เครียดมากครอบครัวแฟนไม่ชอบเราเลยซักคน

เราไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วอ่ะค่ะ อึดอัดมาก ขอมาปรึกษาทุกคนหน่อยนะคะ

-เริ่มจากแม่แฟน เค้ามีอคติกับเรามากเลยอะค่ะ ว่าเราเสียๆหายๆหลายครั้ง ทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักกันดีเลย
เราเคยเจอแค่ไม่กี่ครั้งเองอะค่ะ เวลาเจอเราก็สวัสดียิ้มแย้ม ไม่ได้ทำอะไรไม่ดีเลย บางทีเราแค่โทรไป
จังหวะที่เค้าอยู่กับแม่(คือเราไม่รู้จริงๆ)ตอน4ทุ่ม เพราะแฟนเราโทรมาแล้วตอนนั้นเราอาบน้ำ มาเห็นมิสคอล
เลยโทรกลับ แม่เค้าก็บอกว่าโทรมาไม่รู้จักเกรงใจ ไม่รู้เวลา แล้วก็ว่ายาวเป็นชุดเลยอะค่ะ แล้วยังบอกว่า
เราแย่งเวลาแฟนไปจากครอบครัว ทั้งๆที่เรากับแฟนก็แบ่งเวลากันเต็มที่แล้ว มีคุยโทรศัพท์ตอนกลางคืนกันตามปกติ
แต่ก็คุยตอนดึก เวลาที่คนอื่นนอนไปแล้ว

-พ่อแฟนไม่เท่าไหร่ ดูเค้าไม่ค่อยโอเคกับเรา แต่ก็ไม่ได้พูดอะไรมากมาย นิ่งๆ

-พี่แฟน อันนี้หนักค่ะ เค้าว่าเราบ่อยบอก เวลาแฟนเรากลับช้า ก็ประชดว่ามัวแต่ไปเที่ยวกับแฟน เหลวไหลขึ้นทุกวัน
ทั้งๆที่แฟนเรามีกิจกรรมที่คณะ แฟนเราพูดแก้ให้เรา ก็หาว่าปกป้อง แล้วก็ต้องว่าพาดพิงมาถึงเราตลอด
เวลาเราเจอแล้วสวัสดี เค้าก็นิ่งๆ ไม่ได้รับไหว้ ไม่ได้มีปฏิกิริยาอะไร

-น้องแฟน ตอนแรกเค้าดูเฉยๆกับเราอะค่ะ แต่เหมือนแม่แฟนว่าเราต่อหน้าน้องบ่อยมาก พลอยทำให้น้องเค้าไม่ค่อยพูด
ไม่ค่อยอะไรกับเราเหมือนเดิม ดูเมินๆไป ไม่รู้ว่าในใจคิดยังไง เราอยากจะเข้าไปคุย แต่ก็ไม่รู้จะคุยอะไรอะค่ะ

เพื่อนๆว่าเราควรทำยังไง และเริ่มแก้ปัญหาจากตรงไหนดีคะ เราไม่สบายใจเลย
ทำยังไงให้ครอบครัวเค้าเปิดใจให้เรา มองเราในแง่ดีๆบ้าง ทั้งๆที่ยังรู้จักกันไม่เท่าไหร่ ทำไมถึงติดลบให้เราขนาดนี้

แฟนเราพยายามพูด พยายามบอกครอบครัว ว่าเราไม่ได้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ตามที่พวกเค้าเข้าใจ
แต่ครอบครัวไม่ค่อยฟังค่ะเค้าจะชอบหาว่าเข้าข้างกัน เฮ้ออ เหนื่อย และท้อมากค่ะ คุณแฟนเองก็เหนื่อยใจ
แต่ก็พยายามสู้ไปด้วยกันอยู่
ชีวิตจริงก็เหมือนในละครนะคะ เวลาก็จะช่วยทำให้เข้าใจมากขึ้นค่ะ อยากให้ลองอ่าน http://www.love4home.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=111315&Ntype=6 ดูนะคะ ยาวไปนิดแต่ก็จะมีกำลังใจมากขึ้นค่ะ สู้ๆนะคะ
เรื่องแบบนี้ถามก่อนว่าคุณคิดว่าจะทนได้ไหม แล้วแฟนคุณว่ายังไงบ้าง
เพราะเท่าที่เราดูคุณก็ไม่ได้ทำผิดอะไร แถมไม่ได้ทำลูกชายเค้าเหลวไหลสักหน่อย
พวกเค้าอคติกับคุณเอง คิดไปเองว่าคุณชวนลูกชายเค้าเสีย ทั้งๆที่จริงๆมันไม่มีอะไรเลย

