ฝังเข็ม อยากสวยไม่ต้องกลัวเจ็บ

1 61
หลังจากที่เคยได้อ่านบล๊อกของ คุณ pinkypinky เรื่องการฝั่งเข็มปรับฮอร์โมน

วันนี้ (23กพ.) ก็ได้มีโอกาสได้ไปฝั่งเข็ม ออกจากบ้านตั้งแต่ตี 5.45

กะว่าวันนี้ฉันต้องเป็นคนแรกให้ได้

ไปถึงรพ.ประมาณ 6.30 ก็ไปทำบัตรที่เวชระเบียนชั้น 1 ทำบัตรเสร็จก็เดินขึ้นไปชั้น 2

เพื่อไปรับบัตรคิวได้คิวที่ 5 (แม่เจ้ามีคนมาเช้ากว่าเราอีกหรอเนี่ย)

ระหว่างนั่งรอคุณหมอมา จะมีพยาบาลมาอธิบายโน้นนี้นั้น

คุณหมอมา 8.30 โดยจะเรียกทีละคนจนครบ 15 คน เพราะห้องฝั่งเข็มมี 15 เตียง

ตอนไปพบคุณหมอแอบตื่นเต้นจะบอกว่ามาฝั่งเข็มหน้าใสดีไหมน่า

เพราะคุณ pinkypinky  บอกมาว่าต้องไปอ้อนวอนคุณหมอให้ทำให้

คุณหมอถามว่าเป็นไรมา

เราเลยบอกว่าปวดท้องประจำเดือนค่ะ แล้วก็อยากจะรักษาสิว

คุณหมอก็ไม่ได้ว่าไร

พยาบาลเลยเรียกเข้าไปในห้องฝั่งเข็มเพื่อรอคุณหมอ

พอคุณหมอมาถึงหมอก็บอกว่า

“เอ๋ หมอว่านะ ไหนๆก็จะปักเข็มแระเอาทั้งหน้าเลยดีกว่าไหม  ทำหน้าใสไปเลย”
เรา: “อ้าว รักษาสิวกะหน้าใส มันไม่เหมือนกันหรอค่ะ”

หมอ: “ไม่เหมือนกัน รักษาสิวกับหน้าใสเหมือนกันไหมละ”

เราก็เถียง “ เหมือนค่ะ ถ้าหน้าไม่มีสิวก็คือหน้าใส จริงไหมค่ะ”

หมอก็อึ้งๆไปแล้วตอบว่า: “รักษาสิวก็คือปักเฉพาะสิว แต่หน้าใสปักทั้งหน้า แล้วเราจะเอาแบบไหน”

เรา: “ก็ต้องเอาแบบหน้าใสสิค่ะ 55”

หมอกำลังจะลงมือปักที่หน้า

หมอก็บอกว่า “บนหน้าคุณนอกจากสิวอยากให้เอาอะไรออกไปจากหน้าอีกไหม”

เราก็งงว่านอกจากสิวจะมีไรอีก ก็เลยบอกว่า “ตีกาหรือป่าวค่ะ 5555”

หมอก็บอกว่า “ไม่ใช่ แผลเป็นบนหน้าผากไง”

เรา “เอาออกได้ด้วยหรอค่ะ โห ดีจัง แผลนี้นู๋ได้มาตั้งแต่เด็กแระนะค่ะ

ตอนนั้นพี่เบิร์ดกำลังดังเพลงบุมมาแรง แม่ซื้อมาให้เล่นกับพี่ชายคนละอัน

วันนั้นพี่ชายเอามาขว้างเล่นกะให้มันบินกลับเหมือนในmv ที่ไหนได้มาเฉาะอยู่

กลางหน้าผากน้องสาว ได้เลือดต้องหามส่งรพ.กันเลย 555”

คุณหมอก็เริ่มลงมือ เริ่มจากรักษาอาการปวดท้องประจำเดือนก่อน

ปักที่ท้อง (4 เข็ม) ขอบอกว่าเจ็บมากกกกก มันปวดๆ

แล้วก็ปักที่ขาและเท้า

(อาจมะมะค่อยเห็นนะ เพราะลุกขึ้นถ่ายไม่ได้ต้องเอามือถือซูมเอา
ต่อมาเป็นการรักษาหน้า ปักที่หน้าไม่ค่อยเจ็บนะถ้าเทียบกับที่ท้อง

(แปลงร่างเป็นมนุษย์เม้น)

สังเกตุว่าหมอเค้าจะปักที่สิวด้วย สิว+baby face

ปักเสร็จก็ทิ้งให้เรานอนในห้องประมาณ15นาทีได้

แล้วพยาบาลจะดึงเข็มออก จะมีเลือดออกบางนิดหน่อย

เฉพาะตรงที่มีสิวเม็ดใหญ่ๆ ไม่ต้องตกใจ

อ๊ะ ลืมบอกว่าหมอบอกว่าต้องมารักษา 10 ครั้ง

ดังนั้นจึงมีครั้งที่2

แต่ครั้งที่สองแปลกกว่าครั้งแรกคือมีการกระตุ้นด้วยไฟฟ้าด้วย

ไปดูภาพเลยดีกว่านะ

ฝังเหมือนเดิมแต่ครั้งนี้หมอฝังจิ้มลึกกว่าเดิมมั้ง สำหรับขานะ

เพราะมีอาการไฟช๊อตตอนที่หมอปักเข็มลงไป

ตกใจมากตอนที่พยาบาลมาเปิดเครื่องกระตุ้นไฟฟ้า

นิ้วเท้ากระดิก งึกๆๆๆ เป็นจังหวะ

ส่วนท้อง

ท้องก็กระตุกเหมือนนิ้วเท้าเลย 555

ส่วนหน้าไม่ได้กระตุ้นไฟ

ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะ แต่เหมือนปักเข็มเพิ่มจากวันแรกไงก็ไม่รู้

ความรู้สึกของเรานะหลังจากที่ทำไปแล้ว2ครั้ง

เราว่าดีขึ้นเลย เพราะมีคนทักว่าหน้าดูขาวใสๆขึ้น สิวก็ไม่ขึ้นเลย

ส่วนประจำเดือนพอกระตุ้นไฟเสร็จ เดินออกมาจากรพ. ปจด.มาเลย

ไม่ปวดท้องด้วย แต่ก็มีปวดนิดๆบ้างแต่ไม่มากเท่ากับเมื่อก่อน

เราไม่ต้องกินยาแก้ปวดเลย

เพื่อนๆคนไหนสนใจไปทำได้นะค่ะราคาไม่แพง

ถ้าเทียบกับที่อื่น ที่นี้ถูกสุด

โรงพยาบาลเวชศาสตร์เขตร้อนคณะเวชศาสตร์เขตร้อนมหาวิทยาลัยมหิดล

ค่ารักษา300ต่อครั้งต่อโรค
เรารักษา 2 โรค (ปวดปจด.+ สิว) 600บาท

ใครที่จะไปรักษาสิวหรือทำหน้าใส อย่าแต่งหน้าไปเลยนะค่ะ

เราทาแค่ครีมกันแดดแล้วก็แป้งเด็กไป พออยู่ในห้องรอหมอฝังเข็ม

เราก็เอา Baby Wipes มาเช็ดหน้า

สุดท้ายขอขอบคุณ pinkypinky ที่ทำให้เราได้ไปรักษาที่นี้
ใครสงสัยไรถามได้นะค่ะ

Kaewsai

Kaewsai

FULL PROFILE