เพราะคอนแทคเกือบทำให้ตาบอด มีรูปด้วยน่ากัวมากกกกก

เห็นข่าวเรื่องคอนแทคเลนส์กำลังมาเลยเอาประสบการณ์
ที่ไม่อยากให้เกิดขึ้นมาเป็นอุทธาหรณ์
เรื่องนี้เคยเอามาลงเมื่อนานมาแล้ว เลยเอามาลงอีกรอบให้สาวๆ
ที่ยังไม่เคยอ่านได้เข้ามาอ่านนะคะ

เกริ่นไว้ก่อนนะค่ะว่าเหตุการณืนี้เกิดมาประมาณ 6-7 ปี แล้ว ตอนนั้นยังไม่มีบิ๊กอายเลย คือว่าโบว์เป็นคนที่ค่อนข้างขี้เกียจอ่ะค่ะ ขนาดครีมบางทียังขี้เกียจทาเลย ทีนี้ พอโบว์เริ่มใส่คอนแทค แรกก็มีล้างบ้างนะคะ พอหลังๆชักขี้เกียจเลยแช่อย่างเดียว (อ้อโบว์ใช้คอนแทครายเดือนนะค่ะ) ทีนี้ยิ่งย่ามใจ เลยใส่นอนเลยค่ะ เหอๆๆ ทำตัวเองแท้ แต่อย่างมากก็คืนเดียวนะคะ ทีนี้เรื่องก็เกิดอยู่ว่า อยู่ๆก็เคืองตาเลยคิดว่า ฝุ่นเข้าตามั้ง ก็เลยถอดคอนแทคแล้วเปิดน้ำให้น้ำไหลผ่านตา ก็ยังเคืองอยู่ก็เลยหลับตา คิดว่าสักพักคงหาย แต่มันยิ่งเจ็บอ่ะค่ะ กระพริบตาทีไนเหมือนมีใครเอามีดมากรีดตาเลยค่ะ เลยไปหาหมอ (หมอเวรนะค่ะ เรื่องมันเกิดก็เย็นๆแล้วอ่ะค่ะ) หมอบอกว่าตาดำเป็นแผลก็เอายามาหยอด ทีนี้ทั้งคืนเลยเจ็บตามาก ค่ะเหมือนมีอะไรมากินตาเลย นอนไม่ได้เลยค่ะก็ทนถึงเช้า เชื่อไหมค่ะ ส่องกระจกทีจะเป็นลมค่ะเพราะตรงตาดำมันมีหนองขึ้นเต็มตาเลย ค่ะ แล้วตรงตาขาวก็เป็นสีแดงหมดเลยค่ะ ทีนี้ก็รีบไปโรงพยาบาล หมอก็รีบขูดหนองออก แล้วก็ฉีดยาเข้าที่ตา ย้ำเข้าที่ลูกตาเลยค่ะ เจ็บมากก ไม่เคยเจ็บอะไรเท่านี้มาก่อนในชีวิต รู้สึกมีน้ำไหลลงมาที่ข้างๆตา ก็นึกว่าน้ำตา ที่ไหนได้มารู้ที่หลังว่าเป็นเลือด  อึ๋ย คุณหมอบอกว่า ติดเชื้อที่ลามเร็วที่สุดในโลกด้วยค่ะ ชื่อว่า เชื้อสูโดม เวรกรรมก็เลยต้องนอนโรงพยาบาล 5วัน แล้วมาหยอดตาต่อที่ บ้าน ทุกวันนี้ตายังมัวเหมือนมีฝ้าบังอยู่เลยคุณหมอบอกว่าต้องเปลี่ยนกระจกตาอย่างเดียวเลยค่ะ ดีนะเป็นข้างเดียวถ้าเป็นสองข้างต้องตายแน่ๆเลยเพราะก็ไม่ต่างจากคนตาบอดเลยค่ะ

ต่อจากนี้จะเป็นรูปที่คุณหมออุตส่าไรท์มาให้เก็บ เป็นอุทธาหรณ์ เหอๆๆ
ถ้าใจไม่แข็งอย่าดูนะค่ะ จะเรียงจากเป็นหนักถึงหายแล้วนะคะ

