Update!! วิธีจัดการโทรศัพท์โรคจิตคะ

8 79
ต่อเนื่องจากกระทู้ที่แล้วนะคะ www.jeban.com/viewtopic.php
ขอบคุณสาวๆที่มาช่วยกันตอบกระทู้ทุกคนมากคะ รู้เลยว่ามีสาวๆเยอะแยะเลยที่โดนโรคจิตรังควาญ
ที่ซินได้เล่าไว้ในกระทู้คะ สรุปแล้วคือ ยังไม่ได้ไปแจ้งความคะ เพราะเพื่อนๆบอกว่าไม่ต้อง
แต่ว่าเพื่อนชาย(หรือสาวหว่า) กลับเป็นฝ่ายรับโทรศัพท์ให้ แล้วซัดไปจิตกว่ามันคะ

ไอ่โรคจิต : ฮัลโหล (สำเนียงแบบ แม๊วๆ บ้านนอกๆพูดไม่ค่อยชัดคะ)
เพื่อนเรา : อร๊ายยยย ผู้ชายยย เสียงงหล่อจังเลยยย กรี๊ดดด

เท่านั้นแหละคะ มันวางแล้วโทรมาใหม่

เพื่อนเรา : อร๊ายย เทอชื่ออะไรหลออ เราชื่อนีนี่นะ เธออยู่ที่ไหนอะ
โรคจิต : อยู่รัสเซีย
เพื่อนเรา : อร๊ายย แสดงว่ารวยมากละสิ เราก็อยู่ใกล้ๆ เธอนะ เราอยู่อังกฤษละ (ใกล้ตรงไหนว่ะ)
โรคจิต : ตอนนี้เราย้ายแล้ว เราอยู่เมืองจีน

พูดอะไรแบบนี้ไปเกือบ 20 นาที ได้คะ เออ ออไปกะมัน จนสุดท้าย มันโทรมาอีกรอบ เพื่อนเราเลยพูดไม่เป็นภาษากลับไป ทีนี้แหละคะ มันหายไปประมาณ 3 วันได้ แต่แล้วก็กลับมาอีก แล้ว เราเบื่อคะ ไม่อยากรับสาย ขี้เกียจไปต่อความยาวสาวความยืด กับมัน พวกนี้รบกวนเวลาส่วนตัวของเรามากคะ มีการเปลี่ยนเบอร์โทรมาอีก
เราจะบีบีเล่นกะเพื่อน ก็คุยไม่ได้เลย เพราะมันจิกตลอด เลยกดพิมพ์ไม่ได้
พอจะใช้ไอโฟน มันก็โทรจิกไอโฟนอีกนั่นแหละ ไม่รู้อะไรมากมาย ไม่รู้ไปเอาเบอร์เรามาจากไหนทั้ง 2 เบอร์
เราเปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์ ไม่ได้คะ เพราะมีความจำเป็นต้องใช้ในการติดต่องาน ถ้าเปลี่ยนคงยุ่งยากน่าดู

เราก็เลยไปเซิร์จหาในกูเกิ้ล เลยได้ข้อมูลเหล่านี้มาคะ

ที่เราเจอเป็นกรณีนี้คะ

กรณีเจอคนโรคจิตที่โทรมาก่อกวน ( ไม่ได้ลามกใส่เรา )

1. ถ้าเค้าโทรมาไม่ถึงสามครั้งไม่ต้องจัดว่าเค้าโรคจิตนะคะ

เค้าอาจจะโทรผิดจริงๆก็เป็นได้

2. พูดกับเค้าดีๆค่ะ ว่าเราไม่รู้จักเค้า และบอกเค้าว่าอย่าโทรมาอีก

3. ถ้าเค้ายังไม่เชื่อให้ทำการอัดเสียงทุกครั้งที่เค้าโทรเข้ามา

เพื่อเก็บไว้เป็นหลักฐานประกอบการแจ้งความค่ะ

4. แจ้งเค้าว่าเราอัดเสียงไว้แล้วนะ เราจะไปแจ้งความขอให้เค้าหยุดโทร

5. ถ้ายังไม่หยุดอีกนะคะ ให้โทรไปที่ศูนย์บริการลูกค้าของเครือข่ายของเค้า

โดยเราจะสามารถเช็คเครือข่ายเบอร์เค้าได้จากเว็บ https://www.checkber.com/

6. เมื่อเช็คระบบเค้าได้แล้วให้โทรไปยัง Call Center ของเครือข่ายนั้น

เพื่อแจ้งให้เค้า  แจ้งเจ้าของเบอร์ว่าให้ยุติการโทรก่อกวนเรา

7. หาก Call Center โทรแจ้งแล้วยังมีโทรมาก่อกวนเราอีก

ให้แจ้งความกับตำรวจ ผิดลหุโทษตาม ป.อาญา

ฐานก่อความเดือนร้อนรำคาญ

8. พอแจ้งความเสร็จแล้วให้ให้ตำรวจ 

โทรหาเบอร์ที่โทรมาให้ยุคติและแจ้งว่าได้แจ้งความแล้ว จากนั้นนำใบแจ้งความ

ส่งพร้อม 
    จดหมายให้ ผู้บริหารระบบโทรศัพท์นั้นๆค่ะ

เรานำเบอร์ไปเช็คมาแล้ว ไม่พบข้อมูล 1 เบอร์ ส่วนอีกเบอร์ เป็นของ เอไอเอส แต่ไม่ได้ลงทะเบียน

