ฝังเข็ม อยากสวยไม่ต้องกลัวเจ็บ

หลังจากที่เคยได้อ่านบล๊อกของ คุณ pinkypinky เรื่องการฝั่งเข็มปรับฮอร์โมน

วันนี้ (23กพ.) ก็ได้มีโอกาสได้ไปฝั่งเข็ม ออกจากบ้านตั้งแต่ตี
5.45

กะว่าวันนี้ฉันต้องเป็นคนแรกให้ได้

ไปถึงรพ.ประมาณ 6.30 ก็ไปทำบัตรที่เวชระเบียนชั้น 1 ทำบัตรเสร็จก็เดินขึ้นไปชั้น 2

เพื่อไปรับบัตรคิวได้คิวที่ 5 (แม่เจ้ามีคนมาเช้ากว่าเราอีกหรอเนี่ย)

ระหว่างนั่งรอคุณหมอมา จะมีพยาบาลมาอธิบายโน้นนี้นั้น

คุณหมอมา 8.30 โดยจะเรียกทีละคนจนครบ 15 คน เพราะห้องฝั่งเข็มมี 15 เตียง

ตอนไปพบคุณหมอแอบตื่นเต้นจะบอกว่ามาฝั่งเข็มหน้าใสดีไหมน่า

เพราะคุณ
pinkypinky  บอกมาว่าต้องไปอ้อนวอนคุณหมอให้ทำให้

คุณหมอถามว่าเป็นไรมา

เราเลยบอกว่าปวดท้องประจำเดือนค่ะ แล้วก็อยากจะรักษาสิว

คุณหมอก็ไม่ได้ว่าไร

พยาบาลเลยเรียกเข้าไปในห้องฝั่งเข็มเพื่อรอคุณหมอ

พอคุณหมอมาถึงหมอก็บอกว่า

“เอ๋ หมอว่านะ ไหนๆก็จะปักเข็มแระเอาทั้งหน้าเลยดีกว่าไหม  ทำหน้าใสไปเลย”
เรา: “อ้าว รักษาสิวกะหน้าใส มันไม่เหมือนกันหรอค่ะ”

หมอ: “ไม่เหมือนกัน รักษาสิวกับหน้าใสเหมือนกันไหมละ”

เราก็เถียง “ เหมือนค่ะ ถ้าหน้าไม่มีสิวก็คือหน้าใส จริงไหมค่ะ”

หมอก็อึ้งๆไปแล้วตอบว่า: “รักษาสิวก็คือปักเฉพาะสิว แต่หน้าใสปักทั้งหน้า แล้วเราจะเอาแบบไหน”

เรา: “ก็ต้องเอาแบบหน้าใสสิค่ะ 55

หมอกำลังจะลงมือปักที่หน้า

หมอก็บอกว่า “บนหน้าคุณนอกจากสิวอยากให้เอาอะไรออกไปจากหน้าอีกไหม”

เราก็งงว่านอกจากสิวจะมีไรอีก ก็เลยบอกว่า “ตีกาหรือป่าวค่ะ 5555”

หมอก็บอกว่า “ไม่ใช่ แผลเป็นบนหน้าผากไง”

เรา “เอาออกได้ด้วยหรอค่ะ โห ดีจัง แผลนี้นู๋ได้มาตั้งแต่เด็กแระนะค่ะ

ตอนนั้นพี่เบิร์ดกำลังดังเพลงบุมมาแรง แม่ซื้อมาให้เล่นกับพี่ชายคนละอัน

วันนั้นพี่ชายเอามาขว้างเล่นกะให้มันบินกลับเหมือนในmv ที่ไหนได้มาเฉาะอยู่

กลางหน้าผากน้องสาว ได้เลือดต้องหามส่งรพ.กันเลย
555

คุณหมอก็เริ่มลงมือ เริ่มจากรักษาอาการปวดท้องประจำเดือนก่อน

ปักที่ท้อง (4 เข็ม) ขอบอกว่าเจ็บมากกกกก มันปวดๆ

แล้วก็ปักที่ขาและเท้า

(อาจมะมะค่อยเห็นนะ เพราะลุกขึ้นถ่ายไม่ได้ต้องเอามือถือซูมเอา
ต่อมาเป็นการรักษาหน้า ปักที่หน้าไม่ค่อยเจ็บนะถ้าเทียบกับที่ท้อง

(แปลงร่างเป็นมนุษย์เม้น)

