ถอนฟันกราม

เพื่อนๆคนไหนเคยถอนฟันกรามบ้างคะ

ของเราฟันกราม ข้างขวาข้างบนมันผุ มันปวดมาหลายวันแล้วค่ะ

กินยาไปเริ่มทุเ้ลาลง คงต้องรีบไปถอนแล้ว

แต่กลัวเจ็บมากเลยค่ะ

เพื่อนๆคนไหนเคยไปถอนฟันกรามมาแล้วบ้าง ช่วยมาแชร์ประสบการณ์หน่อยนะคะ เผื่อทำใจ อิอิ
เราเคยค่ะ สองซี่ เพราะดัดฟัน
เดี๋ยวนี้การถอนฟันเค้าจะมีเจลทาให้ผิวเหงือกเราชาก่อนจะฉีดยาชาค่ะ
ทำให้เจ็บน้อยลงมากๆๆๆๆๆเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวนะคะ
หลังถอนแล้วก็ไม่เจ็บด้วย ^^
แนะนำให้ถอนที่คลินิกดี ๆ หน่อยนะคะ
ราคาอาจจะแพงไปสักนิด แต่ก็คุ้มค่ะ
เพราะเขาจะใช้ยาชาแบบทา ๆ ก่อนที่จะฉีดยาชาเหมือนที่ คห. 1 บอก
จึงทำให้ไม่เจ็บค่ะ อาจจะแพงกว่าประมาณ 1-2 ร้อยบาท แต่ว่าคุ้มกว่าแน่นอนค่ะ

เราไปถอน รพ. ของรัฐมา เจ็บมากมาย แถมยังถอนรากไม่หมด
วันนี้ก็เพิ่งไปคลินิกเพื่อนไปแงะรากออกมานี่ล่ะคะ
เพิ่งถอนมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเองค่ะ  ฟันกรามซี่บนเหมือนกัน
ตอนถอนไม่เจ็บเพราะฉีดยาชา ใช้เวลานานมากประมาณ 30 นาที อ้าปากจนเมื่อยเลยค่ะ
ของเราถอนออกยากหมอต้องกรอแยกฟันแล้วดึง โยกจนรู้สึกเหมือนขากรรไกรจะออกไปด้วย
กลับมาหลังจากถอนเสร็จ นอนตอนกลางคืนยังรู้สึกเหมือนหมอดึงโยกฟันอยู่เลย5555555555
จะเริ่มเจ็บตอนหมดฤทธิ์ยาต้องกินยาแก้ปวดดักไว้เลย เรากินอยู่ประมาณ 2 วัน หลังจากนั้นก็ดีขึ้นแล้วค่ะ
แต่มันจะทิ้งหลุมอุกาบาทไว้ในปากเราแบบลึกมากจริงๆ ตอนนี้เริ่มตื้นขึ้นเยอะเลย
ไม่เจ็บหรอกค่ะ สู้ๆๆนะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ รู้สึกดีขึ้น นิดนึง แหะๆ
ตอนถอนไม่เจ็บเลยค่ะ เพราะมียาชา แต่ตอนปวดถอนไม่ได้นะคะ ต้องหายปวดก่อนถึงจะถอนได้
เราเคยถอนซี่บนเหมือนกัน
เค้าจะฉีดยา เเล้วก้อถอน
ตอนดึงฟัน จะรู้สึกตึงๆหน่อย
จะปวด ตอนยาชาหมดอ่ะ
ให้เอาเจลประคบนะ เอาเเบบเย็นสลับกับร้อน