ตอนนี้ก็จะเป็นอย่างตา ขวาสุดนะค่ะ สังเกตว่าตรงตาดำจะเป็นฝ้าเลยทำให้เห็นไม่ชัดค่ะ แรกๆก็จะไม่ใส่คอนแทคเลยค่ะพอมาช่วงหลังๆก็ใส่บ้างเฉพาะไปธุระข้างนอก แล้วก็ใช้เป็นรายวันใช้แล้วทิ้งเลยค่ะ และจะพยายามไม่ใส่เกิน6-7ชั่วโมงค่ะ

ทุกอย่างขึ้นอยู่กับวินัยของคนใส่นะคะ แต่คอนแทคบางอย่างแม้จะดูแลอย่างดีแล้วก้ออาจจะทำให้ตาอักเสบได้ค่ะ ถ้าใครใส่แล้วเคืองรีบถอดทิ้งแล้วอย่าเพิ่งเอาน้ำผ่านตานะคะ เพราะน้ำก้อไม่ได้สะอาดอย่างที่คิด ดูอาการสักพักถ้าไม่ดีขึ้นรีบไปหาหมอเลยคะ

เป็นคนนึงที่ไม่ใส่เลยค่ะ คอนเทก/big eye เพราะกลัวววววแบบนี้!!!!

เป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากจ้ะโบว์

โอ้ววว เคยลองใส่เหมือนกันค่ะ ใส่ได้สองครั้ง ไม่เอาอีกแล้ว มันเจ็บและเคืองมากๆเลยค่ะ

ขอบคุณพี่โบว์ที่เอามาตอกย้ำว่า คิดถูกแล้วที่ไม่หวนกลับไปใส่อีก

ปล.เห็นรูปแล้วช็อคเลยจริงๆค่ะ

น่ากลัวมากค่ะพี่โบ

ส่วนตัวนิใส่เลนส์ปกติมา 5 ปี และบิ๊กอายอีก 5 ปี
ยังไม่เคยมีปัญหาแนวนี้เลยซํกครั้ง
เพราะฉะนั้นพฤติกรรมการดูแลเป็นส่วนที่สำคัญมากๆ
ในการใส่เลนส์ ไม่ว่าจะแบบไหนก็ตาม

แต่ก็ต้องเลือกเลนส์ที่มีคุณภาพด้วยเนอะ
ดวงตาเรามีคู่เดียว เสียแล้วเสียเลย เอาคืนไม่ได้

น่ากลัวจัง
เป็นอุทาหรณ์เตือนใจว่ารักจะใส่คอนแทคเลนส์ ห้ามขี้เกียจเลยนะคะเนี่ย

เห็นแล้ว แอบสยอง เหมือนกันนะ ปกติจะใส่แว่นตา ยกเว้นเวลาอยากเปรี้ยว 555 แต่ต้องเลือกที่มีคุณภาพ+การดูแลเรื่องความสะอาดดีๆ ขอบคุณสำหรับข่าวทีมีประโยชน์แบบนี้คะ

เราก็ เคยใส่ คะ ตอนยังเด็กๆช่วง แร็พเตอร์ กำลังดัง บ้าแบบเด็กๆม่รู้จัก รักษา
ใส่นอนด้วย น่าจะ 3 วัน เป็น ไข เจ็บตา จนสุดทน เอาออกไม่ใส่ กลัวแสง ตอนนั้น
ไปดูหนังบนห้องพ่อ ปิดไฟ เพราะตาสู้ไฟไม่ได้เลย จนพ่อสงสัย ตื่นมาดู ตา เรา ตกใจมากๆๆ รีบพาไปหาหมอ
หมอว่าติดเชื้อ ตาขาวนี้เป็น สีแดงเลือด แบบในรูปเลย ต่อจากนั้นรักษา แล้วไม่ใส่อีกเลย
จนมาช่วงนี้ที่ใครๆก็ใส่ บิกอาย ก็อยากลองใส่อีก แต่พอนึกที่ไร ก็กลัว ได้แต่บอกว่า ไว้ก่อนๆๆ
จนมาถึงตอนนี้ ก็ยังไม่เคยซื้อมาใส่อีกเลย และจะบอกตัวเองต่อไปว่า (ไว้ก่อนค่อยซื้อมาใส่)

น่ากลัวมากๆๆ ><
ขอบคุณสำหรับอุทหรณ์นะคะ จะระวังให้มากขึ้น

หายไวๆ นะคะ จขกท. 