1. ถ้าทนได้
ก็คบกันไปเรื่อยๆ ไม่ได้ทำเืรื่องอะไรเสียหายก็ไม่ต้องกลัว ไม่ผิดสักอย่างใครจะมาว่าอะไรได้
อีกทั้งแฟนคุณก็ยังไม่ยอมแพ้และไม่เคยเออออตามที่บ้านเลย เท่ากับว่าคุณไม่ได้สู้อยู่คนเดียว สู้ๆค่ะ 
เราเชื่อว่าสักวันพวกเค้าต้องเห็นความดีของคุณ และยอมรับคุณแน่นอน

2. ถ้าทนไม่ได้
คบไปก็มีแต่ปัญหา โน้นก็ไม่ได้ นี้ก็ไม่ดี ทำอะไรก็ผิด อยู่ไปก็ปวดเฮด
แนะนำให้เลิก หาใหม่ คนดีๆยังมีอีกเยอะ

ทีนี้คำตอบก็ขึ้นอยู่กับคุณเองแล้วล่ะค่ะ เราเองก็บอกได้แค่นี้แหละ ^^

ปล. แต่ตอนที่เจอเข้ากับตัวเอง .. เราเลิกค่ะ เพราะเราไม่เคยยอมให้ใครมาด่าถ้าเราไม่ผิด
แถมแฟนยังไม่เคยช่วยกันอีกต่างหาก ทนไปก็ไร้ค่า แต่งไปมีหวังเป็นนังแจ๋วให้ฝ่ายนั่นจิกหัวแน่ๆ เฮ้ออ
ไม่ต้องทนค่ะ  ถึงแม้ต่อให้ดีแค่ไหน เราไม่ใช่ลูกเค้า ยังไงเค้าก็ไม่มีวันรักเราหรอก...โดนมากะตัว
โดนด่าเสีย ๆ หาย ๆ
ลูกชายเค้าไม่ผิดอะไรเลยยยย ด่าซะเหมือนเราเป็นคน เชี่ย มาก T^T
จะบอกยังไงดีน๊า เอาเป็นว่าโชคไม่เข้าข้างแล้วกัน
ผู้ ญ อย่างเราๆวางตัวลำบาก เวลาไปบ้านแฟน ยิ่งถ้าบ้านไหนที่คอยจิกมอง จิกกัดแล้วด้วยยิ่งซวยอ่า
ยกตัวอย่างเช่น ป้าเรามีลูกชายคนเดียว ป้าไม่เคยจะชอบแฟนของลูกชายซักคน เวลามาบ้านก็นั้นแหละ
คอยจิกมองตลอดเวลา พอกลับไปก็พูดถึงแบบจิกกัด ไม่รู้ว่าต่อหน้าด้วยไหม
จนบัดเดี๋ยวนี้พี่ปาเข้าไปเลขสามแล้วยังไม่ได้แต่งงาน
ส่วนเราถือว่าโชคดีที่แม่แฟนของเราสบายๆ เราก็เลยสบายๆ
ไม่รู้จริงๆว่าจะช่วยบอกยังไง แค่รู้ว่า ญญ อย่างเราวางตัวลำบากจริงๆเวลาไปบ้านแฟน
มีแค่โชคดีกับโชคไม่ดีล่ะมั้งที่ทำให้คนในครอบครัวแฟนเราจะดีกับเรา
(นอกจากว่า ญ นั้นจะมีพฤติกรรมแย่จริงๆ)
ต้องถามจขกท.ว่าจะทนต่อหรือจะออกห่าง ถ้าทนไหวก็ทนไปก่อน 
ต้องแสดงให้เค้าเห็นคะ ว่าคุณสองคนรักกัน จริงๆ และ คุณสามารถดูแลลูกเค้าได้

อย่าไปสนใจคะ ไม่ว่าเค้าจะว่าอะไร เอาหูไปนาเอาตาไปไร่  อย่าออกอาการให้เค้าเห็นเด็ดขาด

ถ้าเราแสดงอาการ ซึ่งเท่ากับ เราเป็นฝ่ายแพ้ และ ในที่สุดพวกเค้าก้อทำเร็จ  เกินไปคะ กับสิ่งที่เค้าทำกับคุณ

อะไรกันคะ  สี่ทุ่มแล้ว ไม่ใช่คุณโทรมาไม่รู้เวร่ำเวลาหรอกนะ แต่ทำไมคุณแม่ ไม่เสด็จ ไป นอนละคะ 

แต่อยากจะฝากคุณไว้นะคะ

1.  คิดให้ดีนะคะ ถ้าจะ คบคนนี้ ต่อ

2. ห้ามโวยวายแฟนเด็ดขาด เพราะจะทำให้เค้าสับสน ระหว่างแม่กับแฟน

แม่ผัว ลูกสะใภ้  เป็นคู่กัด กันมานานแล้วคะ   ทำใจคะ  เพราะเราตอนนี้ก้อสถาณการณ์ เดียวกับ จขกท  .

