♥v♥ สาวๆจ๋าา วุติศักดิ์ดีมั๊ยค่ะ? :DD

เริ่มกันเลยนะคะ ขอเล่าเรื่องความเป้นมาของสิวบนใบหน้าก่อน

พอดีว่า! หน้าเป็นสิวและหลุมสิวเยอะเหลือเกิน เรื้อรัง ไม่หายสักที

เป็นสิวมา 9 ปีเต็มๆแล้วหล่ะค่ะ

ทีแรกก็มีสิวไม่เยอะหรอก แต่ด้วยความดื้อดึงดัน เลยบ่นกับพ่อว่าอยากไปหาหมอรักษาสิว

พ่อเลยพาไปหาหมอผิวหนังค่ะ เป็นคลินิค หลังจากนั้น สิวก็ขึ้นมาเรื่อยๆ สิวอุดตัน ขึ้นตรงที่ๆสิวไม่เคยขึ้น

เลยพอ จบ! หน้าไม่ดีขึ้นแล้วยังเละขึ้นอีก! !  เลยขอพ่อเปลี่ยนหมอ พอเปลี่ยนก็ไปอีกคลินิคนึงค่ะ เห็นคนเข้าเยอะ และเพื่อนพ่อก็แนะนำเลย

ตกลงไป แต่สิวก็ขึ้นมามากกว่าเดิมจนกลายเป็นเรื้อรังค่ะ จากหน้าที่มีสิวบริเวณแก้มสองข้าง ที่เป็นผดเล็กๆ

ก็กลายเป็นว่าเต็มหน้าเลย แทบจะไม่มีส่วนของผิวดี 

ก็เลยบอกกับตัวเองว่า จะไม่เชื่อหมอคนไหนอีกต่อไป จากหน้าที่มีสิวนิดเดียว ไม่น่าดันทุรังให้มีสิวเต็มหน้าเลย

แต่วันนึงเห็นเพื่อนที่โรงเรียนไปหาหมอแล้วหน้าดีขึ้น ก็เลยไปตามมั่ง แต่ก็ไม่หายค่ะ 

จนตอนนี้อยู่ปีหนึ่ง ใช้แต่พวกเครื่องสำอางค์เกาหลี สกินแคร์ก็ของเกาหลี ทุกอย่างเกาหลีหมด

และเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้ตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆในจีบันว่าทำไงกับหลุมสิวดี ก็ได้คำแนะนำให้ทำเลเซอร์ค่ะ

เลยคิดได้ว่า ถ้าเราไปหาคลินิคแล้วหน้าดีขึ้น มันจะคุ้มกว่าการที่เรามานั่งซื้อผลิตภัณฑ์ต่างๆมาบำรุงหน้า

แล้วต้องให้ระยะเวลาในการเห็นผลนานมั๊ย หยั่งไหงมันจะดีกว่ากัน

สู้ไปคลินิคแล้วถ้าหน้าดีขึ้นก็คงไม่ต้องวุ่นกับการซื้อสกินแคร์ต่างๆนานามาให้วุ่นวาย

วันนี้เลยอยากจะทราบเกี่ยวกับคลินิควุฒิศักดิ์ค่ะ เห็นโฆษณากันเยอะจริงๆ หรือว่ามันจะดี?

อยากรู้ว่าเพื่อนๆคนไหนไปแล้วได้ผลบ้างคะ? หน้าดีขึ้นมากมั๊ย? และเค้าจะมียามาให้กินรึเปล่า?

เค้าทำเป็นคอล์สใช่รึเปล่าค่ะ? แล้วแพงมากมั๊ย? 

ไม่ไหวกับผิวหน้าแล้วค่ะ เหนื่อยจริงๆกับมัน ไม่อยากทนดูต่อไปแล้ว

อยากจะบอกว่า คนเป็นสิวเป็นแล้วรักษาอาจจะหาย หรือ ดีขึ้น แต่เมื่อไหร่หยุดหาก็เป็นอยู่ดี มันมาจากกรรมพันธุ์เป็นหลัก (กรรมเก่า)
เราหามาตั้งแต่ม.ต้น เป็นๆหายๆ หมอสิว/หมอสู/คลีนิค/เวชสำอางค์/ทรีตเม้นต์/เลเซอร์ ทุกครั้งที่ไปก็หายค่ะ แต่จะกลับมาเป็นใหม่เมื่อถึงฤดูกาลของสิว

ปัจจัยมันมีหลายอย่าง ความเครียด สิ่งแวดล้อม กรรมพันธุ์(รูขุมขน+ฮอร์โมน) หรือแพ้โดยไม่ทราบสาเหตุ