ใส่มา 8 ปีแล้วค่ะ ไม่เคยใส่นอนหลับค่ะ และถอดทำความสะอาดล้างทุกครั้ง สายตาสั้น 500 ไม่เคยมีปัญหาตาอักเสบค่ะ เรื่องการทำความสะอาดสำคัญมากค่ะ คอนเฟิร์ม

น้องสาวเคยเป็นแบบนี้ค่ะ ตอนนั้นช่วงบอลโลก ใส่มาทั้งวันแล้วกะจะใส่รอดูบอลโลก เผลอหลับไป รู้สึกเคืองตาพอล้างหน้าส่องกระจกตาแดงทั้งตาเลยค่ะ
รอหลายวันไม่หายไปหาหมอ หมอบอกว่ามาช้ากว่านี้วันเดียว ตาบอดค่ะ พูดแล้วสยองไปเลย ต้องหยอดตา ทานยาควบคู่ไปหลายสัปดาห์เลยค่ะ แต่ที่สำคัญตอนหลัง จะไปทำเลสิกตา กลับทำไม่ได้เพราะตากลายเป็นต้อหินไปซะแล้ว จนตอนนี้ต้องหยอดตาไปตลอดชีวิต ไม่ได้ทำให้ต้อหายนะคะเห็นหมอบอกว่า แค่ช่วยให้ตาบอดช้าลงเท่านั้นเอง เฮ้อ เศร้าแทนค่ะ
เป็นอุทาหรณ์ค่ะ น่ากลัวมากๆ คราวนี้ต้องระวังให้มากกว่าเดิมอีก
ขอบคุณนะคะ

ขอบคุณที่เอามาแชร์ค่ะ

แต่ก่อนเราก็ไม่ค่อยสนใจจะถอดเวลาจะนอนจะอะไรแบบนี้
แต่เด๋วนี้ใส่ไม่กี่ชั่วโมงค่ะ   ถ้าจะนอนเล่นๆนิดๆหน่อยๆก็จะถอดเลย
แล้วคอนแทคอันไหนที่ใส่แล้วเคือง เจ็บตาก็จะทิ้งเลยค่ะ

โหหห...น่ากัวมากกกกกก

ว้ายยยยยยยยย  น่ากลัว

ขอบคุณคะ ขอบคุณมากๆๆคะ

เคยใส่แล้วขี้เกียจเหมือนกัน ตอนนี้เลิกใส่แล้วเพราะทำเลซิค แต่ตาซ้ายจะมีปัญหาตลอด ติดเชื้อง่ายมาก เหมือนมีเมือกอยุ่ตลอดเวลา

บิ๊กอายใส่ไม่ได้เลย เหมือนไปเปิดรูรับแสงที่ตา ใส่แล้วสู้ตาไม่ได้คะ
ขอบคุณข้อมูลดีๆๆค่ะอยากตาโตไม่จำเป็นต้องบิ๊กอายหรอกค่ะ  เมคอัพ เทพๆๆๆก็ช่วยได้^^
พี่ๆๆในจีบันเมคอัพเก่ง  อย่าใส่เลยค่ะ
น่ากลัวจัง

เคยใส่ contact มา 11-12 ปี แต่เป็นแบบแก้สายตา ไม่มีสี ไม่ใช่ big eye
เคยใส่ค้างคืนบ้างบางครั้ง เพราะเผลอหลับ

แต่หยุดเสาร์-อาทิตย์ ไม่ใส่เลย ยกเว้นออกไปงานเป็นทางการ
ล้าง contact ทุกครั้งที่ถอด พร้อมกับแช่ยาสลายโปรตีนสม่ำเสมอ