"เฉยไว้"   ดีที่สุดคะ 
ขอโทษนะคะ แต่ แม่กับพี่แฟนคุณเนี่ย งี่เง่ามากเลย

แต่มันก็เป็นเรื่องปกตินะคะ ที่จะห่วงลูก แต่แฟนคุณจากที่ฟังดูแล้วคงไม่ใช่ลูกแหง่ (ถ้าใช่ลูกแหง่ ก็ยิ่งไม่แปลกที่จะหวงลูก)

อดทนอ่ะค่ะ พิสูจณ์ตัวเองในระยะยาวดีกว่า

เราคบกับแฟนมาจะเกือบปีแล้ว ยังไม่เคยเจอพ่อแม่แฟนเลย(อยู่ต่างจังหวัด)ชักเสียวๆ ว่าถ้าเจอแล้วเป็นแบบคุณนี่เราคงหงายเลยค่ะ
เราว่าแม่เค้าหวงลูกเค้านะ เค้าก็แอบว่าเรามากว่าเห้อ สู้ๆค่ะ
เราคิดว่าครอบครัวของแฟนอาจจะมีเหตุผลที่ไม่ชอบคุณก็ได้นะคะ แฟนอาจจะไม่กล้าบอก

แม่เราเองเคยพูดให้เราฟังอยู่หลายครั้งว่า "การแต่งงานไม่ใช่แค่คน 2 คนมาแต่งงานกัน แต่เป็นครอบครัว 2 ครอบครัว มาแต่งงานกัน" ไม่ใช่แค่ว่าเรากับแฟนรักกัน แล้วโลกนี้จะสวยงาม ใช้ชีวิตอย่างมีความสุข แต่มันต้องเข้ากันได้ดีกับครอบครัวของอีกฝ่ายด้วยค่ะ

ยิ่งถ้าครอบครัวแฟน มี "อคติ" แล้วเนี่ย จะไปเอาชนะใจเค้าเราว่ายากอ่ะค่ะ ถ้ามันขึ้นชื่อว่า "อคติ" แล้ว จะทำดีแค่ไหนก็ผิดในสายตาเค้าไปหมดล่ะ

โลกแห่งความจริงมันโหดร้ายค่ะ ความรักไม่ใช่เรื่องของคนสองคน ถ้าเรารักเค้า เราก็ต้องรักครอบครัวเค้าด้วย แล้วครอบครัวเค้าก็ต้องรักเราด้วย ถ้ามันไม่เป็นแบบนั้น บอกได้เลยว่ายากค่ะ
ฝ่ายครอบครัวและญาติๆของแฟนก็เหมือนไม่ชอบเราค่ะ เราเดาว่าน่าจะเป็นเพราะแฟนเราไม่ค่อยมีเวลาให้ แต่ไม่ค่อยใช่กับเราเลยค่ะ เพราะเค้าเรียนหนัก

พี่สาวเค้าเจอกันครั้งแรกว่าเราเสียๆหายๆเลยค่ะ

ส่วนญาติเค้าจะทำกริยาไม่ดีกับเราเช่นพอเราไหว้แล้วก็ไม่รับไหว้ ยิ้มให้ก็ไม่ยิ้ม

แต่พ่อแม่เค้าก็ดูเฉยๆ แสดงกับเราดีค่ะ

สำหรับเราเราไม่แคร์เลยค่ะ แฟนก็ไม่อาไร เราเจอเราไหว้แต่พ่อแม่ ทำเชิดใส่ญาติทุกคนเลยค่ะ แล้วเราก็ให้แฟนอยู่กับเราตลอดเวลาเจอญาติเค้า

