กินยาคุมแล้วอ้วก

ปกติกินยาคุมออยเลซค่ะ  กินได้สี่แผงแล้ว 
วันนี้ไม่สบายกินยาแก้ไข้แล้วกินยาคุมไปด้วยหลังจากนั้นประมาณสามชั่วโมงเกิดอ้วกขึ้นมา 
จึงอยากรบกวนสาวๆในจีบันหน่อยค่ะ  
ว่าจะยังมีผลทางด้านคุมกำเนิดหรือไม่ค่ะ   
แล้ววันต่อไปให้กินตามปกติใช่หรือไม่ค่ะ  
ขอบคุณทุกๆคำตอบค่ะ
กินเข้าไปใหม่คะแล้วซื้อมาไว้อีกแผงสำรองที่หายไป

หรือมีอีกวิธี (ที่เราเคยทำ)
คือกินเข้าไปใหม่แล้วเม็ดที่เหลือก็กินไปเรื่อยๆจนไปถึงวันที่ 20 ส่วนเม็ดที่ 21 นั้นไม่กินแต่ระหว่างที่รอประจำเดือนมาให้ใช้ถุงยางร่วมด้วย จนกว่าจะเป็นประจำเดือนวันแรกแล้วก็เริ่มกินแผงใหม่ไปเลยคะ
ตอนนี้หมดแผงแรกเร้ว เป็นเมนส์วันแรกจ้า

เรามีอาการเวียนหัว วันแรกเท่านั้นล่ะ

เค้าบอกว่าต้องกินก่อนนอน จะมีอาการไม่มาก เราก็เป็นแค่วันเดียวนะ

สิวลดลงเร้วล่ะ เราคิดว่า 3 แผงนะถ้าดี ก็ 6 เรยจ้า

แต่เรื่องคุมกำเนิดเราไม่รู้จ้า แต่เราคุมสิวอ่ะเน้อ

เราตอบไม่ตรงคำถามอีกเร้ว โทดทีเน้อ

รอ คห.ต่อไปนะจ๊ะ
กินมาแล้วสี่แผง แต่วันนี้ไม่สบาย กินยาแก้ไข้แล้วก็กินยาคุม หลังจากนั้น3ชั่วโมงก็อ้วกใช่ไหมค่ะ
เท่าที่ฟังมา คนไข้กินามาแล้วสี่แผงฮอร์โมนน่าจะเริ่มคงที่แล้ว ดังนั้นที่คนไข้อ้วกเนื่องจากไม่สบายไม่ใช่ผลข้างเคียงจากยาคุม  เรื่องคุมกำเนิดยังจะมีผลอยู่ค่ะเพราะน่าจะถูกดูดซึมแล้ว ปกติยาจะถูกดูดซ฿มหลังจากรับประทานเข้าไป1-2 ชั่วโมงค่ะ แต่เพื่อความสบายใจควรใช้วิธีอื่นร่วมในการคุมกำเนิด เช่นใช้ถุงยางก่อนในช่วงนี้
พรุ่งนี้สามารถกินยาได้ตามปกติค่ะ
ถ้ากินไปแล้ว อีกสามชั่วโมงอ้วย ยานี้ไม่เกียวแล้ว เพราะยาโดยร่วมจะใช้เวลาประมาณยี่สิบนาทีถึงจะสู้ร่างกายของเรา ไม่ต้องกินซำค่ะ สบายใจได้เลย
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับทุกๆคำตอบ
ถ้ากินยาคุมแล้วประมาณ2ชม.

แล้วอ้วกอ่ะค่ะ ต้องกินใหม่ทันทีรึเปล่า

แต่เราไม่ได้กินทันที

และก้อมี พสพ. กะแฟนในคืนนั้นเรยอ่ะ (ปล่อยนอก)

จะมีโอกาสท้องรึเปล่าค่ะ กุ้มใจๆๆๆๆ
ถ้ากินยาคุมเข้าไปแล้วประมาณ 1 ชม. แล้วอวก แต่ไม่มีเม็ดยากออกมานะค่ะ จะท้องมั้ยค่ะ
เราทานของ Belara ไม่เหนจะอ๊วกเหมือนยาตัวเก่าที่เคยกินเลย
กินคุมแล้วอ้วกเลยค้ะไม่ถึง 5 นาทีมีผลไหมค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again