สังเกตุว่าหมอเค้าจะปักที่สิวด้วย สิว+baby face

ปักเสร็จก็ทิ้งให้เรานอนในห้องประมาณ15นาทีได้

แล้วพยาบาลจะดึงเข็มออก จะมีเลือดออกบางนิดหน่อย

เฉพาะตรงที่มีสิวเม็ดใหญ่ๆ ไม่ต้องตกใจ

อ๊ะ ลืมบอกว่าหมอบอกว่าต้องมารักษา 10 ครั้ง

ดังนั้นจึงมีครั้งที่2

แต่ครั้งที่สองแปลกกว่าครั้งแรกคือมีการกระตุ้นด้วยไฟฟ้าด้วย

ไปดูภาพเลยดีกว่านะ

ฝังเหมือนเดิมแต่ครั้งนี้หมอฝังจิ้มลึกกว่าเดิมมั้ง สำหรับขานะ

เพราะมีอาการไฟช๊อตตอนที่หมอปักเข็มลงไป

ตกใจมากตอนที่พยาบาลมาเปิดเครื่องกระตุ้นไฟฟ้า

นิ้วเท้ากระดิก งึกๆๆๆ เป็นจังหวะ

ส่วนท้อง

ท้องก็กระตุกเหมือนนิ้วเท้าเลย 555

ส่วนหน้าไม่ได้กระตุ้นไฟ

ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะ แต่เหมือนปักเข็มเพิ่มจากวันแรกไงก็ไม่รู้

ความรู้สึกของเรานะหลังจากที่ทำไปแล้ว2ครั้ง

เราว่าดีขึ้นเลย เพราะมีคนทักว่าหน้าดูขาวใสๆขึ้น สิวก็ไม่ขึ้นเลย

ส่วนประจำเดือนพอกระตุ้นไฟเสร็จ เดินออกมาจากรพ. ปจด.มาเลย

ไม่ปวดท้องด้วย แต่ก็มีปวดนิดๆบ้างแต่ไม่มากเท่ากับเมื่อก่อน

เราไม่ต้องกินยาแก้ปวดเลย

เพื่อนๆคนไหนสนใจไปทำได้นะค่ะราคาไม่แพง

ถ้าเทียบกับที่อื่น ที่นี้ถูกสุด

ค่ารักษา300ต่อครั้งต่อโรค
เรารักษา 2 โรค (ปวดปจด.+ สิว) 600บาท

ใครที่จะไปรักษาสิวหรือทำหน้าใส อย่าแต่งหน้าไปเลยนะค่ะ

เราทาแค่ครีมกันแดดแล้วก็แป้งเด็กไป พออยู่ในห้องรอหมอฝังเข็ม

เราก็เอา Baby Wipes มาเช็ดหน้า

สุดท้ายขอขอบคุณ pinkypinky ที่ทำให้เราได้ไปรักษาที่นี้
ใครสงสัยไรถามได้นะค่ะ
 โอ้ววว สนใจมากมาย อยากลองมั่ง 
ระยะเวลาทำห่างกันครั้งละกี่วันคะ
เคยไปฝังมาเหมือนกันแต่ช่วงนันเป็นปลายประสาทอักเสบ ทึ่งกับผลที่ออกมามักๆ
คุณหมอที่ฝังให้ก็อยู่เวชศาสตร์เขตร้อน แต่เค้ามีคลินิกอยู่ที่ซอยมหาไทย
เค้าเขียนว่าอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง

แต่เราฝังวันเว้นวันอ่ะ ถามหมอแล้วเค้าบอกฝังได้ไม่อันตราย
ราคาถูกนะฮะ เเต่กลัวเข็ม
กลัวฝังผิดจุดอะไรอย่างนี้ เห็นเเล้วนึกถึงเเดจังกึม
แฟนเราฝังเข็มรักษาอาการจากอุบัติเหตุได้ผลดีแบบเว่อๆ เห็นรักษาหน้าใสได้แล้วอยากทำมั่งจัง^^
อยากทำบ้าง แต่กลัวอ่า 555
เอ่อแล้วที่หน้าเนี่ยตอนเอาเข็มแทงเข้าไปรู้สึกยังไงคะ ?
เจ็บมากมั้ยอ่า ?  เสียว..
แล้วอายุประมานเท่าไหร่หรอคะถึงจะฝังเข็มได้
กลัวอ่า
น่าสนใจ แต่ก็แอบน่ากลัวนิดนึง

เราอยากไปฝังแก้ปวดท้องประจำเดือนบ้างจังเลยค่ะ
อยากรู้ว่าต้องฝังไปเรื่อยๆ ไหมอะ แค่ 10 ครั้งแ้ล้วจะหายขาดไหมคะ
 ใช่ๆ น่าสนใจเหมือนกันนะ  เจ็บมั้ยคะ จขกท  เราอยากฝัง ปวดประจำเดือน เพราะมันทรมานเหลือเกิน T^T