เค้าเคยพาแฟนไปหาพระหาว่าเราทำเสน่ห์ใส่ ตลกมากเลยค่ะ

จขกท สู้ๆนะคะ เราว่าแฟนนั่นแหละค่ะ ต้องคุยกับครอบครัวเค้า

เราก็เป็น

ตอนนี้อยู่บ้านแฟนเซงมาก

แต่กับพ่อแม่ ไม่มีไรนะ

จะเป็นแต่กับพี่สาวของแฟนเท่านั้น

ตอนแรก ๆ เราก็แรงใส่

แต่คนที่แย่ที่สุดคือแฟน เพราะ แฟนเป็คนกลาง นั่นก็พี่สาว นี่ก็แฟน

เราเลยทำเฉย ๆ ไป แต่ก็ไม่คุยไม่ยุ่งนะ

แต่บางทีเค้าก็กวน..เรา เราก็กวน..กลับไปบ้างตามประสา

ตอนนี้ยังแก้ปัญหานี้ไม่ได้เลยจ้า

แล้วก็ไม่อยากให้แฟนคิดมากด้วย เลยปล่อยเลยตามเลย

แฟนก็พอจะรุ้ปัญหามาตลอด....แต่ด้วยวัยที่ไม่ใช่รักวันรุ่นแล้ว

แฟนก็จะฟังเราบ้าง แต่ตอนนี้ก็พยายามไม่ให้มีปัญหาไร

เราคิดว่า เทออาจจะแสดงกิริยาที่ไม่เหมาะสมในสายตาพ่อแม่เค้าหรือป่าว
แบบว่าเราอาจคิดว่าทำแบบนี้ไม่เห็นผิดตรงไหน  แต่เค้าไม่ชอบก็อาจเป็นได้
ที่สำคัญเค้าว่าอะไรก็อย่าตอบโต้นิ่งไปก่อนดีกว่า  แฟนเทอก็คงลำบากใจอยู่
เหมือนกัน  ถ้ารักกันจริงก็ต้องทน  จากประสบกานตอนแรกเราก็ทำตัวเฉยๆอยู่
นิ่งๆไม่ค่อยพูดมาก  แสดงออกแบบมีความเกรงใจผู้ใหญ่ไม่เรื่องมากแต่งตัวแบบ
เสื้อยืดกางเกงยืนธรรมดา  ตามน้ำไปเรื่อยเลยอ่ะแบบว่าใจจริงก็ไม่ค่อยอยากทำหรอก
แต่พอเมื่อสนิทกันเราก็ทำตัวเป็นธรรมชาติเลย  แต่ต้องค่อยแสดงตัวเราออกมาที่ละนิด
การที่เราทำแบบนี้ไม่ได้แสร้งทำนะ แต่เราดูเชิงและค่อยๆปรับตัวเข้าหากัน
พี่สะใภ้เราอ่ะไม่ได้เรื่องเลยไม่เกรงใจผู้ใหญ่  พูดออกมาแทบจะด่าพ่อแม่แฟน
แต่งตัวก็อะไรไม่รู้  แสดงกริยาไม่ดีตั้งหลายอย่างตอนแรกเราก็งงว่าทำไมบ้านแฟนไม่ชอบ
พอเห็นตัวจริงก็เลยเข้าใจ    เทอต้องคิดดูให้ดีว่าทำอะไรให้เค้าไม่ชอบหรือป่าว
อย่าไปถามเพื่อนอ่ะเพราะเพื่อนอาจจะเข้าข้างเรา  เราต้องสังเกตเอง
....ยังไงก็เป็นกำลังใจให้  เรื่องธรรมดาแม่แฟนกะอนาคตลูกสะใภ้...
สู้ๆนะคะ คุณจขกท
เราก็เคยเป็นนะคะ .. เป็นแบบพี่สาวแฟนจขกทเลยค่ะ  =w=;;

สำหรับเรา จริงๆไม่อะไรมากหรอกค่ะ หวงน้อง เป็นห่วงด้วย
น้องเราอยู่มอหก จะเข้ามหาลัยแล้ว เพิ่งมามีแฟน(เพิ่งจีบได้นั่นเอง เหอๆ)

แรกๆเราค่อนข้างไม่พอใจนะ เพราะแฟนน้องอยู่มอสี่ ค่อนข้างเป็นเด็กกิจกรรม ชอบเที่ยว
แล้วน้องก็ติดแฟนมากพอสมควร เลิกเรียนพิเศษทุ่มนึง แต่ถึงบ้านดึกมากๆๆ
จะชวนน้องเราไปเที่ยวไหนต่อไหนอยู่เรื่อย โดดเรียนกันไปรึเปล่าก็ไม่รู้
เค้ามีเวลาของเค้านะ สี่ทุ่มเป๊ะ(ยํ้าว่าเป๊ะ)ต้องโทรหา หนังสือเรียนก็พักไว้ก่อน ไม่อ่านแล้ว

มาถึงจุดนึงที่มันพีคปรี๊ดแตก - - เพราะแฟนน้องดันซื้อ BB Bold ให้เป็นของขวัญ
(ถึงจะบอกว่าได้รางวัลมาก็เหอะ) ความรู้สึกเราส่วนตัวตอนนั้นคือ ไม่ไหวนะเด็กคนนี้
ยังอยู่แค่มปลาย แต่ซื้อของแบบนี้ให้ผู้ชาย (น้องเราดันรับมาอีก เวรกรรม บอกถ้าไม่รับเด๋วเค้าร้องไห้)
ทั้งที่จริงๆก็เป็นสิทธิ์ของเค้าอ่ะเนอะ แต่ตอนนั้นโกรธน้องมากๆ  จนไม่คุยกันอีกเลย (อิจฉามั้งตอนนั้น 55)

มาตอนหลังๆที่ได้คุยกันถึงเข้าใจ น้องเราก็บอกว่าเสียใจที่เราไม่ชอบแฟนเค้า
แต่แฟนน้องเราเค้าก็เกรงใจเรานะคะ (น้องบอกว่า กลัว ด้วยซํ้าไป กิตติศัพท์เราใช่ย่อย = =)
เราก็บอกให้รู้ ว่าเออ มันจะเข้ามหาลัยแล้วนะ อยากให้แบ่งเวลาหน่อย
เวลาให้กับที่บ้านน่ะไม่เป็นไรช่างมัน แต่กับเรื่องเรียน ที่บ้านค่อนข้างซีเรียส
ตั้งแต่นั้น น้องเค้าก็คอยเตือนให้น้องเราอ่านหนังสือเรื่อยๆ หลังๆก็เริ่มชวนไปเที่ยวน้อยลงแล้ว(มั้ง)
พูดแล้วก็ดีไปอย่าง .. พ่อแม่ พี่ บอกให้อ่านหนังสือไม่อ่าน แฟนสั่งคำเดียวมันยอมเว้ย -*-