เราสามารถแจ้งความได้คะ โดยมีกฏหมายที่เกียวข้องดังนี้

กฎหมายที่เกี่ยวข้อง :

หมิ่นประมาท

ป.วิ อาญาฯ

มาตรา326 ผู้ใดใส่ความ ผู้อื่น ต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะ ทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง......คือ ใส่ร้ายป้าสี ทำให้ผู้ถุกกล่าวถึง ถูกดูถุก เกลียดชังจากบุคคลที่สาม ..เช่นนี้ผู้กล่าวโดยวาจา โดยข้อความ โดยภาพ ก็ต้องระวางโทษ ไม่เกิน 1ปี ปรับ ไม่เกิน 20,000 บาท

มาตรา 337 บัญญัติว่า ผู้ใดข่มขืนใจผู้อื่นให้ ยอมให้ หรือ ยอมจะให้ตนหรือผู้อื่นได้ประโยชน์ในลักษณะที่เป็นทรัพย์สิน โดยใช้กำลังประทุษร้าย หรือโดยขู่เข็ญว่า จะทำอันตรายต่อชีวิต ร่างกาย เสรีภาพ ชื่อเสียงหรือทรัพย์สินของผู้ถูกขู่เข็ญ หรือ ของบุคคลที่สาม จนผู้ถูกข่มขืนใจยอมเช่นว่านั้น ผู้นั้นกระทำผิดฐานกรรโชก มีโทษจำคุกไม่เกินห้าปี และปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท

ละเมิด(แพ่ง)

มาตรา 420 ผู้ใดจงใจหรือประมาทเลินเล่อ ทำต่อบุคคลอื่น โดยผิดกฎหมายให้เขาเสียหายถึงแก่ชีวิตก็ดี แก่ร่างกายก็ดี อนามัยก็ดี เสรีภาพก็ดี ทรัพย์สินหรือสิทธิอย่างหนึ่งอย่างใดก็ดี ท่านว่า ผู้นั้นทำละเมิด จำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทนเพื่อการนั้น

หากไปแจ้งตำรวจแล้ว ตำรวจไม่รับแจ้งความ

เป็นเจ้าพนักงาน ปฏิบัติ หรือ ละเว้นการปฏิบัติ หน้าที่ โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหาย แก่ ผู้หนึ่งผู้ใด หรือ ปฏิบัติ หรือ ละเว้นการปฏิบัติ หน้าที่ โดยทุจริต ต้องระวางโทษ จำคุกตั้งแต่ หนึ่งปี ถึง สิบปี  

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ. 2550(ฉบับปัจจุบัน)

มาตรา 4 ศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิเสรีภาพ และความเสมอของบุคคล ย่อมได้รับความคุ้มครอง

มาตรา 26 การใช้อำนาจโดยองค์กรของรัฐทุกองค์กร ต้องคำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ สิทธิและเสีรีภาพ ตามบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญนี้

มาตรา 28 บุคคลซึ่งถูกละเมิดสิทธิ หรือเสรีภาพที่รัฐธรรมนูญนี้รับรองไว้ สามารถยกบทบัญญัติแห่งรัฐธรรมนูญนี้เพื่อใช้สิทธิทางศาล หรือยกขึ้นต่อสู้คดีในศาลได้

หน่วยงานช่วยเหลือต่าง ๆ

มูลนิธิปวีณา เพื่อเด็กและสตรี : 02-972-5489

กองปราบปราม 1195

ร่วมด้วยช่วยกัน 1677 หรือ 142 เรียกร่วมด้วยช่วยกัน แจ้งชื่อ นามสกุล เบอร์ติดต่อกับ (เดี๋ยวทางเจ้าหน้าที่จะโทรกลับมาเอง)

สวพ.91 โทร 1644

จส.100 โทร 1137

ศูนย์ประชาบดี โทร 1300

มูลนิธิเพื่อนหญิง โทร 02-513-1001

พรุ่งนี้เราจะไปแจ้งความแล้วคะ ต้องทำอะไรซักอย่างแล้ว มันรบกวนมากเกินไปละคะ
สาวๆคนไหนมีไอเดียอะไรในการจัดการกับโรคจิตบ้างไม๊คะ นอกจาก จิตกว่า เมินสาย รับแล้ววางทิ้งไว้ อะไรอย่างเนี้ยคะ
หรือใครเคยเจอโทรศัพท์โรคจิต แชร์กันได้นะคะ : )

cincopation

cincopation

Hello! ชื่อซินคะ (แต่เพื่อนชอบเรียก ซินดี้ แฮ่ๆๆๆๆ) เป็นนักศึกษา และ คุณครูสอนดนตรีคะ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะคะ Add FB กันมาได้ แต่กรุณา แนะนำตัวก่อนนะคะ ไม่งั้นไม่รับแอดจ้าาา :D
I love make up n' music <3

FULL PROFILE