คลีนิคส่วนมากก็ให้ยาปฏิชีวนะ+แอคโนติน+แก้แพ้ อักเสบมากฉีดยา พอเริ่มดีขึ้นทำเทรีตเม้น กรดผลไม้ วิตซี ไวท์เทนนิ่ง คอลลาเจน ไฮย่า ฯลฯ 

อยากหายเร็วหน่อยก็เลเซอร์ (คอร์สละหลายตังค์)
สอบถามที่ประชาสัมพันธ์ ราคาเริ่มต้นใกล้เคียงกันในแต่ละที่ แล้วแต่ออปชั่นเสริมน่ะค่ะ

ปล.ตอนนี้วิเคราะห์สิวได้เอง รู้แล้วว่าสิวแบบนี้ไปหาหมอต้องใช้อะไร หายได้ยังไง แต่ห้ามไม่ให้สิวขึ้นไม่ได้สักที  
แล้วจะต้องทำไงให้มันหายหล่ะค่ะเนี่ย
ลองไป พรเกษม ดูมั้ยคะ เราหาแล้วหน้าดีขึ้นเยอะอ่ะ

แต่วุฒิศักดิ์ เพื่อนเราไปหามาหน้าก็ดีขึ้นนะ

แต่ส่วนตัวแล้วเราเชียร์พรเกษมนะ แต่วุฒิศักดิ์จะราคาถูกกว่าน่ะ

ทุกอย่างมันก็ต้องใช้เวลาด้วยอ่ะจ้ะ

ต้องใจเย็น ๆ ค่ะ

หลังจากที่รักษาสิวหายแล้ว เราทำเลเซอร์วุฒิศักดิ์ ลดรอยสิว รอยดำ ครั้งละ 3500 บาท ทำเดอร์มา+เลเซอร์ ทำ2ครั้งหน้าขาวใสดีค่ะ แต่ตอนนี้ไม่ได้ไปเป็นเดือนแล้ว รู้สึกว่าหน้าแก้งกร้านหมองคล้ำ แต่ก็ใช้ครีมอยู่ และคิดว่าคงต้องใช้ตลอดไป เหมือนที่คุณ Comment ที่1 บอกค่ะ

ลองไปหาราชเทวีคลีนิคดีมั้ยคะ ตอนนี้หนิงรักษาอยู่ราชเทวีค่ะ ที่เชียร์ที่นี่เพราะเมื่อประมาณ 7 ปีที่แล้ว มีอาการแพ้เครื่องสำอางอย่างหนักค่ะ รักษาอยู่ราชเทวีประมาณ 4-5 เดือน หายขาดค่ะ หน้าใสกิ๊ง แต่ตอนนี้เริ่มมาหาอีกครั้งเพราะกำลังจะรับปริญญาเลยอยากให้หน้าใส(อีกครั้ง) ทีนี้เรื่องสิวอยู่ที่วินัยของเราด้วยนะ คือถ้าอดทน ไม่เเกะ เกา ก้อหายขาดค่ะ แต่ถ้าไม่ไรเริ่มเกิดอาการ บีบ แกะ นั่นแหล่ะค่ะจะเริ่มเห่ออีกครั้งนึง อีกอย่างที่เจอมากะตัวเลยคือเรื่องดื่มน้ำค่ะ ถ้าเราดื่มน้ำไม่พอผิวเราก้อหิวน้ำค่ะ อาการอักเสบของผิวจะเกิดง่ายขึ้น (เหมือนที่คนอื่นเค้าบอกกัน มันเป็นเรื่องจริงนะเออ)
ลองใช้ Retin-a ยังค่ะ
มันคือยาวิเศษสำหรับคนเป็นสิวหลายๆคนเลย ถ้าใช้ถูกวิธี
ลองหารีวิวดูนะค่ะ แล้วจะสนใจ
ปล.มันจะขับสิวเราออกมาหมดเลยนะในช่วงแรก ขอแค่ทำใจ+อดทน หลังจากนั้น เราใสกิ๊งแน่นอน
กระเทยข้างบ้านก็เหมือนคุณเลยอ่าค่ะ เป็นสิวเรื้องรังแทบไม่มีที่ว่าง แต่ตอนนี้หายแล้ว