มาดูจริงๆแล้ว ก็เออ น้องเค้าก็เป็นเด็กที่น่ารักดี แค่เที่ยวเก่ง ทำโน่นนี่นั่น เปรี้ยวมาก.. แค่นั้นเอง
แต่เป็นคนอัธยาศัยดี คุยเก่ง .. ที่สำคัญคือ มีสัมมาคารวะมากๆค่ะ  :)))
ทั้งหมดมาจากอคติของเราล้วนๆที่มองคนจากภายนอกก่อน + หัวโบราณซะงั้น 5555

ถึงจะบอกคุณจขกทว่า อดทนนิดนึงนะคะ มันต้องใช้เวลาให้เค้าเห็นนิสัยเราก่อน ให้ที่บ้านเค้าไว้ใจ
พยายามเข้าไปคุยๆ (แฟนน้องเรา ไปเที่ยวไหน ซื้อของฝากมาประจำเลย แม่เราปลื้มมาก - -''')
ถ้าจะให้ดี คุยกับแฟนด้วย ถามว่าที่บ้านไม่พอใจเรื่องอะไร จริงๆคนกลางไม่อยากยุ่งหรอก แต่มันต้องยุ่งจริงๆนะ

//edit เพิ่ม มาแก้ตัวให้ตัวเอง 55+ เรายังไม่เคยด่าแฟนน้องนะคะ มีแต่บ่นต่อหน้าน้อง(บ่อยๆ) และบ่นผสมนินทาให้แม่ฟัง (:p)
.. น้องเราเข้าข้างแฟนเป็นส่วนมากค่ะ เรื่องเลิกน่ะไม่มีทาง แถมพอเราว่ามากๆ มันสวนกลับด้วย เอาล่ะสิ =w=

บางทีการนิ่งเฉยกับอีกฝ่ายดูจะเป็นทางออกที่ดี แต่ระยะยาวเราคิดว่าไม่ดีหรอกนะคะ ไม่ดีมากๆด้วย
ที่สำคัญที่จะบอกอย่างนึง คือโดยพื้นฐานที่เราก็รักน้องอยู่แล้ว ถ้าเราไม่ถูกกับแฟนน้อง น้องเรามันคงเครียดมาก
ดีเท่าไหร่ที่มันไม่ยักกะโกรธเรา .. ให้เป็นแบบนั้นเราก็ไม่อยากเหมือนกันค่ะ ท้ายที่สุดคงมีสักวันที่ต้องได้คุยกันอยู่ดี

gydbb -ขอบคุณนะคะ อ่านแล้วได้ข้อคิดดีมากๆเลยค่ะ

DeweyMeo - ตอนแรกเราก็ท้อ และไม่อยากทนเหมือนกัน แต่สุดท้าย เราก็อยากจะลองดูซักตั้ง ไม่รู้จะรอดมั้ย T T

Yamachan - หัวอกเดียวกัน T T

nanniena - โห ดีจังเลยค่ะ ถ้าคุณแม่แฟนสบายๆแบบนี้ คงแฮปปี้เลยอ่ะ บางทีเเห็นแฟนลูก เข้ากับแม่แฟนได้ดีแล้วแอบสะท้อนตัวเองมาก เสียใจจัง..

jejie - ขอบคุณค่า

barbiemickey - ขอบคุณค่า ไม่ว่ายังไงเราจะพยายามอดทน :)

noonday - ขอบคุณค่ะ เอาใจช่วยเหมือนกันนะคะ เผื่อวันไหนต้องเข้าไปเจอแม่เค้า

พลอย บริสุทธิ์ - ขอบคุณมากค่า

kotoko
- ปกติเราคุยกับแฟนหมดทุกเรื่องเลยจริงๆอะค่ะ เค้าจะไม่ปิดบัง แต่บางทีอาจจะมีเหตุผลอะไรอย่างที่kotokoบอกก็ได้ เพียงแต่แม่แฟนไม่พูด ไม่บอกแฟน เข้าใจเลยค่ะว่าความรักเป็นเรื่องของครอบครัวด้วย ถึงเหนื่อยใจมากๆเลย T T

1st - เจอหนักเหมือนกันนะคะเนี่ย สู้ๆค่ะ

LadyGangSter - เอาใจช่วยเหมือนกันนะคะ

may_buu - ส่วนตัวเราค่อนข้างเรียบร้อยกับผู้ใหญ่นะคะ แต่ก็อาจจะมีอะไรบางอย่างก็ได้ที่เค้ามองไม่ดีโดยที่เราไม่รู้ตัว ไม่ทันคิด..T T ขอบคุณนะคะ

