หน้าเป็นแผลจากการทา AHA อ่า T_T ช่วยด้วยยยย

0 61
เล่าก่อนนะคะ
คือเราสั่ง aha 30% จากในเนต เพิ่งได้มาเมื่อวาน ก็จัดการลองเลยค่ะ หลังล้างหน้าเสร็จพอหน้าแห้ง เราแต้ม aha เฉพาะจุดก่อน ซึ่งในคำแนะนำบอกว่าทาทั้งหน้าได้เลย แต่เราก็กลัวเลยทาเฉพาะจุดที่เป็นรอยแดง-ดำ ตอนทาก็ยิบๆแสบๆร้อนๆ คิดว่าเป็นอาการปกติ ทาไว้ไม่ถึงสิบนาทีไปล้างออก พอบริเวณที่ทาโดนน้ำเราสะดุ้งเลยค่ะ มันแสบมากกกกกกก เราก็ทนๆรีบๆล้างๆด้วยเจลล้างหน้าของหมอ พอมาส่องกระจก ช็อคค่ะแทบร้องไห้เลย มันเป็นรอยแดงเป็นวงๆ ประมาณ 7-8 วง (คือบริเวณที่ทานะแหละค่ะ) แล้วมันแสบๆๆๆ บางรอยมันเหมือนมีน้ำเหลืองออกมาด้วยค่ะ เหมือนว่า aha มันกัดหน้าจนเป็นแผลเลย คล้ายกับผิวหนังถลอกอ่ะค่ะ เราคิดว่าเราคงทาไว้นานเกินไป เป็นความประมาทของเราเอง เรากลัวมาก ทำไรไม่ถูก ไอ้รอยดำเล็กๆกลายเป็นรอยแผลแดงใหญ่เลยค่ะ T^T มันคล้ายกับหน้าไหม้จนเป็นแผลสดแดงอ่าค่ะ ปกติหน้าก็แย่อยู่แล้วนะคะ พอมาคราวนี้หนักกว่าเดิมอีก TT___TT เราควรทำไงดีคะ เมื่อคืนนอนร้องไห้เลยค่ะ

มีอะไรที่แก้ไขได้บ้างคะ ตอนนี้เราก็ทา เจลว่านหางจระเข้อยู่ ไม่รู้จะช่วยได้แค่ไหน ใครมีวิธีที่ช่วยให้แผลมันหายเร็วๆบ้างคะ ที่เราคิดไว้ ก็มี ผงพิเศษ บัวหิมะ แล้วพอกหน้าด้วยน้ำผึ้งจะช่วยได้มั้ยคะ กังวลมากถึงมากที่สุด T_T

ช่วยด้วยนะคะ TT_______TT

renameae

renameae

สวัสดีค่ะ อยากเป็นคนที่ดูดี ยังไงเห็นคำถามของเราช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

FULL PROFILE