สู้ๆนะคะ
เราก็เพิ่งถอนฟังกลามล่างไปค่ะ ของเราตอนเเรกฟันเเตกเเต่ขี้เกียจไปให้หมอดู เพราะคิดว่าแตกนิสสสเดี่ยะที่ไหนได้พอไปตรวจหมอบอกถอนอย่างเดียว น้ำตาเเทบไหนเพราะรู้เเล้วว่าต้องเจออะไร โดนฉีดยาชาไป2เข็ม เเต่เเปลกค่ะเรากลับคิดว่าการถอนฟันกลามไม่เจ็บเลย ตอนนี้เราก็รอทำสะพานฟันค่ะ ไอ้ฟันของเรานี่ราคาเเพงจังของเรารวมๆเเล้วในปากทำโน้นทำนี้ อุด ถอน ขูด สาระพัด โอ้วว เเสนกว่าๆเเล้วค่ะ คิดเเล้วจะบ้าา รู้อย่างนี้ตอนเด็กจะไม่ขี้เกียจเเปรงฟันเลยค่ะ
อยากถอนเหมือนกัน ตอนนี้ฟันแตกไปครึ่งหนึ่งแล้ว เห็นเป็นรูเลย แต่กลัวโดนเส้นประสาท แล้วตอนนี้เวลาคุยกับใครเราระแวงกลัวมีกลิ่นด้วย จะทำยังงัยดี
เรากลัวมากเลยฟันกรามเราก็แตกเหมือนกันกลัวเจ็บมากเลยออ่ะใครมีอารัยบอกกันหน่อยนะ
ขอบคุณครับ ผมคนนึกปวดฟันกรามด้านบนซี่สุดท้ายฝั่งขวา..มาเกือบ1อาทิตย์แล้ว ไปให้หมอผู้หญิงตรวจเค้าไม่กล้าถอน(คลีนิค)หมอผู้ชายไม่ว่าง แล้วนัดมาวันรุ่งขึ้น..พอวันรุ่งขึ้นเราไม่กล้าไปถอน แล้วไปตรวจที่อนามัยอีกแห่งเค้าแนะนำให้ไปถอนที่รพ.รัฐ เราก็กลับมา ทานยาแก้ปวดและแก้อักเสบ..รอให้หายปวดก่อน แต่วันนี้นอนหลับไปตี4ปวดอีกแล้ว..ต้องรีบทานยาให้หายปวด วันนี้จะได้ไปถอนสักที..ทรมารมากๆ ปวดฟันกรามนี่..คิดว่าคงไปคลีนิคอะนะ ไม่อยากไปร.พ รัฐอะ กลัวเจ็บ อิอิ
ใครเคยถอนฟันกรามที่เป็นรูกว้างๆหรือป่าว
ตอบด้วย เพราะจะไปถอน
เพิ่งถอนฟันกรามบนขวาซี่ในสุดค่ะ
แบบว่าไม่ได้ผุ แต่โรคเหงือกถามหา แปรงฟันไม่ดีเข้าไปถึงยาก
ทำให้ฟันโยก ปวดด้วย ถอนเลยไม่รู้จะทำให้ฟันซี่ต่อมาล้มหรือเปล่า รอติดตาม