Cheriez - ขอบคุณนะคะ อ่านแล้วรู้สึกใจชื้นขึ้นมา ได้แต่หวังว่าวันนีงครอบครัวเข้าจะเข้าใจแบบนี้บ้าง แต่ของต้องใช้เวลานานเลย T__T
เราก็เคยเป็นค่ะกะแม่แฟนเก่า แม่แฟนเก่าตั้งแง่กับเราตั้งแต่ไม่รู้จัก เพราะมีคนใส่ไฟไว้เยอะ เอาเป็นว่าด้วยอะไรก็ช่าง แต่เราอดทนลูกเดียวค่ะ  ถ้าคิดว่ารักคนนี้แน่ๆละ นางเอกเข้าไว้ ถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิด ความดีชนะทุกสิ่งค่ะ จนสุดท้ายเค้าก็อินดูเรา เมื่อได้เห็นอะไรในตัวเรา ว่าเราไม่ได้เป็นแบบที่เค้าคิด กว่าจะผ่านมาได้ตั้งเกือบสองปีแหนะค่ะ เราก็คงเหมือน จขกท คือเฉย ไม่เอาใจไม่อะไรเลย แต่ทว่าเราดุแลลูกเค้าดีดี ทำตัวเองดีดีแล้ว อะไรก็ดีเองค่ะ คิดบวกกะเค้าไว้ เพราะพ่อแม่ทุกคน ย่อมห่วงลุก  ความดีชนะทุกสิ่งค่ะสู้ๆ แต่ของเราตอนนี้ เลิกไปละ555 พอเข้ากะแม่ได้ก็ดันต้องเลิกซะงั้น สู้ๆน๊าา
wanway - ขอบคุณนะคะ คงต้องใช้เวลา และอดทนมากจริงๆ T T
เคยเป็นเหมือนกันเลยยย อ่ะ
นึกว่านั่งอ่านเรื่องตัวเอง 555+
เราก็ไม่ทำยังไงอ่ะนะ ก็เฉยๆ เราคบแฟนเรา คนในครอบครัวเค้าเราก็สนใจอ่ะนะ แต่ว่าถ้ามากไปจนทำให้เราลำบากใจมากๆ ก็ไม่เอาอ่ะ เลยเลิกคิดเลย อิอิ

เพราะว่าดันไปรักผู้ชายคนเดียวกัน >.<~
ผมก็เปงเหมือนกัน
ความรู้สึกผมตอนนี้ไม่ดีเลย
ผมอยากรู้ผมควนทำยังไง

รักมากก็ทุกมากครับ

หญิงคนนี้ผมรักเขาจิงๆ
ผมมีบางอย่างจะบอกทุดคนนะครับ
รักใครควนเพื่อใจไวสักนิดนึก

ผมบอกคนอื่นได้ แต่ผมบอกตัวเองไม่ได้
ของผมคงสายไปแล้ว
ถ้าเป็นเราเลิกเถอะ เอาเวลาไปใส่ใจครอบครัวของเราดีกว่าไหม
ใส่ใจพ่อแม่เราดีกว่าไหม ใส่ใจพี่น้องของเราดีกว่าไหม
คบกันไปก็เหนื่อย
เรามาอยู่กับแฟนเราได้ 2 ปีแล้วค่ะแต่ยังไม่ได้แต่งงานนะค่ะ แต่พ่อกับแม่แฟนไม่ค่อยคุยกับเราเท่าไร และแฟนเรามีอะไรแฟนเราก็เข้าข้างแต่แม่ของเค้าและญาติพี่น้องของเค้า คนเป็นเมียทำอะไรไม่เคยถูกสักอย่าง ขนาดเราทำงานบ้านเราก็ทำให้แม่เค้ามาตลอดแต่เราก็ทำไม่มากหรอกค่ะเพราะตอนนี้เราไม่ค่อยสบายเพราะเรา เป็นไทรอยค์ถ้าเรางานเหนื่อยมากเกินไปเราจะซักทันทีนี้แหละเป็นเหตุผลให้เราทำงานเหนื่อยมากไม่ค่อยได้ บอกหน่อยค่ะเราควรทำไงดีค่ะให้แฟนเราเลิกเข้าข้างแต่แม่ของเค้าแต่หนูก็รู้นะค่ะถ้าลูกไม่เข้าข้างแม่ตนเองจะไปเข้าข้างใครใช้ไหมค่ะ
ส่วนเมียก็เป็นคนนอกเค้าจะเขี่ยเราทิ้งเมื่อไรก็ยังไม่รู้เลยว่าป่ะ

