ตอนนั้นก็บางแล้ว จาก จขกท.อาจจะขาดสารอาหารก็ได้นะค่ะ ลองซื้อพวก Biotin Zince มากินสิค่ะ พวกอาหารเสริมนะ เราว่าช่วยได้นะ เพราะมันบำรุงผมโดยตรง เฮ่อปัญหาผมยาวร่วง หัวอกเดียวกันเลย เราก็เครียด กำลังตัดสินใจซื้ออาหารเสริมค่ะ
เป็นเหมือนกันค่า >< เมื่อก่อนตอนเด็กๆนี่ผมเยอะมากกก  มากจนทุกคนทักว่าทำไมผมหนาจัง แต่พอโตขึ้นมาเรื่อยๆมันก็เริ่มบางลงๆตามหนังหน้า(??) 555 ล้อเล่นค่ะ ><" โดยส่วนนึงอาจเป็นเพราะอาหารผมไม่พอด้วย แต่ในกรณีของบ้านเรานี่เป็ฯที่พันธุกรรมค่ะ ตอนนี้เราเลยทำอะไรไม่ได้ ทำใจอย่างเดียว ฮ่าๆ ><
 น้ำมันมะพร้าว หมักทุกครั้งก่อนสระเลยค่ะ ผมเราเมื่อก่อนร่วงจนกรื๊ดเกินร้อยเลยมั้งวันนึง
จนตอนนี้ ร่วงวันนึงไม่กี่เส้นอะ ช่วยได้เยอะมากกก 
ผมยาว เหมือนกันค่ะ

ร่วงเยอะทุกวัน จนเป็นกังวน

ทำอะไรไม่ได้เลย จะหมัก จะบำรุงยังไงก้อเหมือนเดิม

เศร้าใจค่ะ
เป็นเหมือนกันเลยแต่ผมเรามันไม่ยาวเท่ารัย แต่มันก็ร่วงไม่รู้จะทำไงดีแล้ว
ทั้งบางทั้งล้านเลยค่ะ หน้าผากเถิกเหมือนผู้ชายที่ผมน้อยเลยอ่ะ เป็นรูปตัวเอ็ม
ไว้ผมหน้าม้าก็ช่วยได้นิดเดียว เพราะผมมันบาง บางทีเดินๆอยู่ผมหน้าม้าปลิวนี่ไม่ไหวนะ เศร้า

ผมยาวพอๆกันเลย เราก็ร่วงนะ เยอะด้วย แต่ว่าโชคดีเป็นคนผมเยอะอะ ร่วงยังไงก็ยังไม่ดูล้านๆ เวลาสระผมทีนี่แบบกระจุกๆๆๆ

หวีทีก็เกลื่อนพื้นห้องเลยแหละ แต่ไม่วอรี่เพราะยังไม่บางเหมือนจขกท.อะ
เป็นเหมือนกันค่ะ ไว้ผมยาว แต่ผมบาง เส้นเล็ก ลีบแบนมาก ใช้แชมพูบำรุงหนักๆไม่ได้เลยยิ่งไปกันใหญ่ หนำซ้ำรังแคยังถามหา แถมปลายผมช็อตเนื่องจากชอบสระผมตอนกลางคืนแล้วนอนทั้งที่ยังไม่แห้ง (ก็ผมมันยาว แห้งช้ามากๆ กว่าจะแห้งก็ง่วงแล้วอ่ะ) แต่เหมือนฟ้าประทาน ไปเข้าร้านทำผม เจอพี่ช่างใจดีแนะนำให้ลองเปลี่ยนยาสระผมมาเป็นสูตรขจัดรังแค ตอนแรกไม่กล้าใช้เพราะคิดว่ามันต้องทำลายหนังศีรษะและทำให้ผมแห้งแน่ๆ รังแคมันถึงหายไปได้ (เคยเห็นขายตรงทดสอบให้ดู) แต่ถ้าไม่ใช้ก็ไม่รู้จะทำไงให้หาย หมดหนทาง ก็เลยต้องลองใช้ แต่ก็ใช้สลับกับแชมพู falless ที่สกัดจากมะกรูด เพราะจำได้ว่าตอนประมาณมัธยม สระผมแล้วก็หมักด้วยมะกรูดตามตลอด ผมนุ่มลื่นสลวย เงางามมากๆ แต่พอโตมามันก็เริ่มขี้เกียจ หนำซ้ำต้นมะกรูดข้างบ้านก็โดนตัดไปแล้ว ก็เลยหันมาหาแบบสกัดแล้วแทน จากนั้นก็หมักน้ำมันมะพร้าว แล้วก็พยายามสระผมตอนเช้าแล้วใช้ลมเย็นเป่าให้แห้งทั้งหนังศีรษะและก็ผมให้แห้งสนิท รู้สึกเลยว่าสุขภาพผมดีขึ้น ผมหนา นุ่มขึ้น ร่วงน้อยลง เพราะตอนที่ใช้บำรุงหนักๆ หนังศีรษะมันเร็วและก็ร่วงง่ายมากๆ ส่วนอาหารเสริมกินบ้างไม่กินบ้างแล้วแต่กำลังทรัพย์ เน้นบำำรุงภายนอก แต่ตัวที่เห็นผลจริงๆ คือ โปรตีนของขายตรงยี่ห้อดังนั่นแหละค่ะ กินแล้วรู้สึกเลยว่าเออมันช่วยได้จริงๆทั้งผมและผิวเพราะโปรตีนจะช่วยเสริมสร้าง ซ่อมแซมเซลล์ แต่ถ้าจะกินก็ต้องกินติดต่อกันไปตลอด เพราะเพื่อนที่กินติดต่อกันเนื่องจากมันเป็นคนขาย ผมยาวมากๆและก็สวยมากๆ ส่วนตัวเรางบน้อยกินน้ำเต้าหู้กับเนื้อ นม ไข่ แทนไปก่อนละกัน ได้โปรตีนเหมือนกันแต่แถมอวบอ้วนเต่งตึงด้วยนะ^__^
เครียดเหมือนกันค่ะ ตอนผมสั้นๆยังไม่ร่วงเยอะเท่านี้
แต่ผมยาวแล้วร่วงเยอะเป็นกองเลย TT' ที่บ้านนี่หยั่งกะร้านเสริมสวย ผมเยอะไปหมด
เลยต้องตัดผมออกบ้างให้พอดี ฮึกๆ TTT^TTT เสียดายผมที่ร่วงมากกกกก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again