จขกท ไปทำมาแล้วเป็นไงบ้างคะ  อาการดึขึ้นมั้ย หรือต้องดูไปอีกสักระยะ

ปวดไมเกรน รักษาได้มั้ยคะ เคยได้ยินว่าฝังเข็มรักษาไมเกรนได้
น่าสนใจ

brianoo : มันก็เจ็บเหมือนกันนะ จะบอกว่าไม่เจ็บก็ไม่ได้เพราะมันคือเข็มอ่าที่ปักลงไป
                   แต่เจ็บไม่มาก เจ็บน้อยกว่าฉีดยาหรือมดกัดอ่ะ ส่วนอายุเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอายุเท่าไร่ถึงจะฝังได้

mtfnmtfn : ตอนแรกเราก็กลัว ขนาดไปทำมาแล้ว2ครั้ง ก็ยังแอบกลัวอยู่เลย กลัวเจ็บ
                   คุณหมอบอกว่า 10 ครั้งก็หาย แต่ก็ขึ้นกับนิสัยของแต่ละคนนะ ว่าเค้ามีนิสัยเสี่ยงหรือเปล่า 
                   เช่น มีปจด.แล้วกินของเย็น หรือไรประมาณนี้ ฝังจนตายก็ไม่หาย

barbiemickey : ไม่รู้เราอุปทานหรือป่าวนะ รู้สึกว่ามีประจำเดือนครั้งนี้ เราไม่ปวดทรมานเหมือนทุกครั้งอ่า
                             ปกติเราต้องกินยาตลอดไม่งั้นทำไรไม่ได้เลย แต่นี้ปวดนิดๆ นิดจริงๆ
โห๋ยยยยยยยยยยยย ,,, กรี๊ดกร๊าดดดดดดดดด
อยากลองไปบ้างจังเลยค่ะ > </
ถูกมากกกกกกกกกกกกกค่ะ
เทียบกะตรงลิโด้แล้ว ครั้งละ 1200 บาท

คอนเฟิมว่า ฝังเข็มไม่เจ็บอย่างที่คิด มดกัดเจ็บกว่าอีก
บางจุดที่ฝัง ยังไม่รู้เลยว่าเข็มจิ้มเข้าไปในเนื้อแล้ว

โอ้ อยากทำ เหมือนมีคนโพสต์ฝังเข็มเพิ่มส่วนสูง นี่ฝังเข็มหน้าใส

กลัวอย่างเดียว จะเจ็บมั้ยนะ หรือจะจั๊กจี้รึเปล่า

เราไม่อยากถีบหมอ

อยากทำมั้งไม่ทราบว่ามีที่อยู่ละเอียดเเละเบอร์ด?รศัพท์ไหมค่ะ เพราะเปนสิวมานานแล้วว.ว.ว.....เบื่อ
หูย เห็นแล้วอยากทำบ้างจัง สถานที่ไม่ไกลบ้านเท่าไหร่ด้วย
แต่ก็กลัวเจ็บนั่นแหละค่ะ แต่อยากทำๆ

ต้องมารับการรักษาฝังเข็มนานเท่าไร
          จะต้องมาฝังเข็มสัปดาห์ละ 2 ครั้ง และต้องมาฝังเข็มอย่างน้อย 10 ครั้ง หรือแล้วแต่การพิจารณาของแพทย์

หน่วยเวชศาสตร์ เปิดรับบัตร ตั้งแต่เวลา 07.00-11.00 น.
                              เปิดบริการฝังเข็มตั้งแต่เวลา 08.30-12.00 น.
- วันจันทร์ พุธ ศุกร์ : อาจารย์วิชัย สุภนรานนท์
- วันอังคาร : อาจารย์สุดารัตน์ ศรีคิรินทร์
- วันพฤหัสบดี : อาจารย์กฤษฎา พันธ์เพ็ง
          ถ้าท่านต้องการมารับบริการฝังเข็ม กรุณาโทรศัพท์มาสอบถามที่หมายเลข 0-2354-9100 ต่อ 1420 หรือ 1225
 หรือ
http://www.tm.mahidol.ac.th/tmho/alternative_cure_chinese.htm

น่าสนใจมากเลยค่ะ อยากทำมั่ง แต่อยู่เชียงใหม่อ่ะ Y^Y

อยากทราบว่า จขกท. ฝังเข็มกะหมอคนไหนอ่ะค่ะ

mingy : รศ.ดร.วิชัย สุภนรานนท์ คุณหมอใจดีมากแต่แอบกวนเล็กๆ
              รู้สึกว่าจะเป็นอาจารย์หมอนะค่ะ

ถ้าใครสนใจจะไปแนะนำให้ไปก่อน7โมง ถ้าประมาณ6.30 ได้ยิ่งดีเลย
เพราะจะได้อยู่เป็น15คนแรก ฝังเข็มเสร็จจะประมาณ10โมงบวกลบนิดหน่อยค่ะ

แล้วพอหลังจากฝังเสร็จ หน้าแดงหรือเป็นอะไรป่าวอะคะ สามารถแต่งหน้าได้หลังจากนั้นปะคะ
เค้ามีพวกรอยหลุมสิว มันจะช่วยได้มั้ยเนี่ยย

อยากทำบ้างจัง^^

แต่มันห่างไกลในระยะทางมาก ฮือๆๆ

อยากทำมั่งแต่ยังกลัวเจ็บอยู่ค่า

เดี๋ยวๆๆ  ต้องทำใจให้สู้ก่อนนน

ฝังเข็มรักษาให้สิวหายได้ช่ายไม๊ค่ะ เอารูปลงให้ดูหน่อยค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again