กรุณาตอบด้วยค่ะ
เลิกเรยเชื่อเรา

อย่าอดทนเรย ทรมานน่ะ
ของเรา ก็แนวคล้ายๆกัน คิดไม่ตกคะ
เรากะแฟนคบกันมาได้7เดือน แต่รู้จักกันมาก่อน3ปีกว่า
ตอนนั้นเราโทรไปปรึกษาเรื่องแฟนเก่า พี่เค้า(หมายถึงแฟนปัจจุบัน)ก็เอาเราไปเล่าให้ที่บ้านฟัง
เราเองก็ไม้รู้ว่าสุดท้ายจะได้มาคบกัน
พอแม่เค้ารู้เรื่องเรา ว่าลูกชายเค้ามาคบเรา เค้าก็ไม่ชอบ
บอกว่าเราจะไปทำให้ลูกเค้าหมดตัว ทั้งๆที่เราไม่เคยขอตังใครเลย
คือเค้ามองเราอคติหมด แฟนเราก็35ละนะ มากกว่าเรา9ปี
แต่ยังไม่มีอะไรเปนของตัวเองเลย ที่ใช้ก็ของที่บ้านหมด
เราเอง ตอนน์้เรา26 แต่มีคอนโดเปนของตัวเองแล้ว
และเด่วจะมีรถเดือนหน้าเพราะเราไม่อยากนั่งรถแฟน
เพราะแม่เค้าหาว่าเราไปใช้ให้ลูกเค้าเปนสารถี ทั้งๆที่เราไม่เคยขอให้เค้ามารับ
แถมก่อนหน้านี้มีมอไซด์มาชน แม่เค้าก็มาโทษว่ามันคือความผิดเรา
เห้อ ต่อหน้าเราดีทุกอย่าง แต่พอลับหลังก็ว่าเราไม่มีชิ้นดี

เราควรทนต่อไป หรือหยุดดี?!?!?
ผมก็มีแฟน ที่บ้านแฟนก็ไม่ชอบผมเหมือนกัน ผมคบกับแฟนมาก็ราวๆ 7 ปีละ ได้เจอหน้าครอบครัวแฟนนับครั้งได้ แต่แม่แฟนมักจะพูดถึงผมในทางร้ายๆ พูดเหมือนกับรู้จักผมมา 7 ปีงั้นแหละ (ทั้งๆที่เจอหน้ากันไม่กี่ครั้ง) กรณีแบบนี้เคยเกิดมาหลายคนละ ไม่ใช่แค่ผมหรือคุณ สาเหตุมาจาก

1. เหยียดเชื้อชาติกัน เพื่อนผมเจอมาแล้ว แค่มีเชื้อไทยผิวดำ ครอบครัวคนจีนไม่ให้คบ จนสุดท้ายต้องเลิก
2. ปลาบปลื้มในบางสิ่งที่เราไม่มี นี้เกิดกับตัวผมเอง คือแม่แฟนหญิงชื่นชอบนายร้อยมาก บอกว่าเท่มั้ง เงินเดือนเยอะมั้ง รวยมั้ง หน้าตาดีมั้ง ต่อให้ผมดีให้ตายแค่ไหน ก็ไม่ยอมรับผมอยู่ดี เพราะสุดท้ายเค้าจะจับลูกสาวเค้าแต่งกับนายร้อยอยู่ละ (ผมเคยโดนแม่ฝ่ายหญิงตั้งเงื่อนไขให้ไปเรียนโท ลดน้ำหนัก ไม่งั้นจะไม่ให้แต่ง ผมยังไม่ทันได้เริ่ม ก็จับแฟนผมไปดูตัวกับนายร้อยละครับ น่าเจ๊บใจมาก)
3. การศึกษา พ่อแม่บางคน ลูกเรียนจบมหาลัยดีๆจะไม่ยอมให้ลูกลดตัวไปคบกับพวกการศึกษาน้อยเด็ดขาด โดยสร้างข้ออ้าง เหตุผลต่างๆนาๆ อย่าเช่นลูกเรียนจบแพทย์จุฬา จะไม่ยอมให้ลูกไปคบกับพวกเรียนราชภัฎ ราชมงคล
4. ฐานะ เพราะฐานะที่บ้านแตกต่างกันเกินไป เหมือนดั่งเช่นเรื่อง โรมิโอ้กับจูเลียต หรือมนต์รักลูกทุ่ง
5. ศาสนา บางทีคบกันแต่คนละศาสนา ถ้าฝ่ายชายเป็นพุทธ พ่อแม่ฝ่ายหญิงเป็นอิสลาม จะบังคับให้เปลี่ยนศาสนา ถ้าไม่ยอมเปลี่ยนก็ไม่ให้คบ ไม่ให้แต่ง