ปัจจุบันไม่ได้ใส่ contact แล้วค่ะ เพราะทำเลสิกแล้ว (ทำมาเกือบ 2 ปี)
เคยถามคุณหมอเหมือนกันว่าทำเลสิกแล้ว สามารถใส่ contact big eye ได้หรือไม่ คุณหมอบอกว่าไม่แนะนำ เพราะเลนส์พวกนี้ จะมีความหนามากกว่าเลนส์ทั่วไป ทำให้ระคายเคืองได้มากกว่า คิดว่าเชื่อหมอดีกว่า เลยไม่ไ่ด้ใส่ค่ะ
เราก็ใส่มา 10 กว่าปีแล้ว ตั้งแต่ม.3 ได้ ตอนแรกก็ใช้รายปี รายเดือน จนปัจจุบันใส่เป็นรายวัน

เคยเจอปัญหาตาดำเป็นแผลเหมือนกัน แต่ว่าไม่ร้ายแรงขนาดคุณโบว์นะคะ (โชคดีจริงๆ ของคุณโบว์น่ากลัวมาก)
เราเคยเจออีกเรื่อง คือ เรามีปัญหาว่าเราเคืองตา เลยไปคุณหมอตา คุณหมอก็หยดยาเพื่อย้อมสีตาแล้วให้กระพริบหมอก็ให้ดูว่ามีจุดๆ อยู่ มันคือ จุดที่ตาเราไม่มีน้ำไปหล่อลื่นเวลากระพริบตา ซึ่งเป็นเพราะเราใส่ contact นานเกินไป และระหว่างวัีนเราไม่หยอดน้ำตาเทียมเลย

ทางแก้ง่ายๆ คือ
1 หยอดน้ำตาบนเลนส์ก่อนใส่ใช้ดวงตาชุ่มชื้น
2 หยอดน้ำตาเทียมระหว่างวัน
3 ไม่ใส่คอนเทคส์นานเกินไป ซึ่งทำได้ยากมาก วันๆนึงที่ออกมาทำงานมันเกินอยู่แล้วอะ
ทางแก้ของเรา คือ ถ้าเราเสร็จธุระที่สุดท้ายจะตรงกลับบ้านเมื่อไหร่ เราจะเปลี่ยนใส่แว่นทันที เพื่อให้ตาทำงานน้อยลง (นิดนึงก็ยังดี) แล้วก็ช่วยตัดปัญหาเรื่องใส่นอนไปได้เลย

น่ากลัวจังค่ะ
โอ้ว ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆนะคะ เป็นอุทาหรณ์ที่ดีค่ะ

เป็นโชคดีของคุณโบว์มากค่ะ ขอให้มองเห็นชัดแจ๋วเร็วๆ
เพิ่งดูข่าวเมื่อเช้าเกี่ยวกับการติดเชื้อที่ดวงตาเพราะบิ๊กอาย พอมาอ่านกระทู้พี่โบแล้วกลัวมาก จะไม่ลืมถอดเด็ดขาด >.< ขอบคุณพี่โบนะคะที่แบ่งปันเรื่องราวเพื่อเป็นอุธาหรณ์กับพวกเรา
-*- กัวจัง
น่ากลัวจัง เวลามีข่าวแบบนี้ขวัญผวาทุกที
เพราะเป็นคนติดคอนแทคเลนส์มาก ใส่มาเป็น 10 ปี
กลัวเกิดกับตัวเองอ่ะ แต่ก็พยายามรักษาความสะอาดที่สุด
แล้วพวกเลนส์แฟชั่น บิ๊กอาย รายปี เราใส่ 2-3 เดือนก็ทิ้งเลย
เพราะสมัยนี้คอนแทคเลนส์มีให้เลือกเยอะ ราคาก็ถูก ไม่ต้องเสียดาย
ราคาไม่กี่ร้อย อายุการใช้งานมันไม่น่าจะถึงปี
ขอบคุณคุณโบว์ ที่มาแชร์ประสบการณ์ค่ะ 
แต่คนที่ใส่คอนแทคต้องมีระเบียบวินัยในตัวเอง
ไม่ใช่ว่าจะทุกคนที่เป็นแบบนี้

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again