เก็บฟันกลับมาด้วย
เกตกัวเจ็บนะคะ

เกตไม่กล้าไปถอน พอดีฟังเกตุมันจาหลุด แค่มันเป็นฟันน้ำนม มันเจ๊บมาก

เกตอยากไปถอนแต่ไม่กล้าอ๊คร๊ ทัมไงดี ค่ะ
ฟันกรามแตกครับ มันผุ ปวดมากๆ เลย หมอบอกให้ถอนครั้งที่แล้ว ผมไม่ถอนเพราะไม่ปวด แต่ตอนนี้ต้องถอนแล้วหล่ะครับ มันปวดมากคงถึงเส้นประสาท
เขาพึ่งไปถอนฟันกรามเมื่อวันเสาร์ที่แล้วมาถอนแล้วเป็นหลุมไหญ่มากเลย ตอนนี้กลัวฟันข้างๆจะล้ม แต่ตอนถอนไม่เจ็บนะ
ไปถอนที่คลินีกไหนดีแล้วราคาเท่าไหร่เราอยู่ราม 2
ฟันกรามขวาบนโยกแล้วปวดมาก
กุ้งก็ฟันกรามผุเหมือนกัน ไปถอนมาแล้วเมื่อวาน สด ๆ ร้อน ๆ เลย ไม่เจ็บน่ะ กุ้งไปที่คลีนิก Mos นะ ตอนแรกกล้วจะเจ็บเพราะเป็๋นคนกลัวหมอ กลัวเข็มเป็นเดิมอยู่แล้ว แต่พอเจอคลีนิกนี้แล้ว ไม่กลัวเลยอ่ะ พอยาชาออกริษ หมอเขาก็ทำโน่นนี่นั่นสักพักบอกว่าให้กัดผ้าน่ะค่ะ กัดให้แน่นน่ะ แล้วคุณหมอก็บอกว่าเสร็จแล้วค่ะ
ยังไม่ทันรู้สึกเจ็บเลย แต่ว่ามันเป็นความผิดครั้งใหญ่ที่ไม่กินข้าวไปก่อน พอถอนฟันเสร็จ เย็นวันนั้นทั้งวันกินอะไรไม่ได้เลย เพราะเลือดไม่หยุดไหล ยาชาก็ยังไม่หมดริษ น้ำก็กินไม่ได้ หิวก็หิว (ขอแนะนำให้กินข้าว หรือว่าหาอะไรลองท้องก่อนจะเป็นการดีมากเลยค่ะ) พอตื่นเช้ามาแปรงฟันได้ปกติ ไม่ปวด ไม่เจ็บ เลยค่ะ แต่ว่าต้องทานอาหารอ่อน ๆ ก่อนน่ะค่ะ เดียวตรงที่ถอนจะอักเสบค่ะ
แนะนำ คลีนิก Mos ค่ะ
วันนี้เพิ่งไปถอนฟันกรามขวาล่างในสุด ตอนนี้เลือดยังไม่หยุดไหลเลย
กังวลมาก ไม่น่าเอาผ้าก็อชออกเลย พอใส่ไปไม่ตรงที่เดิม ไม่รู้อีกนานมั้ย เลือดถึงจะหยุดไหล เพิ่งเคยถอนครั้งแรกด้วย
เราเพิ่งไปถอนมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาที่คลีนิคหมอพูดจาดีมากบอกว่าไม่ต้องกลัวฟันกรามด้านบนซีกซ้ายที่ผุตอนแรกกะว่าจะอุดแต่หมอแนะนำให้ถอนดีกว่าเราเลยถอนเรากลัวมากหมอฉีดยาชาที่เหงือกทั้งสองข้างของฟันเราอีกสัก10นาทีเราจะชาเหมือนเหงือกบวมไม่รู้สึกเจ็บหลังจากนั้นอีก 15 นาทีหมอก็ถอนออกโดยโยกฟันจนเรารู้สึกนะแต่ไม่เจ็บเพราะมียาชาเราก็บอกเราว่าฟันหลุดแล้วนะเดี๋ยวจะดึงออกมาให้เราดูนะ โห้ว....รากฟันเรายาวมากๆเลยแหละ ไม่ต้องกลัวเจ็บนะคะ สู้สู้คะ เอาใจช่วย
ถอนวันนี้เองปวดนิดน้อยถอนขาวด้านลงฟันมันผุมากก้อเลยตัดสันจัยถอนแต่ก้อรู้สึกดีมากถอนเอาไปดีกว่าจะทนปวดหัยเสียสุขภาพจิตใครคิดจะถอนก้อไปถอนได้เลยไม่ต้องกลัวจะเจ็บนิดนึงก่อนจะถอนเพราะจะต้องฉีดยาชาเหมือนมดแดงกัดค่ะ
ไปถอนฟันกรามมา ปวดมากเลยค่ะปาเข้าไป3วันแล้วยังไม่หายเจ็บเลยยังบวมแล้วก็อักเสบอยู่เลย ไปทำงานไม่ได้เลยค่ะ ทำยังไงมันถึงจะหายค่ะ ทรมานมากเลยตอนนี้
วันนี้เจ็บมากค่ะ ไปถอนกรามซี่ล่างมา ความจริงไม่น่าเจ็บเพราะหมอฉีดยาชาแล้ว ปรากฏว่า เหมือนถอนสดเลยค่ะ เราบอกว่าเจ็บมาก ก็ไม่ยอมเพิ่มยาชาให้ค่ะ บอกว่าไม่น่าเจ็บนะ แต่หมอน่าจะฟังเราบ้าง ทรมานมาก ทำจนเสร็จ ดิ้นไป ทำไป แย่มาก รพ.รัฐ ด้วย ออกมาได้ร้องให้อย่างเดียวเลย เป็นประสบการณ์สยองขวัญ เสียความรู้สึกกับแพทย์คนนี้มาก
กล้วเจ็บอ่ะทอนฟันอ่ะ
เปงอะรัยที่น่ากลัวที่สุด
ถอนฟันคีนิกราคาเท่าไร
ไปถอนมาค่ะวันนี้ ทำใจลำบากเพราะเสียดาย ตอนแรกจะรักษารากฟัน แต่ซี่ละ5000 สะดุ้งเลย เลยถอนดีกว่า 500 บาท ไม่เจ็บหรอกค่ะ(สำหรับคนอื่น)
แต่สำหรับเรา ร้องไห้คาเตียงเลยค่ะ เหมือนกันดึงตะปูออกจากไม้
ปกติรากฟันมีแค่2แฉก แต่เราดันมี 3 แฉก ทรมานมากค่ะ แต่ก็สู้ๆค่ะ ถอนแล้วก็ดีกว่าทนต่อไป

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again