เหตุการณ์คร่าวๆที่ผมตั้งมา ข้อ 3 4 5 สามารถแก้ไขได้ไม่ยากนัก สามารถพิสูจน์ตัวเองหรือยอมรับเงื่อนไขของอีกฝ่าย ซึ่งทำให้เราสามารถคบและแต่งงานกับแฟนเราได้ แต่ข้อ 1 และ 2 นั้นแก้ไขอยากมาก 80-90% มักจะต้องบอกเลิกกันด้วยความจำใจทั้งๆที่ยังรักกัน

สำหรับผม ความจริงเพิ่งปรากฎตอนที่ผมคบกับแฟนได้ 6 ปี จึงได้รู้ว่าที่บ้านแฟนไม่ชอบผมเอามากๆ ไม่ว่าผมจะทำดียังไง ผมพยายามหันหน้าเข้าหาครอบครัวของแฟน แต่เค้าก็พยายามเมินหนีผมเสมอ พอผมจะไปเที่ยวบ้าน ไปพบป่ะพ่อแม่แฟน เค้าก็อ้างไม่ว่างตลอด จนผมเองก็ท้อ พ่อแม่ผมรักแฟนผมเหมือนลูกคนนึงแต่เมื่อเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ก็บอกให้ผมทำใจเผื่อไว้บ้าง เพราะท่านเองก็ช่วยอะไรไม่ได้ ผมเองก็ได้แต่รอปฎิหารย์ว่ามันจะมีจริงสักครั้งในชีวิต

ตอนที่ผมเครียดกับเรื่องพวกนี้ ผมรู้สึกได้ เข้าใจความรู้สึกของคนที่เครียด ฆ่าตัวตายเรื่องความรัก ว่าเค้ารู้สึกยังไง ผมก็เครียดมาก แต่ที่บ้านยังคงให้กำลังใจผมเสมอ เพื่อนๆก็ยังให้กำลังใจผมเสมอ ถึงแม้เราต้องเลิกกับแฟน แต่เราก็ยังมีสิ่งสำคัญในชีวิต เรายังมีพ่อแม่ มีพี่น้อง มีเพื่อนๆที่รักเราอยู่ ชีวิตเราไม่ได้หมดสิ้นไปทุกอย่างเหมือนที่เราคิด

ผมแนะนำคุณนะครับ ถ้าคุณเลือกที่จะคบกันต่อก็ต้องลองดูสักตั้ง เพราะอนาคตไม่แน่นอน อะไรก็เกิดขึ้นได้ บางทีเวลาผ่านไปใจคนก็เปลี่ยนไป พ่อแม่ฝ่ายชายอาจจะเห็นใจในความพยายามของคุณก็ได้ และยอมรับคุณในที่สุด
แต่ถ้าต้องแยกทางกัน ผมรูว่ามันเจ๊บปวดมาก เพราะผมคบกับแฟนมาก็ 7 ปี ผมเจ๊บปวดใจมาก แต่ความจริงก็คือความจริง เราต้องเผื่อใจไว้บ้างสำหรับความผิดหวัง เพราะการที่คุณไำม่เผื่อใจไว้ เวลาต้องแยกกันคุณก็จะยิ่งเจ๊บมากขึ้นเท่านั้น (รักมาก ก็เจ๊บมาก) ถ้าต้องแยกทางกัน ผมอยากให้คุณคิดว่า คุณกับแฟนแยกทางกันด้วยดี ไม่ได้แยกทางกันเพราะทะเลาะกัน หรือไม่ชอบกัน แม้ว่าสุดท้ายต้องแยกทางกัน แฟนคุณก็ยังยิ้มให้คุณ เป็นกำลังใจให้คุณอยู่เสมอ

แต่ส่วนตัวผม ผมเองก็อยากให้คุณกับแฟนได้สมหวังกันคบกันต่อ ก็หวังให้คุณสู้ต่อ เพราะปฎิหารย์เกิดขึ้นสำหรับคนที่มีความพยายามเสมอ ขอให้โชคดีสมหวังตามใจปรารถนานะครับ ^_^
ถ้าในความคิดชั้นคิดว่าการที่ครอบครัวแฟนไม่ชอบ...คงจะเพราะว่าเค้ามีคติกับคุณมากเกินไป แต่ถ้าชั้นโดนปัญหานี้คงจะเครียดและนั่งร้องไห้สักอาทิตย์แล้วเริ่มใหม่ทำตัวธรรมดาปล่อยไปตามกาลเวลาแล้วก็นั่งคุยปรึกษากันว่าเราจะยังไงกันดี จะไปต่อหรือจะห่างกันไปเพราะเรื่องนี้คงเป็นแค่คติของแต่ละคนคงต้องหาสิ่งใหม่ๆเช่นพาครอบครัวแฟนไปเที่ยวหาอะไรทำที่สนุกสนานสร้างผลงานดีๆที่คือความสำเร็จของเราให้ครอบครัวแฟนเห็นแต่ทำต่อหน้าก็ดีลับหลังก็ดีอยางนี้อ่ะค่ะแล้วครอบครัวเค้าก็จะยอมรับตัวเราเองค่ะ

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again