ปล.อีกที ตอนนี้ก็รักษาอยู่ค่ะ เรตินเอ สิวเห่อช่วงแรกก็จริง แต่ตอนนี้ หน้าเราดีขึ้นมากกกกกกกกกกกก
รอยแดงรอยดำ ก็หายไปด้วยนะค่ะ ^______________^
วุฒิศักดิ์เราหาอยู่ค่ะ ตอนนี้ไปหาได้ 10 ครั้งแล้ว เข้าคอร์สรักษาสิว 16 ครั้ง ครั้งที่ 14-16 ฟรี(มั้ง?) จ่ายครั้งละ 700 แต่ถ้าตัวยาที่ทาหมอสั่งให้เกิน 4 ตัวก็คิดเพิ่มตามราคา ส่วนมากที่เราไปจ่ายเกิน 700 บ่อยมาก เพราะ ตัวยามักได้ 5-6 ตัว 10 ครั้งที่ไปถือว่า โอเคนะแต่ไม่ดีเท่าที่เค้าโฆษณา (เพราะความสวยรอไม่ได้ มันไม่จริงหรอก ทุกอย่างต้องใช้เวลา - -*) แต่ที่สังเกตได้ชัดเจนคือ หน้าขาวมากกกกกกกกกกกก แล้วบางมากกกกกกกกกกกก แล้วก็แห้งมากกกกกเช่นกัน เวลาทาอะไรบนหน้าก็จะแสบๆ เพราะต้องลงกรดผลไม้บ้าง ไวเทนนิ่งบ้าง บางทีก็ลงอโลเวล่า แก้แพ้บ้าง ตามสภาพผิว ณ ตอนนั้น หมอจะเป็นคนจัดการว่าวันนี้เราต้องทำไรกับหน้าบ้าง และพนักงานเป็นคนทำให้ ส่วนยากิน ก็ได้แอคโนตินมากิน (ไม่อยากกินเลยซักนิด เพราะผลข้างเคียงมันร้ายกาจเอาการ -*-)  แต่หมอบอกว่าสิวมันจะได้ไม่มาเป็นอีก (เหรอ?) แล้วก็ยาแก้อักเสบ (เม็ดสีน้ำตาล-เหลือง) นี่เราเว้นไปหนึ่งอาทิตย์ที่ไม่ได้ไป เพราะเห็นว่าสิวอุดตันเริ่มลดลงแล้ว เวลากดสิวเจ็บโฮกกก -*- แต่ต้องทนไป หน้าแดงเถือกออกมาตลอด ส่วนยาที่เราใช้ เราว่ายาทาของเค้าดีนะ เจลล้างหน้าก็ดี มันอ่อนโยนมากๆ แต่เราไม่ชอบยากิน แต่หน้าขาวจริงๆ ขาวกว่าคอเลยอ่ะ - -*
ตอนนี้ เราใช้ Retin-a ด้วย ใช้ตอนกลางคืน ใช้มาครึ่งเดือนแล้ว สิวไม่เห่อนะ รู้สึกว่ารอยแดงๆจางลงนิดหน่อย ซึ่งรอยแดงของเราเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก มากจริงๆ ไม่กล้าเจอหน้าใครอ่ะ -*- เราว่า Retin-a เนี่ยโอเคเลยนะ ลองใช้ดูก่อนมั้ย ก่อนที่จะไปหาหมอ ช่วงแรกสิวอาจจะเห่อในบางคน ต้องทำใจไว้ก่อนเลย T.T บางคนเห่อบางคนไม่เห่อ แล้วแต่สภาพผิวและสิวใต้ผิวหนังด้วย เริ่มแรกควรใช้%น้อยๆก่อนคือ 0.025% ถ้าแรงขึ้นมาหน่อยก็ 0.05% ตอนนี้เราใช้ 0.025% ค่ะ เสริชในกูเกิลดูรีวิวการใช้ Ratin-a เอานะ มีคนรีวิวเยอะเลย ต้องอดทนอ่ะค่ะ เราก็ทน ทนจนบางครั้งมันแทบจะไม่ไหว มีร้องไห้บ้าง ฟูมฟายบ้าง 555 ตอนนี้ก็ยังทน เพราะมันยังไม่หาย ว่าอีกสองสามวันจะไปหาหมออีก เพื่อเอายาและกดสิว เอาให้หมดคอร์สไปแหละ เราก็หาหมอกับ Retin-a เนี่ยแหละค่ะ ลองๆดูนะ

สู้ๆค่ะ ขอให้หายเร็วๆนะ

โอ้โห ทราบซึ้งใจกับสาวๆจีบันทุกๆคนเลย
ให้คำปรึกษาที่ดีมากเลยค่ะ
ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะคะ T.T
เราเคยไปหาคะ รักษาฝ้า กระ ไม่ได้ทำให้ หน้าเรา ดีขึ้นเลยคะ แถมผมล่วงอีกตะหาก
อยากให้เห็นสภาพหลังจากออกจากห้องหมอมาใหม่ๆจัง อิอิ แต่กลัวทนดูกันไม่ได้ 
จขกท.ลองไปสักครั้งก็ได้นิคะ แต่ต้องทำใจค่ารักษาที่จะเกิดขึ้นด้วยล่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again